na we msikilizaji wambao natusikilizai kupitia FM, kupitia Apple podcast, kupitia Spotify. tunapatikana kwenye o kubwa sana za unaweza ukatupata pia kule tuko live kabisa uh, nipende kusema kwamba upo na marin pia uko na mbaouwenye upande wa uh, uh, uh, lakini pia kwenye hizo platform ambazo tumekutajia lakini pia usisote usisite kutufuatilia kwenye upande wa mitandao ya kijamii tukimaanisha facebook twitter and instagram kama next msi universe hizo ndo page ambazo zipo kushera na kupa wewe mfaatiliaji wa podcast ra na notificatien za mapema kabisa tunavyopost kitu kipya unakuwa ni mtu wa kwanza kuona na kufatilia kili mbao umekuwa tukifanya kamaso mi bwana nam mi niweze kusema kwamba tuende kwenye pointi nyingine ambayo ninatumika yani nilina michezo yani chimba, mbali nabiashara vitu ambavyo yes. vipo yes, yes, mm. uh, ukija kuangalia kwa ukaribu zaidi mm. s <laughs> kuna kitu tunasemani you know yeah. tu <laughs> yeah. kweli kabisa mziki umekuwa na uwezo mkubwa sana wa kupenya katika hisia za watu na hivyo mm. ni vitu ambavo havipingiki watu kabisa. wanapenda sana kusikiliza mzikinandoa una funapata ujumbe na lakini bana <laughs> mziki umekuwa ni ishu nyingine tofauti kabisa katika kupush jambo ambalo ni la relationship lamahusiano yeah, naam kuna namna fulani ambapo mziki umekuwa ukitumika sio namna ya moja kwa moja lakini ni nguvu kubwa sana mziki huko na powe katika mambo ya relationship nazungumzia mahusiano si mm. mm. naam unaweza ukaona ni kwa namna gani baadhi ya mistari ambayo imeimbwa na wasanii katika mziki inaweza ikawa na mchango mkubwa katika relationship hebu fikiria namna vile mtu ambavyo anakuwa yuko so bored, mm. labda na mahusiano ambayo yuko nayo mm. au labda mtu yuko na broken ambavyo yeah. mahusiano yaliyopita labda yaliweza kumsababishia maumivu. maumivu lakini pia upo mziki ambao unaweza ukamfanya huyu mtu akasahau kila, kila kitu kilichotokea mm. you see, mm. kwa hiyo mimi niseme kwamba mziki umeteko katika mahusiano kabisa na tukirudi kwenye upande wa mahusiano uh, ni sehemu kubwa sana ambako mziki umekuwa ukitumika kwa mfano mi naweza naweza nkakupa, na nkakupa ushahidi na nikakupa kitu cha kwenda kufanyia okay, okay. kama unamfahamu rafiki yako ambaye ana mahusiano na tunaweza piskali kasema. kwa kasema okay, neno okay. mbayo lipo kimtaa <laughs> zaidi kwenye upande wa mahusianon ukifuatilia upande wa status zake naweka nyimbo fulani nzuri zenye maneno matamu kama zimemlenga mtu fulani na inakuaga ni ukweli kwa sababu tunaweza ukaona kwamba akishaweka ule wimbo automatically kama uimbo, na pia, una namba zao wote wawili utakuta namo ingine pia na kwa wimbo mwingine kwa hiyo kwamba kwenye upande wa mahusiano tma pia umekuwa ni ukitumika kama seem kubwa sana ya kufanya vitu viweze kwenda sawa lakini pia pia tukirudi kwenye mahusiano bwana kama ulivyosema kwamba ni ni universal language ni same kubwa sana ya kumfanya mtu aweze kukumbuka nyakati tofauti tofautofauti naweza nikasema kwamba umeshapitia kwenye kenye mahusiaoesapitiakwenye mahusiano una mzkianplpiwenye naeatunasema wenyewe kwamba kamaupeaenyeokumbukumbu za zamani kwayo ni moja pia ya nguvu ya mziki aafanya ukumbukeui tu ou haya yote anatokea kwa sababu ya namna ambavyo mziki ulivyo mm. sawa eh? mm. A, kuna utafiti mmoja umewahi kufanyika mm. katika chuo kikuu cha bain nchini ujerumani yes. ilikuwa