naam mbali bwana na mziki kutumika kwenye siasa na kuwa na pawa kubwa katika nyanja nzima ya siasa na ulimwengu wa uchaguzi kama ilivyo hivi yeah. kuna mambo mengine ambayo mziki umefanya na umeyafanya afike mbali zaidi Kabisa. umeona uh, lipo swala bana mm. nah, kuna swala ambalo ni muhimu sana kwenye jamii unana unajua? unajua baba wataifa aliwahi kusema kwamba taifa lolote ambalo halina utamaduni wake ni sawa na taifa mm. sawa mu mm. kwa hiyo tunajaribu kuangalia ni kwa namna gani jambo au utamaduni ni kitu kikubwa sana Kabisa. ni kitu kikubwa sana maana utamaduni umebeba ya mtu sana, utamaduni sana. umebeba mambo mengi ikiwemo tunamaanisha tabia, tabia. Mienendo, mienendo maadili kila kitu kipo kwenye utamaduni wa mtu sana. umeona kwa hiyo kuna namna ambapo mziki unakuja katika utamaduni umeona mm. mziki umekuwa na pawe kubwa sana katika kutunza na kulinda na kusambaza utamaduni, utamaduni. fulani fulanimeonaoonkwahio yeah. mm. so yeah. tunakuja kuangalia mbali na burudani mziki umekuwa na kitu kikubwa zaidi katika jamii mm. ambacho ni swala la utamaduni umeonai Mm. watanzania wengi iwe vijijini iwe mjini wanawafahamu waindi naonanaumeona kwa hiyo ni kwa namna gani jinsi ambavyo mziki unaweza ukasambaza utamaduni ukasambaza flani, flani. ukasambazakuhusiana na. na jamii fulani kufika maeneo tofauti hivi ushawahi kuwaza kwamba utamaduni wa nchi fulani kusambaa ni ni opportunity kibiashara kibiasharasana na wamfano naweza ukakuambia kwamba ni opportunity kibiashara kwa sababu tukirudi kwenye upande wa tanzania Naam. na afrika sana sana, sana mm. kabila la kimasai tunavyosema kwama utamaduni kusambaa ni faida kibiashara ni kwa Naam. sababu pia kwa mfano ukiangalia upande wa unaongea Masa. na, sana masai kwa hio unaweza nkaliongelea sana, sana, sana, sana yes. kwamba uwepo wao na kutunza sana zile mila na desturi imefanya kwamba hata yale mavazi yao ambao wamekuwa wakitumia kuvaa yamekuwa ni sehemu moja kubwa sana ya biasharakaza ni ni kwa kasema kwamba ni moja pia ya kwamba kwamba mziki unaweza ukafanya tamaduni zivuke mipaka zaidi na ukafanya kawa biashara pia ni kweli kabisa unajua katika utamaduni kuna mambo mengi sana Ndiyo. katika utamaduni zipo nyimbo mm. ipo aina ya vitu ambavyo vinafanyika kwenye jamii flaningoma mm. pamoja na unajua tunapoziangalia kwamfano ngoma za asili yeah, kuna mm. mziki upo pia katika ngoma za aili kitu, yeah. kitu kinachoangaliwa ni zinafanyika gani kuna maeneo kimefaya zinafanyika katika Mavuno, mavuno watu wanaimba wmwakti wana, wanacheza wakati wa mavuno Bro, me, wa sherehe yes, <laughs> wa shere mbalimbali tunapozungumzia mm. sherehe kuna mambo ya harusi unajua kila jamii ina utamaduni kabisa lakini nyimbo zimekuwa ni sehemu kubwa sana inayohusika katika hayo mambo yes. lakini pia ipo swala ambao ngoma za asili zimekua mm. zikihusika zilikuwa mazishi. Mazishi. Mm. Mm. Mm. pia zikihusika katika mambo ya jando unyago, mm, unyago na kubadilisha watu kutoka stage moja kwenda