karibu katika podkasti ya afisaa afya ya odast pekee ya lugha ya kiswahili thuwa inawoletea mada mijadara na mahojiano kuswafya vinadana jinsi ambavyo afya zetu zinaathiriwa na mazingira tunayoishi lakini pia ni kwa namnagani tunaweza kutunza mazingira yanayotuzunguka ili kuzilinda afya zetu kwa majina anaitwa swahib a hey, karata na hii ni episodi namba n mada ya leo ikiwa ni mlipuko wa homa au ugonjwa wa listeria huko afrika ya kusini nchini afrika ya kusini kumetokea mlipuko wa ugonjwa wa kuambukiza ujulikana wa kitaalam kama listeria ambapo zaidi ya watu wamefariki dunia na mamia a wengine wengi wameambukizwa kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO jumla ya visa zaidi ya7 vimethibitishwatoke lkgonwlgonwtoke kskaz abarkatika nchi yaaa chanzo ikisadkiwa kua niulaj bichi ambazo zilioteshwa kwa kutumia mbolea ya kondoa aliyekuwa na vimelea vya listeria nchi nyingine ambazo zimeshawahi kukumbwa na, na mlipuko wa ugonjwa wa homa ya listeria ni pamoja na Itali, italia mnamo mwaka u na marekani mnamo mwaka 21 ugonjwa wa listeria ni ugonjwa wa kuambukiza unaosababishwa na vimelea wajulikanao kitaalam kama listeria monocytogenis vimelea hawa hupatikana kwenye vyakula vitokanavyo vit, vit, na mifugo samaki au mbogamboga mboga. vimelea hawa huweza kuishi aridhini na kwenye maji na huweza humwathiri binadamu endapo hatakula vyakula vinavyotokana na mifugo kama vile jibini au mbogamboga mboga. endapo vyakula hivi vitakuwa vibichi havijachemshwa au kupikwa vizuri ugonjwa wa listeria huweza kumwathiri mtu yoyote ila sana sana huwaathiri zaidi wamama mama wajazito, watoto wazee na watu wenye kinga dhaifu kama vile wagonjwa wa ukimwi wa na kadhalika dalili za ugonjwa wa listeria ni pamoja na homa kutapika na kuhara miongoni mwa madhara ya ugonjwa huu ni pamoja na uja uzito kutoka au kuharibika hii ni kwa mama mjamzito mtoto anaweza kuzaliwa na vimelea vya ugonjwa huo wa listeria na ukamletea madhara kwenye ubongo watu wenye kinga dhaifu au wa wazee huweza kupata oma ya ut wa mgongo nchi ya tanzania imekuwa ikiingiza bihaa za kusindika ikiwemo si na jibini kutoka afrika ya kusini kitu kinachoifanya kuwa hatarini zaidi kukumbwa na mlipuko wa ugonjwa huo wa lesteria ili kujikinga na au kujilinda na ugonjwa wa listeria zingatia mambo yafuatayo epuka kutumia bidhaa zinazodhaniwa kuwa na vimelea vya listeria hususani zile zinazotoka maeneo yenye mlipuko wa ugonjwa huo listeria mfano maeneo hayo ni kama nchi ya afrika ya kusini na viunga vyake zingatia usafi wakati wa kuandaa vyakula kwa kuhakikisha unaosha mikono baada ya kutoka msalani au baada ya kumbadilisha mtoto nepi osha matunda na mbogamboga kwa maji yanayotiririka na pia tumia mbao tofauti kukatia vyakula vibichi na vyakula vilivyo hivyo hifadhi vyakula katika mazingira safi na salama hakikisha vyakula kama vile samaki nyama maziwa na mbogamboga vinahifadhiwa kwenye jokofu vimelea vinayosababisha ugonjwa wa vina uwezo wa waku, kuishi kwenye mazingira ya baridi sana na mazingira sana. Hivo, ya sana hivyo yatupasa kuhakikisha majokofu yetu yanakuwa safi wakati wote hakikisha vyakula vinafotoka, na na mifugo samaki na kama vile cum saaykaotokafmmbogamboga kmvleajibn vina, vinachemshwa na kupikwa vizuri pasha viporo vyote kabla ya kuliwa na pia epuka sana kula vyakula vibichi soma tazama na kishafata maelezo yaliyopo kwenye vibandiko vilivyopo kwenye maboksi au makopo ya vyakula pamoja na mengine vibandiko hivi vina maelezo ya tarehe ya kutumia au kutokutumia bidhaa husika virutubisho vilivyopo kwenye hiyo bidhaa na jinsi ya kutumia bidhaa husika wamama wajawazito watoto wazee na watu wenye kinga dhaifu wasikae karibu na wagonjwa wa listeria au mifugo inaohisiwa ina, kuwa na vimelea vya ugonjwa wa listeria na pia wafanyakazi wanaohudumia mifugo hiyo wasikae karibu na wamama wajawazito watoto au watu wenye kinga dhaifu endapo utapatwa na dalili au kuona mtu aliye na dalili za ugonjwa wa listeria fika au toa taarifa katika kituo cha afya kilichopo karibu ni matumaini yangu umeelimika na umejifunza mambo mengi kuhusu ugonjwa wa listeria kama unahisi um, elimu hii inaweza kuwa na manufaa na kwa watu wengine shea na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo mimi ni swahibu a karata napatikana kupitia the... afsa afya mojabcom linda afya yako kwa kutunza mazingira yanayokuzunguka say we want to make it a better place for our children.