ni mwaka 1980 ambapo wanafunzi katika tunasema department ya mziki katika chuo kikuu cha barin Ndeo. walijaribu kuangalia ni kwa namna gani mziki ulikuja ya mahusiano mahusianounaona mm. huakajaribu mm. kufanya utafiti huu utafiti ulijikita katika pia kuangalia the history of music, music. Mm. naam kitu kikubwa ambacho walitaka kujua ni ile kwamba mziki ulitokea wapi mm. mziki ulianzia wapi mm. na ilikuwa ilikuwakuwaji mziki ukafika katika hii hatua ambayo iliyopo sasa hivi sasahiviunaona mm. <laughs> jambo la ajabu kabisa kinyume na matarajio ya watu wengi kwamba music imekuwa mm. discovered mm. walikuja koja na majibu katika ule utafiti wao ambao wanasema kwamba mziki mm. ulikuwepo wakati kulipotokea lugha yani binadamu wakati mabadiliko mm. ya binadamu yanatokea tunasemabaadaye yeah. kulikuja akatokea kitnasema sasa okay. baada ya kuwepo ile lugha ndo na mziki ukaibuka pale pale unaona yeah, yeah. japo sio mziki huo hapa ambao tuko nao hivi sasa hivi kwa sababu tunapozungumzia mziki tunazungumzia katika muktaza tofauti kuna yes, mziki ambao ni wa vyombo kuna mziki ambao si wa vyombo si nam yeah, yeah. na, mm. na kwa nini wamekuja kuzungumzia hili swala kwamba mziki ulikuwepo pale lugha ilipokuwepo ni pale kwamba mm. kwa hata viumbe vingine viumbe mm. hai hususan ni wanyama pamoja na ndege mm. ikiwemo kuku mbuzi mm. na ndege wengine Ndeo. vile viumbe vinatoa sauti lakini ila hatuiti lugha kwa sababu haitamki maneno moja mdia, kwa moja mdia. sawa kwa hiyo vile viumbe licha ya kuishia katika ile steji ambayo sio ya maneno moja kwa moja mm. lakini vimefikia hatua ya kuimba kwa kiasi fulani katika levo zao umeona okay. mm. we say yaani ndege wanaimba mm. kwa maana kwamba binadamu aliweza ku kabisa. zaidi hmm. akafikia zaii akafikialua hatua ya kutoa matamshi yeah. yeah. ndio maana unaona kumekuepo na mziki sababu unatumia matamshi yeah. umeona kabisa. kwa hiyo katika ule utafiti wao walikuja kubaini kwamba binadamu alipokuepo mahusiano tari yaliwepo hmm. na mziki ulikuepo, pale ae ilipokuja iioka kabisa kabisa, kabisa. ninachotaka kusema kusemani nahotaa kusema ni kwamba tunaposema kwamba mziki unapaa kubwa katika mahusiano sio hmm. jambo la leo sio jambo, jambo la jana yeah na nmahusiano tunayaangalia katika muktadha ambayo ni mpana sana, sana. katika namna ambavyo mtu anaweza akafikisha ujumbe. ujumbe unajua muziki bana umebeba ujumbe mm. you know? mm. music is all about message, yes, you message. See? lakini zipo instrumento ambazo hapajawekwa message mle lakini maadhi exactly. maadhi exactly. ya yale mapigo ya ule mziki au vile vyombo jinsi ambavyo vinapigwa vinamweka katika mtu kuhisi kumazingira flani yes. unaona mm. mtu anahisi yupo okay. na amani, amani. unaona kinaweza ikapigwa ikapigwakinna mm. kinaweza ikapigwa kinanda hadi mtu akasinzia that of course, na na. wanasema kama pia mziki unatumika kwenye wenye utni kweli zikipigwa mtu <laughs> hata tanasinzia hata maumivu hata kama kuna of course, kuna kwamba anafanyiaunaishikuiskiaamba bwana zinafanyika na. zinafanyikampaka upigwe mzkindo naeza kafankasiwezi ah, kuambia niiskiaa <laughs> akini ioaa <ba>. <laughs> una ee ili zifanyike Ndiyo. mziki lazima vyombo fulani vipigwe meiama una nguvu sana ah, unajua bana? It can be that. Kwa sababu mm juzikati hivyo wakati ishu ya korona imekuwa ngumzo sana yeah. duniani mm. uh, kuna