stage nyingine, nyingine meona yeah. kwa hiyo hivi mm. vitu vyote hizi ngoma za asili zimekuwa into music. Music. Yeah. umeona yeah. kwa mati kwamba kama kuna mziki fulani ambao unahusikana na mambo ya jando na unyago mm. unahusikana na kumcheza mwali mm. unahusikana na katika mambo yanayohusiana na mm sherehe sherehe za mm. kijamii sherehe za mm. mbalimbali zikiwa mm. hata pia ni za harusi yeah, yeah. unaweza ukaona kwamba endapo huo mziki utapenya mipaka mm. ina maana hata utamaduni wa jamii husika imepenya moja, ime moja kwa moja of music beyond entertainment Kapisa. umeona hebu fikiria ni wa Tanzania, makirikiri makirikiri. Na sazi, eh? Ehe, mm. kwa namna gani watanzania wanaelewa makilikili ni niniumeona o ni namna fulani ambavyo mziki unaweza uka mm. utamaduni kutoka jamii moja kwenda mm. jamii nyingine Mm. watu wakapokea kile kitu wakapata kukifahamu mm. na wakapata kujua kwamba katika sehemu fulani kunaendelea jambo fulani lakini pia na kuunit jamii zote zikawa sehemu mojayesm btnanaa inaleta mba... na mahusiano ambayo ni ya ukaribu zaidi naam tunasema utangamano wa kitaifa kabisa umeona yaani jamii ambayo iko pamoja jamii ambayo inashia mambo mbalimbali mbali kuna vitu vinakuwa vinaifanya hjam endelee kuwamojaendelee kuwa na umoja lehi tunasema watanzania tuna umoja watanzania mm. makabila yetu hayana shida ukisikia mm. wa Tanzania, makabila juhani, kutaniyana kutaniyana tu. Tu. Sisi Aa, makabila umeona yetu uh, yapo kwenye ya uh, yes, yeah, ya yeah. ya kuwa na idadi kubwa zaidi kuna vitu kwa pamoja kabisa, kabisa. Ya utawala mzuri uliopo ya viongozi kuwa na mm kuyaendeleza yale ambayo yamekuwepo taari lakini pia vipo vitu miongoni mwa hivi vitu ni mziki, mziki au nyimbo umeona wasanii wamejaribu kuimba na kuihamasisha jamii katika kuendelea kuwa kitu kimoja umeona na kwa namna moja au tofauti imeleta hamasa eh, na pia kwenye kuhamasisha na kuimba kuimbakuhusia baadhi ya wasanii ambao wamekuepo wakihamasisha jamii kuwa ni kweli kabisa ni kuna wasanii wengi ambao amekua wakiimba lugha tofauti tofauti kutia nyim kutu, kutumia lugha za, za yani, tumia kwamba za kabila fulani kuhamasisha watu kuwa pamoja hii okay. yote ni katika kufanya mziki uwe na nguvu kubwa sana ya kuwafanya watu waelewe nini kinaendelea ni kweli kabisa mm. of course, tunap, unajua tunaposema kwamba jamii kuwa pamoja mm. kuna vitu vinaunganisha jamii mm. kuna mambo ambayo yanaiunganisha jamii katika uzuni Mm. na kuna mambo yanayounganisha jamii katika raha kabisa umeona kabisa. kwa hiyo kuna mambo kwa mfano tuangalie sherehe za kitaifa zinapouepo yanakuwepo ya ya. makabila mbalimbali yanaimba nyimbo yanatumbuiza mziki wa asili ul ule mziki wa asili mm. ule kwa inaleta umoja fulani kwamba the one thing. Yeah. unaona sisi wote ni watanzania mm. tunaweza tukaimba kwa namna fulani ambayo inatuunganisha kabisa. sisi umeona mm basi kumbe mziki unaweza ukaisaidia jamii katika kuondoa changamoto za disunity na kufanya ikawa ni kitu kimoja