karibu katika ya podcasti hii ni niepisod nambari 6 na leo ikiwa ni jumatatu ya tah 23 mwezi wa wanm218 na tutazungumzia ukaguzi wa nyama ndio nyama kama nyama nyamanyamanyama nyama, nyama. asante kwa kujiunga nami katika ya fisaafas mimi ni swahib karata na hii ni niinayoaletea mada mijadala na mahojianokuswafya isi afya zetu zinaathiriwa na mazingira tunaoishi tunayoishi laini kwanamnagari tunaweza kutunza mazingira wanaotuzunguka ili kuweza kuzilinda afya zetu uchinjaji usafirishaji na uuzaji wa nyama kiholela umeendelea kuwa changamoto na kikwazo kinachopelekea kukosekana kwa nyama safi bora na salama kwa matumizi ya binadamu kitu kinachoweza kusababisha kuenewa kwa magonjwa yanaotokana na wanyama kama vile homa ya bonde la ufa mafua ya nguruwe kifua kikuu kimeta na kadhalika duru za kihistoria zinaeleza kuwa sheria ya kwanza kabisa ya ukaguzi wa nyama iliundwa rasmi mnao mwaka efutisamia na sita huko nchini marekani mpaka ilipofika mnamo mwaka uchinjwaji na usafirishaji wa nyama kiholela ulipigiwa marufuku nchini humo sheria ya kutumia uungwana wakati wa kusafirisha na kuchinja nyama iliyopigiwa chepuo sana na wanaharakati wa haki za wanyama na mifugo ilianza kutumika rasmi nchini marekani mnamo mwaka kwa hapa nchini tanzania kumekuwa na miongozo na sheria mbalimbali zinazosimamia ukaguzi wa nyama katika nyanja tofauti tofauti miongoni mwa sheria hizo ni pamoja na sheria ya afya ya jamii ya mwaka sheria ya mamlaka ya chakula na dawa ya mwaka wak na, na mwongozo wa usafirishaji wa nyama ya mwaka kimsingi ukaguzi na usimamiaji wa mifugo na wanyama ni kazi ya maafisa mifugo lakini kutokana na sababu mbalimbali mbali, ikiwemo upungufu au ukosefu wa maafisa mifugo ya kutosha maafisa afya wamekuwa wakiifanya kazi hii ya ukaguzi wa wanyama na mifugo kwa ustadi mkubwa na hii ni kwa sababu ni jukumu lao kwa mujibu wa sheria ya afya ya jamii ya mwaka mwa pia kutokana na na maarifa waliopata wakati mafunzoni afya ambao hujulikana pia kwa lugha ya kimombo kama wanawajibika kulinda afya ya jamii kwa kukagua na kusimamia wa vyakula kusimamia utekelezaji wa sheria za afya ya jamii kupambana na kutokomeza magonjwa mbalimbali machinjio zote zinazochinja nyama kwa ajili ya kuuza ni lazima ziwe na vibali vinavyotambulika na mamlaka ya chakula na halmashauri husika licha kuwa na vibali machinjio zote lazima ziwe zimejengwa katika muundo unaofanikisha kazi na zoezi zima la uchinjaji wa wanyama machinjio lazima ziwe na sehemu ya mapumziko kwa ajili ya kuwapokea wanyama na mifugo kabla ya kuchinjwa na pili lazima ziwe na mwanga wa kutosha ili wakati wa ukaguzi wa mifugo kabla ya kuchinjwa wakaguzi waweze kuwaona wanyama wak wamesimama na wakiwa wanatembea na pia wafanyakazi wanaofanya kazi katika machinjio zote wanapaswa kupimwa afya zao kila mara baada ya miezi sita na taarifa zao kuwekwa katika ofisi zao ambazo ndo machinjio husika na pia wanatakiwa wavae sare za kazi muda wote wawepo kazini na vile vile machinjio zote lazima ziwe na mfumo wa maji safi na salama kwa ajili ya kusafisha nyama na pia lazima ziwe na mfumo wa maji taka kwa ajili ya maji ambayo yanakuwa tayari yameshaku chafuka lazima kuwa kuna namna ya kuyatunza kabla ya kwenda kufanyiwa hatua nyingine labda za treatment na vitu kama hivyokitu ningine pia machinjio zote lazima ziwe na mfumo bora wa utunzaji wa taka na mfumo wa kuzimeneji takataka miongoni mwa vitu ambavyo lazima machinjio zote ziwe nazo ni pamoja na kizimba kwa maana ya vizimba vya kutunzia takataka taka, na lazima ziwe na vichomea taka au kwa lugha ya kimombo kwa ajili ya kuchomea taka au ngombe ambao watakuwa wameonekana hawafai kwa ajili ya matumizi ya binadamu wanyama na mifugo yote wunaochinjwa kwa madhumuni ya kuuzwa ni lazima ikaguliwe na wataalamu wa mifugo na wataalamu wa afya ili kupata nyama bora safi na salama kwa ajili ya matumizi ya binadamu wanyama wanaochinjwa lazima wawe na afya njema kabla ya kuchinjwa na pia nyama zote zinazouzwa ni lazima ziwe safi na salama kwa ajili ya matumizi ya binadamu maafisa wa afya wanawajibika kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika machinjio zote kabla na baada ya wanyama kuchinjwa wakati wa kuhifadhi nyama wakati wa kusafirisha nyama na pia kwenye maduka ya kuuzia nyama au mabucha ukaguzi unaofanyika kabla ya wanyama kufu, kuchinjwa ambao pia hujulikana kwa lugha ya kimombo kama ni lazima ufanyike saa 24 kabla mnyama hajachinjwa na pia ni lazima mahali panapofanyika ukaguzi huu pawe na mwanga wa kutosha na pia pawe na sehemu ya kutosha kwa