nesi mmoja nchini mexico mexico inapatikana mm. kusini mwa bara tunasema kwamba amerika ya kusini yes. mexico mm. sasa yule nesi bana baada ya wagonjwa kuwaelemea wafanyakazi wa ile hospitali mm. katika jiji la mexico, mexico city yule nesi aliamua kwamba kila siku kuwa anapita na gitaa lake Hacha anapiga we. ule mziki Hacha. unaona mm. akiwa nahisi unajua wale wagonjwa wa korona walikuwa awaachwi na watu wa kuwaangalia yes. wanaachwa peke yao wow, na, kwa nam kwaile yeye akawa anapita nai heuma hupo umelala kitandani to anapita yeah, na gitaa napiga pale kwahiyoamziki ni tiba mziki ni tiba mm. lakini pia inakuwaji mziki unakuwa tiba unajua wanasayansi wamefanya tafiti mbalimbali mbali. mm. kuna tafiti ambayo imefanyika katika nchi za wenzetu wamebaini kwamba mziki ni sehemu ya tiba kwa maana gani kwa maana mm. kwamba mziki una uwezo wa kusababisha othe mm. kuna omon fulani inaitwa dopamine, dopamine sawa yeah. hii mon inahusikana katika kuondoa stress, stress na kumweka na mtu, mtu katika hali wa... ya kua na furahi unaona kwaho mtu akisikiliza mziki mziki una uwezo wa kusababisha umeona kwa hiyo ile omon uwage inasaidia kumpunguzia mtu stress Leri nam kwa hiyo inapompunguzia mtu stress mtu anakuwa katika pozisheni nzuri ya kuwa na body bo ambayo imeimarika zaidi na ime yes, pia inakuwa nzuri zaayedi. umeona naam na, kwa hiyo ndo maana tunasema kwamba mziki ni tiba tunaposema mziki ni tiba sio tu maneno ni kitu ambacho kimefanyiwa utafiti kwaba mziki Nkituwa. unaweza, kwa unaweza kusababisha mtu akahisi Hmm. anafuraha furaha mtu kajisa hmm. na amani sio tukamba inatokea from noia, mtu anakua na amani, amani labda hapana ni kutokana na kuzarishwa kwa inayoitwa mbayo inaenda kuondoa zilena kama unavyojua kwamba inasababisha kinga yamwili kushukwao zikiondolewa mtu anakua katikaiyakuwa na afya njema caatawaitu wunaona hiyo kitunandomana tunasema kwamba itafute furaha wanzaafah kwa sababu mziki bwana ni kama tiba na ni tiba kama ilivyo naweza ilio ae kashaui aa kidogoenye familia ambazo unaona baba anakuwa mkali mkali kidogo tat nymbo mm. nyimbo fulani nzuri sana kwa una pray, ili kidogo hata upunguze ukali pale nyumbani of course, pia fani nzui anaiua nadogotaunue ukai ae mt oasad ee kitu kwamba na kitabu fulani wakati niko fomr hivi ndio ni nikama nikua ki, ni kitabu cha mashahidi wa yehova najuakuna vitabu fulani majarida majarida hivi kinaitwa mashahidi wa hayo vitabu vidogo kama kidogo hivi na. na mada pia vdaftarikidogohmada usi, kwamba namna ambavyo unaweza ukautumia mziki kwenye kufanya uwe karibu na uwe, uwe karibu na mungu na ona, kwele, za nyimbo dini kama hizo lakini pia wakaenda din enye upande wa tiba kwamba kwa mfano kuna unajua utineja. Yeah, utineja, ukweli, ukweli, ukweli. kuna adolescence, fikia, tunasema. Eh, tunasema adolescence eh. kuna, kile kitu kuna mzuna watu vijana wengi wakishafikia kama hivyo kama ana mwenzasm eh. yes. anaweza akaingia kwenye utat- matatizo ya kupiga nyeto na vitu kama hivyo so wenye pindi kama hicho bwana kwenye kile kitabu wao walikua wanaongelea vitu kidogo kwamba ukiona huko kwenye ei kama hizo vitu ambavyo naweka kufanya urelizi mawazo ya kipumbavu kama hayo nio ni moja ya kitu ni kusikiliza mziki. moja ya kitu ni kufanya uwe karibu na furaha sasa ma unaipataje na we ni teenager. ni tineja kama kujipa toa wenye mziki na vitu kama hivyo