kikubwa sana na tumeshaona kuna baadhi ya movies pia zimekuwa zikitumia mziki lakini zima nzima ya m imekuwa ni kama mfano kuna mv mmoja africa ile ilikuwa ina piga ubaguzi na vitu kama hivyo ambako msanii be alitumika kwenye hiyo mvi na alikuwa akiimba nyimbo ambazo zinapinga unyanyasaji na ubaguzi wa vitu kamhv unaeza ukaangalia kwamba zikitumika vizuri nyimbo na tamaduni zinaweza kafanya na. mambo yawee mazuri zaidi ni kweli kabisa unajua tunasema kwamban mm. mm. mm. yani, mm. mziki unaicholesha jamii ni watu wanamna gani mm. hawa watu ni watu gani wanamnagani tia mfano mzuri sana kwamba mm, mm. angalia jinsi ambavyo utamaduni wa wahindi umepenya karibia dunia nzima u barani afrika Ndiyo. kupitia tu kazi za mziki Ndiyo. pamoja na kazi za filamu tunajua kwamba kwaindi ya mziki na filamu ni vitu vinaenda sambamba sana, sambamba sana. umeona mm. kwa, wameweza kuuza utamaduni wao nje unajua bana nikuambie kitu mm. <laughs> ukifanikiwa kuuza utamaduni wako katika taifa fulani hapo hapo umeuza mavazi yako hapo mm. hapo umeuza bidhaa zote za kitamaduni hapo mm. hapo umeuza kazi za zafasihi katika wale watu Alafu no, no. Ya, na, ya, ya tamaduni husika inapanda sana ni kweli kabisa unajua pia pale unapotengeneza watu wanakufatilia mm. ina maana kupitia kufatilia utapitisha mazingira fulani ya kuwauzia na vitu vingine kama teknolojia mm. ni vitu kama hivyo mm. kwa kwamba mziki unaweza ukaisaidia jamii kujipanua katika nyanja ya utamaduni mm. kuuza utamaduni sehemu nyingine tofauti ni hiiyote niumeona hebu fikiria mlisho mpoto anapokuwa kwenye jukwaa kama canada wanasema that is a tanzanian Tanzania. umeona yupo yeah. mm. peku pale amevaa majani yake pale mm. anaachilia mistari ya kiswahili mpaka unasema yes umeona hiyo mm. ni namna yule mtu ambaye ni mgeni pale anaanza kuona oh, that's how tanzanians hoaa Tanzania ho oh, thatitanzania ni lte umeona mm, mm, kwao mtu anaanza kutengeneza hisia watanzania ni wakarimu watanzania wana vitu vya namna hii Watan- Kwa mtu anaanza kuelewa taifa fulani kupitia mziki, mziki umeona kabisa. lakini mbali na haya mambo ya utamaduni you know, fikiria mm. mtu kama kamatunamzungumasabau mm. yeah. ame yeah. umeona mm. watu mbalimbali mbali dunia nzima wameweza kumfaham hata mm. kama sio maeneo yote ya dunia lakini mm. sehemu nyingi sana wameweza kumfahamihusisha yeah. Uki ukimlinganisha na watu wengine ambao wasanii wamekuepo kwa wakati huu mm. sawa tunaamini hapo mbele watu watakuja kufanya mambo makubwa zaidi lakini kwa wakati huu appreciation lazima ziwepo tukwamba jamaa ameweza ame kutupeleka mbele zaidi Kabisa. katika kuuza utamaduni jamaa kakiuza na kiswahili mm. unajua vile unavyomwona mtu labda kutoka australia Aki post kitu akifanya katika wimbo wa kiswahili kwa mfano yule dogo ambaye alikuwa anahamasisha na utalii sekta ya utamaduni na, utamadu na utalii ambaye alikuwa anaongea kiswahiliutamaduni umevukameanza kupendasasakufatiia ni kwa namna gani mziki unaweza ukasababisha mambo