karibu katika safi yaasti hii ni episodi nambari ta na leo na rekodi ikiwa ni asubuhi alfajiri ya siku ya jumaatano lakini leo tutazungumzia mambo kumi unaopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi asante kwa ujunga nao mime katika afisa afya ya poasti mimi ni swahib a e. karata na hii ni pasti inayokuletea mada ya mijadala na mahojiano kuusu afya jinsi afya zetu zinaweza kuathiriwa na mazingira tunayoishi nani kwa namna gani tunaweza kutunza mazingira yanayotuzunguka ili kuweza kuzilinda afya zetu jambo la kwanza kabisa naopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi kati ya januari 218 mpaka sasa kati ya sampuli 13 zilizopokelewa kutoka skuli, kutoka hospitali ya, ya skuli ya kimataifa ya tanganyika sampuli 11 zilionyesha uwepo wa virusi vya ugonjwa wa homa ya dengi wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto imetoa taarifa kwa umma juu ya uwepo wa homa ya dengi hapa nchini ugonjwa huu umethibitishwa baada ya sampuli zilizochukuliwa kutoka kwa watu waliohisiwa kuwa na ugonjwa huu hupelekwa katika maabara ya skuli ya kimataifa ya tanganyika iliyopo jijini daressalam awali ugonjwa hao walihisiwa kuwa na ugonjwa wa malaria lakini vipimo havikuonyesha uwepo wa ugonjwa huu jambo la pili unaopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi ni kwamba kwa mara ya kwanza mlipuko wa homa ya dengi ulitokea mnamo mwaka t Samia, msini, nchini ufilipin na Thailand kabla kufika, kufika mwaka elu97b ni nchi tia tu ndizoizokuwa zimewashawahi kukumbwa na mlipuko wa homa ya dengi nyingi zikiwa ni nchi za kusini mwa bara asia hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na mafanikio ya mradi wa, wa shirika la afya la pan america mradi huu ulilenga kutokomeza mazalia ya mbu wa enezao homa ya dengi kusitishwa kwa mradi huu katika miaka ya 97 kulipekea kuibuka kwa mlipuko wa homa ya dengi katika nchi za ukanda wa waaribian na latinamerika mnamo mwaka9 jimbo la tatu unalopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi ni kwamba ugonjwa huu huyakumba zaidi mataifa mia kote ulimwenguni kwa sasa homa ya dengi hutokea katika nchi zilizopo barani ya afrika amerika mashariki mwa baraa a bahari ya mediterania kusini mashariki mwa bahari ya asia na magharibi mwa bahari ya pasifiki kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani WHO, karibu kesi laki tano hadi milioni moja huthibitishwa na zaidi ya, wa, ya vifo elfu ishirinia mbili hutokea kote ulimwenguni kila mwaka ugonjwa wa wmadengi ni miongoni mwa sababu zinazosababisha mrundikano wa wagonjwa katika hospitali mbelembele katika mataifa yaliyopo barani asia na latini amerika hasa katika mazingira hasa katika majira ya mvuampaka mnamo mwaka 2yadengi ilishagharimu dunia uchumi wa zaidi ya dolari za kimarekanib39 jambo la nne unalopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya yadengi ni historia ya ugonjwa huo hapa nchini tanzania hapa nchini tanzania hii sio mara ya kwanza ugonjwa wa homa homadengi kuripotiwa kwan ulishawae kuripotiwa mnamo mwaka na lakini pia mlipuko kabisa uliripotiwa ulitokea mnamo mwaka elublikumi nne ambapo zaidi ya kesi mia nne zilithibitishwa jimbo la tano unalopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi ni ugonjwa huu ni ugonjwa wa aina gani hoya dengi ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vinavyogawanyika katika makundi makubwa manne kinachoifanya kuwa ugonjwa mgumu sana kutibu na hata kutengenezea chanjo virusi hawa huenea toka kwa mwathirika wa virusi vya dengi kwenda kwa mtu mwingine na mbu wa kike wajulikanao kwa lugha ya kimombo kamailiza ugonjwa wa homa dalili za ugonjwa wa homa dni ni pamoja na homa ya ghafla kumwa kichwa hususan sehemu za macho maumivu viungo ya viungo yanayoambatana na, na uchovu kufura kwa tezi kutokwa na vipele vidogo vidogo dalili hizi huweza kujitokeza kuanzia kati ya siku tatu hadi siku kumina nne tangu maambukizi ya virusi vya h dengi na vilevile mara chache mgonjwa wa homa ya denge huweza kutokwa na damu puani sehemu za fizi kwenye macho na pia kwenye njia za haja kubwa na haja ndogo kuna wakati