na inaweza zadi stress lakini pia kama kudodosa kidogo waliweza kusema kwamba ukiona okay, bwana anafika mabaya jaribu kujichangana na watu wengine tofauti tofauti inaweza kakusaidia pia kufanya uwe ni kweli, ni ya kweli ue yeah, nipa vitu kamahtakie Unajua... akinaongelea vitu vingi sana na uh, to be honest ni kwamba kilinisaidia pia hata mimi, kwa okay. naona kwamba ah, kumbe naweza nikatoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine na nikapunguza mawazo moja mbili tatu najua okay. ile, ile age inakuwa ni ina nyingi sanais kitabu ambacho nilikipenda na nilikuwa ajaribu ukisoma sana sanasanasana sana, sana. na kilikuwa kinashauli mambo mengi sanasana hata kwenye wadadannnmkuwana okay. mwanaume na vitu kama hivounajua nice kuna koti moja hivi kuna jamaa yes. moja hivi marekani anaitwa ja o yeye yeah. yeah, alisema kwamba Truth music. Yeah. kuna koti moja nyinginen kwamba wanasema wana kwamba uchawi mkubwa zaidi ni mziki umeona mm. hawa watu bana kwa mfano kama hyo wanasema ni kwamba mziki haukudanganyi ya mm. yaani hapa ambacho wanajaribu kumaanisha ni kwamba ileis ambayo unaipata kutokea kwenye mziki music. Yeah. inaenda so it is ku ubongowa kwa maana kwamba mbali na ile ms iliyoko kwenye mziki lakini ile feeling ambayo unaipata mm. ina feeling inamona unahisi kile kitu ambacho kwa namna ya kawaida usingiweza kukipata mbali na mziki kwa hio yeah. inakutengenezea uhalisia licha ya kwamba kinachozungumzwa kinaweza kisiwe mm. ni katika namna ya uhalisia yeah. mona kwa hiyo tunaweza tuka tukaona kwamba mziki umekuwa na pawa kubwa sana kamikuna kitkuna kitu kimoja ki, ki, ki tukilidpo kwenye mahusiano naweza kusema kwamba nimemfuatilia arikiba toka zamani kidogo okay. naona ni moja ya artist ambaye nimekuwa nikimsikiliza long ago na kuna baadhi ya mziki yn hata kama niki nataka kunitoka kwa sababu ya shen ambazo wagazipu kuna ule ya wa... sababu ya furaha au sababu furahaa sabauya yani, kwa sababu ya ile kumbukumbu kumbukumbuelewa right. na tumeshaona kwamba mziki unaweza u- u- memory ukufanya tutaenda zaidi tutaenda deep zaidi mbeleni kuweza kuhusisha jinsi nguvu, mziki lina nguvu sana akufanya uweze kukumbukaulebeea kuongelea kwao mpeiftue aone mzk ngoma baaskiea mba aasa ngoma moa naitwaambayo Alikiba featuring na yeah. kama unakumbuka kwenye grupu moja la tuo wenye mojala shuleshaaikswama i, you, I get you. Ilikuwa ni moja la ngoma wakati tunafikiri kama vile tumenyongonyeka hivi kwa sababu kuna matukio <laughs> mawili matatu <laughs> yaliweza kutokea kwa sababu ya hiyo yeah. yeah, kweli kabisa unajua kuna kila namna mtu ambavyo anahisi furaha yake umeona na jambo zuri ni kwamba wapo watu wengi sana ambao wanahisi moyoni hususanule mziki wa taratibu mziki, mziki ambao unaweza kufanyaukasinz ambao naweza uufanya matatizo yameisha lakiniyote ni namna ile ambavo mziki unaweza ukaichukua akili yako mm. ukaipumzisha piakuondolea na vitu vingine kama hio kwayo basi mziki umekuwa ni chachu kubwa sana katika mambo mbalibali husuankatia mm. yeah. akini tumeona kwambamzki yani, nib Mm-hmm. mziki ni tiba mm-hmm. na unajua bana <laughs> kuna vitu vingine yani vimefanyika hapa duniani mm-hmm. It's mm-hmm. kuna ishu kwamba utafiti umewahi kufanyika mm-hmm. kuonyesha kwamba wanyama hawa kama mbuzi pamoja na cows i mean ngombe umona kuna utafiti umeweza kufanyika kwamba when you take a