ajili ya mnyama aweze kukaguliwa wakati akiwa anatembea na wakati akiwa amesimama ukaguzi huu una faida nyingi miongoni mwa faida hizo ni pamoja na kuwatambua na kuwatenga wanyama ambao hawafai kuchinjwa kama vile wanyama makinda au ndama na wanyama wenye mimba au jauzito pili ukaguzi huu wa wanyama kabla ya kuchinjwa huweza kusaidia kuwatambua na kuwatenga wanyama wenye dalili za magonjwa mbalimbali kama vile kupumua kwa shida kutokwa na uteute au usaha mdomoni pwani machoni na sehemu nyinginezo kutembea kwa shida na kadhalika faida nyingine ya ukaguzi huu unaofanyika kabla ya kumchinja mnyama ni kuweza kuwatambua wanyama na kuwatenga hasa wanyama waliopata majeraha wakati wa kusafirishwa ukaguzi wa nyama mara tu baada ya mifugo kuchinjwa ambao pia hujulikana kwa lugha ya kimombo kama unapaswa ufanyike mara baada tu ya mnyama kuchinjwa ukaguzi huu pia inapaswa ufanyike pale pale machinjioni labda kama itatokea kuna uchunguzi wa ziada unaweza uenda kufanyika maabara ukaguzi huu unaofanyika mara baada ya mnyama kuchinjwa huweza kusaidia kutambua nyama isiyofaa kutokana na uwepo wa viashiria vya maambukizi ya magonjwa kama vile kifua kikuu kimeta mafua ya ndege mafua ya nguruwe nakalik magari yote yanayosafirisha nyama ni lazima yawe na vibali vinavyotambulika na mamlaka ya chakula na halmashauri husika hii ni kwa mujibu wa sheria ya afya ya jamii ya 9 mwongozo wa usafirishaji wa nyama wa mwaka 6 na sheria ya mamlaka ya chakula na dawa ya mwaka b magari yote yanayosafirisha nyama ni lazima yasajiliwe na yaweze kutambulika sio tu na halmashauri au wilaya husika bali pia na mamlaka ya chakula na dawa da magari haya ni lazima yawe majengo katika muundo ambao utasaidia kuweza kusafirisha nyama na ikafika ikiwa bado ingali salama bila kuharibika kabla ya kusafirisha nyama kutoka machinjio kwenda sehemu inapoterekiwa kwenda kuuzwa nilazima msafirishaji awe na kibali cha afisa aliyemkagua kwa maana ya afisa afya aliokopa machinjioni na kibali hicho lazima kimepigwa chapa au muhuri, lakini pia nyama inayosafirishwa ambayo kaguli, lazima imepigwa ikimepigwa chaa na mbo wakati wa usafirishaji wa nyama kutoka machinjioni kwenda sehemu ambazo zinatarajiwa kwenda kuuzwa magari haya hayapaswi kupakia kitu kingine tofauti na nyama kwa sababu tumekuwa tukizoea kuona magari magariyanaopakia nyama yakipakia na watu wengine watu wamejaa nyuma wanakanyaga nyama na kama hivyo kisheria hiyo ni makosa magari haya yanayosafirisha nyama ni lazima yawe safi yamesafishwa kabla ya kupakia nyama yasafishwa kwa sabuni na kemikali elekezi kabla ya kuondoka magari haya kabla hayajawashwa ni lazima wahakikishe milango yote imefungwa vizuri na kama itatokea gari hili likapita kituo cha kuwekea mafuta kabla ya kuweka mafuta ni lazima wahakikishe milango yote imefungwa vizuri maduka yote yanayofanya biashara ya uuzaji wa nyama ni lazima yawe na vibali vinavyotambulika na mamlaka ya chakula na halmashauri husika lakini mbali pia ya vibali maduka haya ni lazima yawe na mashine za kukatia nyama zimeweshatoka katika enzi za kutumia mashoka au magogo ya miti lakini pia maduka yote yanayojihusisha na uuzaji wa nyama lazima yawe na kioyozi au fei kwa kwa lakini, ma, ma, lakini pia kama ni bucha ambao linajihusisha na uuzaji wa nyama za aina tofauti kwa maana ya nyama ambazo ziko tayari kuliwa kama vile na nyama ambazo nabidi zikapikwa mabucha haya ni lazima yawe na majokofu zaidi ya moja kwa maana nyama ambazo ni mbichi lazima zitengwe na zile nyama ambazo ziko tayari kwenda kuliwa magucha haya lazima yajengwe kwa kuuka marumaru sakafuni na us kutoka usawa wa sakafu milango na madirisha lazima iwe ni ao lakini lazima pia wawe na mapipa ya kutunzia taka kwa lugha ya kimombo lakini wauzaji wanaofanya shughuli za kuuza nyama katika maduka haya lazima wawe wamepimwa afya zao kila mara baada ya miezi sita kwa mujibu wa sheria ya mamlaka ya chakula na dawa ya mwaka elfu mbili na tatu lakini pia sheria ya afya ya jamii ya mwaka elfubilinatis lakini pia machinjio hizi lazima ziwe na mfumo wa maji safi na salama kwa ajili ya kufanyia usafi na kwa ajili ya kufanya usafi wa, wa nyama mara baada ya kusema hayo ni matumaini yangu amejifunza mengi kuhusu ukaguzi wa nyama kama unahisi elimu hii inaweza kuwafaa na watu wengine basi shea na ndugu jamaa na marafiki mpaka wakati mwingine mimi ni swahibu karata niwashukuru kwa kuwa nami toka mwanzo mpaka mwisho kwa maoni ushauri unaweza kukuasiliana na sisi kupitia simu namba 763524811 ntarudia tena 76352481 asanteni na mungu awabariki