dalili za homa ya denge hushabihiana na zile za ugonjwa wa malaria ni vyema kufanya vipimo mara tu na uonapo dalili ili ugundue kama ni maambukizi ya virusi vya homa ya denge au ni vimelea vya malaria ili hatua stahiki za kitabibu ziweze kuchukuliwa jambo la saba nalopaswa kujua kuhusu ugonjwa wa homa homden ni kuhusu mbu aenezaa ugonjwa huu virusi vya, vya, vya hoden huenezwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine baada ya kungatwa na mbu ainat mbu hawa ni weusi na wana madoa meupe na yenye kungara mbu hawa hupendelea kuzaliana kwenye maji yaliyotuama karibu na mabaki ya karibu na makazi ya watu au hata ndani ya nyumba viluilui vya mbu hawa huweza kuishi katika mazingira ya ndani hasa, hasa uvunguni na nyuma ya mapazia mpaka wakawa mbo kamili mbu hawa hutofautiana na wale waenezao malaria kutokana na sifa yao ya kuuma mchana hasa nyakati za asubuhi na jioni licha ya homa ya dengi mbu hawa hueneza magonjwa mengine kama vile homa ya manjano chikungunya na ugonjwa wa kumbuka homa ya dengi haienei pasi na uwepo wa mtu aliyeangatwa na mbo mwenye virusi vya ugonjwa huo jambo la nane kuhusu ugonjwa wa homa ya dengi <coughs> ni jinsi ugonjwa huu unavyoweza kutibiwa hadi sasa hakuna chanjo wala tiba ya ugonjwa homa chanoalatibaaalumaugonja hapa nchini tanzispokuwa mgonjwa mwenye maambukizi ya virusi vya nghutibiwa kutokanaa dalili inazoambatana na ugonjwa huomilkupunukiwadam mtu wenye dalili adngi anashauriwa kuwahi kwenye kituo cha afya kicokaribu ili kupata huduma na ushauri stahiki endapo mgonjwaatachelewa kupatiwa matibabu stahiki anaweza kupoteza maishan Kazi, wa chembechembe sahani kwenye damu kuvimba kwa ini kupungua kwa msukumo kwenye mzunguko wa damu kitu kinachoweza kusababisha kifo na, dali, na, na madhara mengineyo jambo la mahara meniopasauu uhusuugonjwa wa homa ya dengi ni hatua za kuchukuliwa ili kujikinga dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa homa ya dengi unaweza kujikinga na maambukizi ya virusi vya homa ya dengi kwa kuzingatia mambo makubwa mawili jambo jambo la la kwanza ni ni kuhakikisha kuhakikisha na na na mbu na la pili kuangamiza ili mawilizus uatnaauaz utumie dawa kufukuza mbu kama vile sumu za kulipuliza na kuchoma kama vile udi na kadhalika uvae nguo ndefu ili kujikinga na kuumwa na mbu nguo kama vile masweta skafu na soksi pia utumie vyandarua vyenye viatilifu hata kama utakuwa unalala mchana pia uweke nyavu kwenye madirisha na milango ya nyumba za kuishi na vile vile utumie manukato yanayofukuza mbu ili kuangamiza mazalia ya mbu ya kupasa uzingatie mambo ya fuatayo ufukie madumbu ya maji yaliyotuama na nyunyizia ya sumu ya kuua viluilui vya mbu ondoa vitu vyote vinaweza kuweka mazalia yambu vile makopo yaliyotupwa hovyo vifuu vya nazi magurudumu ya magari na mabodaboda yaliyotupwa hovyo vimbo vinavyotumika kuwapa maji mifugo pia fyeka vichaka vilivyo karibu na makazi ya watu hasa maeneo kama vile kuzunguka vyoo vya nje pembezoni mwa sto na majengo yaliyotengwa bustani zilizotengwa na pia unaweza kukakata miti iliyooza na yenye mashimo ubavuni na kwenye magome pia hakikisha maua yaliyopandwa kwenye makopo vigae au ndoo hayaruhusu maji kutuama na pia fukia pia funika mashimo ya maji ya taka kwa mifuniko imara na thabiti na pia vyombo vinavyotumika kuukinga au kuhifadhi maji ya mvua vifunikwe muda wote na pia safisha gata za paa la nyumba yako ili kziiruhusu maji kutuama ushirikishwaji wa jamii katika mapambano dhidi ya mbu ni kiini cha mafanikio ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa homa yadengi hivyo basi ni wajibu wa kila mwananchi kwa nafasi yake kujilinda asingatwe na mbu na vilevile kushiriki katika usafi ili kutokomeza mazalia ya mbu katika makazi ya watu ni matumaini yangu umejifunza mengi kuhusu ugonjwa wa wahoma yadengi kama unahisi elimu hii inaweza kuwasaidia watu wengine basi shea na ndugu jamaa na marafiki jalo, mimi ni a karata niwashukuru kwa kuwa nami toka mwanzo mpaka mwisho kwa maoni na ushauri unaweza kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa facebook sa afya na mungu akubariki