cow mm-hmm. ukamvisha headphone mm-hmm ana uwezekano mkubwa sana aombe kutoa maziwa mengi kuliko yule ambaye amekamliwa bila kuvishwa kuvishwaumeona yes, <laughs> kwahiyo ni vitu ambavyo vipo na watu wanavi kwa maana gani kwa maana kwamba ngombo ukimvisha inayopiga mziki wa flani fulani wa taratibu unamsababisha yake dopamine hormone, yes. kuwa oh, kuweza released inaenda ku Hormons ambazo zinaachilia maziwa. maziwa umeona maana hata maziwa yanakuwaanaani <laughs> unaweza ukaanzisha biashara ya kuuzamasaiwahiyo yeah. <laughs> <laughs> kuna vitu vingi ambavyo <laughs> yeah. mziki unaweza ukafanya kitu kingine akiwezimeona yeah. unajua kuna usemi waswaili wanasema kwamba mtu akitaka kuonesha kwamba jambo ni hakuna hmm. ah, mbuzi, <laughs> yeah. mbuzi, mbuzi kwa yeah. kwa, kwa unaweza ukataka maziwa mengi, maziwa, mengi <laughs> guitar, maziwa. maziwa mediafa, piga, ya upigaji wako ukaribu kabisa ukapata mengi mifugo taoesa moaaagawa t maa nna zote hizo <laughs> naweza ukaweka mziki mzuri sio ule mziki wa d hapana yeah. ah, sio vile mzuri. <laughs> mziki mzuri mziki ulaotulia utakaosababisha uh, yeah. ili kumfanya katika namna ya kutulia kiasi yeah. kwamba unapoacha kukamua maziwa mm. anatamani usiache, usiache. maana anatamani okay. waendelee kusikiliza mziki unaona kwao una vitu vingi mziki unaweza ukafanya ni jambo mbalo lina lakini ni vitu ambavyo vipo, vipo kabisa mm. na watu wamefanya tafiti wameweza kuja na majibu you know? mm. tunasema ukitaka kuibishia tafiti njo na tafiti yakoonaama ya. <laughs> nah. mziki a umekua ni sehem kubwa sana ya mambo mengi sanakuwa na, na emawkuw ananmziki yani, una, una nguvu sanausk yani, <laughs> una sana, yes. katika mm. mahusiano unajua mm. kuna ile kitu anasema kwambayn yeah. yani, kuna ile mtu anajihisi aweze akaeleza hisia zake flanmjih mm yni yes. yani, yani mtu aweze akaeleza hisia fulani ambazo anaz lakini kupitia mziki tunasemanaona oh, eh, yeah, eh, yeah. mziki unaweza ukaongea kile kitu ambacho Chupo, wewe au wakati mwingine unaweza lakini hali uliopoukfikseje umenaas eh, hey, yeah. mziki unaweza ukafanya hicho kitu Just okay, kwa hiyo oh, yeah. mziki una nguvu kubwa sana katika mahusiano mm. lakini pia tumeona ni kwa namna gani hata kwenye hizi ba mm. watu wanatumiana nyimbo, nyimbo lakini tunaona ni kwa namna gani mziki unaweza ukafanya ikawa very strong yeah. strong ikagrow vesokutokana na zile zinazopatikana kwenye mziki husika zinazotumikainb la mwenza wakoigngoakiutaoitategemea ongomakali iimana kila mtu ana ngoma kali ya kwakeunaon caguhatari ni, ni pale ambapo w umelauutegemee yeah. kuitumia kama <laughs> <laughs> kwaioasasao kwa tukaenda zaidi na kuangalia vitu mbalimbali tunachopenda kumwambia msikilizaji na mfatiliaji wa NMU podcast ni kwamba mziki una nguvu kubwa sana ya kufanya kusikiliza na kuweza kuenjoy kuna vitu vingi sana ambavyo mziki ukitumika unaweza ukabadilisha mm. mazingira na yakawa ya fulahaa au yakawa ya uzuni au kutoa kwenye huzuni na kuweka kwenye furaha zaidi kwa hiyo mziki ni kitu kikubwa sana ninachopenda kukuambia ni kwamba hue tuendelea kutufuatilia kwenye podcast stoe zote kama nm podcast lakini pia sikose kutufata kwenye upande wa instagram facebook and twittr kt tunapatikana kama next music univers nextmsic nives ndo peji kubwa ambazo zipo kwa ajili ya kusapoti na kupromoti kontent zote za nm podcastso