sasa umemsikia mkuu wa wilaya alivyosema hii ni habari njema sana kwako baada ya shinikizo ulizokuwa nazo ndiyo bwana chifu nimefurahia jinsi mkuu wa wilaya alivyopokea vyema mapendekezo yetu lakini bwana chifu kuna mambo ambayo pia nimekuwa nikiyafikiria kwa umakini sana na naona ni bora iwapo tutakuwa na baraza naona kijiji pale kijijini ili tuweze kuyajadili mambo gani haya baba halimu ni huu tamaduni wetu naona ni bora tuangalie vile unaweza epusha vijana wetu na uhalifu kisha tuaelimishwa na kijiji kuhusu jinsi gani wanavyoweza kuwatambua vijana wakati wameanza kuingilia uhalifu hayo ni mawazo mazuri sana baba halimu haya tutakuwa na baraza na tutajadili mambo hayo hakikisha ule mzee wako pia anafika katika baraza sawasawa bwana chifu nitamsistizia afike wacha nifululize nyumbani kwa sasa haya baba alima huwe na safari njema paka mapepe huyo paka mapepekiwangu wewe naona ungezaliwa marekani ungekuwa mwimbaji tu mme wangu ushaanza utani wako naona yaani aonautajirwa utamaduni wetu huoni kama ningeukosa sio utani mke wangu ni ukweli wa mambo yalivyo sauti yako yaninga yaniongoa kila uimbapon <laughs> mm wgu lakini ulioyasema ni kweli utamaduni wetu ni jambo zuri la kutiliwa manani utamaduni unakuza watoto katika njia nyofu sana wanakuwa na heshima na kuwajibika wakiwa katika umri mdogo sana ndiyo mume wangu enzi zetu hakukuwa na uhalifu kama sasa lakini pia kuna baadhi ya mambo inatubidi tuyache haya mambo ya kupasha towara sijui kurithi bibi haya ni mambo yamepitwa na wakati kabisa hapo umenena lakini natumai umekubaliana na usemi mwachamila ni mtumwa mume wangu ikiwa mwachamila ni mtumwa naje kukosa kutembea na majira nako tutakuhitaje sasa kwa hiyo unasema utamaduni ni mzuri ufatwe lakini kwa umakini pale unapoumiza ubadilishwe na pale ulipo na manufaa ufuatwe ndiyo mme wangu haya sawa mke wangu vipi kiamsha kipo tayari kila kitu ya meza kwa ajili yako mme wangu sawa mke wangu wacha nipate kuchoma tumbo sasa kijiji cha hajambo leo tumekusanyika hapa tupate mafunzo kidogo ya jinsi gani tutaweza kutambua iwapo watoto wetu wameanza kuingilia uhalifu jambo hili litatusaidia kuweka usalama na amani katika jamii yetu kwa hiyo wanakijiji ni nimlete kwenu hadija ili atufunze mengi karibu sana hadiaaan saawahwaakijij jamo Hachilambo. haya santeni kwa kunikaribisha tena leo nitakuwa mchache wa maneno kwani mingi atatoka kwenu kama mjuwavo waenga anasema samaki tumkunje Hali. Hali. Hali hapo ni sawa kabisa sasa basi leo nataka tumkunjewajuz mambo ambayo mtoto wako au kijana akianza kuzionyesha unafaa kuwa kwanza ni mabadiliko ya tabia je kuna abiotanayu mabadiliko ya tabia ni nini hapo naona ni kama vile mara mtoto anaanza kuwa mjeuri na kukosa heshima kama alivyokuwa zamani hapo ni sawa kabisa wabaalima pia iwapo mtoto wako anakosa kuhajibika majukumu madogo madogo pale nyumbani hilo linaweza kuwa jambo mojawapo la kuzingatia najee akianza kuzungumza lugha zisizoeleweka mara sijui naje buda madheni hizi pia ni dalili nyanyarukia mabadiliko ya lugha ni ujana tu vijana wapo na ubunifu lugha lugha nyanyarukia mabadiliko ya ni ujana tu vijana wapo na ubunifu wa lugha lakini pia hivyo unafaa kuchunguza ni mambo gani fichi yanayozungumzia kwa hiyo japo ni ngumu lakini kama mzazi unafaa ujifunze hii lugha ya vijana mimi naona unapoanza kuona vitu vikipotea nyumbani pia ni dalili mojawapo ya chanzo cha uhalifu wizi pia ni dalili mojawapo kando na dokezo zenu pia kuna kuanza kurudi nyumbani kuchelewa pasipokuwa na sababu maalum mabadiliko ya mavazi yake na mtindo ya nywele hapa unafaa kuanza kuwa makini na mwanao pia vilevile anapoanza kuwa msiri kupindukia naje pale mtoto wa kike anapoanza kumwondokea babake na kujihusisha na vijana wengine nje hapo hapo sio uhalifu huo <laughs> kwa njia moja babu hupo sawa na kwa njia nyingine huwa ni maumbile tu mtoto wa kike anapokomaa hata hivyo hii huwa ni hatua ambayo mzazi anafaa kuwa makini hapa ndipo mzazi anafaa kumwonyesha mtoto wa kike upendo la sivyo atadanganywa na kuingia katika mitego ya halifu akitafuta kutimiziwa hitaji lake la upendo atapewa hadi ya kupendwa na hata kuolewa mwisho wa siku anatumiwa vibaya na kuambulia patupu hadija unamaanisha wasichana wanapopotea kuvuka mipaka kuingilia nchi jirani huwa wanadanganywa hivi ndiyo bwana chifu waa hupewa hadi za maisha mazuri lakini mwishoa anatumiwa vibaya naje ni vipi teknolojia inatumiwa hapa filamu za uongo zilizokitishwa kwenye dini hutumika kuwadanganya vijana kuwa uhalifu wasijua kwamba mungu mwenyewe anataka watu waishi kwa amani nikimalizia wana kijiji cha jbb ni bora kuwatambua kwa, kwa undani watoto wetu ili tuweze kuwalinda kutokana na uhalifu kwa hiyo tuwapende na tuyo na urafiki wa karibu nao sawa kabisa hadija leo tumejifunza mengi sana ndiyo hadija ni nani angetokoa jinsi hii kama siyo wewe mungu akuzidishie wa mjukw wangu haya santeni na furahiya kuwa wa msaada kwa wana wanajbb