mengine b tumeona mm. utamaduni unaweza ukapenya uka akaingia mipaka mikubwa zaidi mm. mbele zaidi mm. kwa uwezo wa mziki, mziki unaweza ukayafanikisha yo yote kabisa. kitu kingine kisiweza isikabisa nam ni katika mambo kama hayo kwao unatuka na tukatilia tuka, tuka muuri wa moto kabisa kwamba mziki una nguvu sana aparo from hso uh, yeah. mpenzi podcast tunapenda kusema kwamba tuna mambo mengi sana ya kupatia na kuweka kwenye kichwa chako kupitia mziki na kupitia na kupitia hii podcast ya leo ambao niko na uko na kwenye egmen hii ya ambayo imekuepo kukupa madini na kupa vitu mbalimbali ambavyo vinahusu lifestyle na artist, na vitu kama hivyo so Mr. Uh, msbii ni kwamba tunasema hivi wasikilizaji wanaenjoi sana kile ambacho tunakizungumzia tuna heoemui beyonne sindo hivoso eh? nah. tunaweza kasema kwamba tuna wakati mzuri sana tunachoweza kuwashauri ni kwamba waendelee tu kuenjowaedelee kuenjoimadini ambayo tunatema kamanuo na tuko live kabisa nipo na Mr. Ability, kama one of the podcaster i kamah ya mmiliki wa heba ambaye atakua kuletea madini uh, wanzoni kwamba huyu jamani noma hyujamaomakica hatari unaweza kaanza kupata sasa picha kwamba ana kumbukumbu na ana mambo mengi machimbuko mengi sana so taa kusikiliza eba aisi utaungana na mimi na taubaim na na kipindi ambacho ni kizuri zaidi so tuka kuangalia zaidi kwamba mziki bwana una nguvu kubwa sana beyond entertainment eyjabu tuwajaribu kuambia kitu kingine ambacho tumekiwa- tumewaandalia wasikilizaji wa na audience uh, wa ambao live kwamba kuna kitu kingine kikubwa zaidi ambacho mziki na nguvu na ushawishi naavt km hvc ya ni kweli kabisa ni kweli kabisa kama ambavyo umekwisha kusema uh, kwa msikilizaji wanuhususan ni, ni, mm. ni pendwa kabisa ya of bado tunaendelea na vitu ambavyo mziki umekua ukuvi yeah. ni kweli kabisa mm. uh, unajua bana mbali na swala la utamaduni kama ambavyo tumekuwa tukizungumzia Ndeo. lipo swala ambalo ni swala la msingi sana ambalo mziki ukifanya, dunia nzima Kabisa. unajua kila jamii au kila taifa linakuwa Deo. taifa kutokana na kupitia mbalimbali mbali. umeona ukiona tanzania ni nchi ambayo labda ina amani mm. ni nchi ambayo labda inaingia uchumi wa namna fulani yes. ni nchi ambayo labda inapiga hatua fulani sio jambo la mara moja nchi nchi kama maramojaci kma caapitiabalimbali mpa nakua ilile mm. hata mataifa mengine ukisikia marekani hiwana maendeleo ya namna fulani mm. sio kwamba vile vitu vilikuepo tangia mwanzoilikuwa yeah. ni hatua tunasema roikujengwa kwasmjonawao kwa yeah. yeah. tunachojaribu kuangalia ni kwa namnagani kwamba haya mataifa ambayo tumeona leo yamesimama imara mm. yamepitia pia katika baadhi ya changamoto ambazo mm. mziki ulikuwa ni sehemu yaon basi tunakja kuangalia the power of music movements mm, tunapoangalia mm, movements mm, zipo movements mbalimbali mbali. mbali. tunataka kuangalia swala la kupigania haki umeona mm. swala la kupigania haki unajua mm. zimekuwepo nyimbo nyingi sana za kimapinduzi umeona