helo karibu sana katika somo letu la leo ambapo tunaendelea na tukiwa tumefika katika mada ambayo inahusiana na namna ya kutambua hisia zako lengo kubwa la somo hili ni kukusaidia uweze kutambua ni kwa namna gani emotions au hisia zako zina uwezo wa kukufanya uweze kufanikiwa au kutokufanikiwa kwaho tunapoendelea kuweka malengo ni vyema sana ukatambua hisia zako maana zina mchango mkubwa katika kukufanya uweze kufanikiwa nianze kwa kukuuliza swali je unajua ya kwamba watu wengi duniani ambao wana akili huwa maisha yao yanakuwa sio ya mafanikio sana yani unakuta mtu ana akili sana lakini ukiinganisha akili alizonazo na mafanikio yake katika maisha ani unaona kuna tofauti kubwa na kwa nini watu wengi wenye akili mara nyingi o wanashindwa sana kuhusiana katika, katika jamii vizuri sasa unapoenda kujifunza hili somo majibu, utapata majibu ya haya maswali na ndipo ku, kuelewa ni hivyo vitu vinatokea actually kuna utafiti ambao ulifanyika na katika huo utafiti uh, waliweza kugundua kwamba watu ambao wana iq kubwa au iq Uh, intelligence quotient, wengi wao huwa uh, wasipokuwa na emotional intelligence kubwa EQ, au uh, emotional yao isipokuwa kubwa mara nyingi wao wanashindwa kutimiza au kuyafikia malengo yao na kwa kugundua ya kwamba yani kwa kuzingatia utafiti huu ni vema sana kila mmoja wetu akaweza kugundua emotion zake na akaweza kuzitambua karibu sana katika somo la leo tuweze kujifunza je yeah, intelligence ni nini emotional intelligence kwa kiswahili rahisi tunaweza tukasema ni ule uwezo wako au uwezo wa mtu wa kutambua kwa kina hisia zake na kuweza kuzitumia kutatua matatizo mbalimbali ya kimaisha yanayomkabili kila siku Uh, na moja kati ya vitu ambavyo unaweza ukakiongeza au kukipunguza ni emotional intelligence ni tofauti na uwezo wa kiakili kila mtu anazaliwa na uwezo fulani wa kiakili ndio maana ile iq uh, wa wa kuna iq kuna kuna kuna watu watu ambao wana wana kubwa na, kuna na IQ ndogo kiakii ya kawaida ni kitu ambacho unazaliwa nacho kulingana na ulipozaliwa mazingira na vitu na hivyo lakini napokuja kwenye swala la eq emotional intelligence ni kitu ambacho unaweza ukakifanyia kazi na ukabadilika kabisa hata kama leo ulikuwa emotional intelligence ndogo una uwezo wa kesho kuwa na emotional intelligence kubwa hebu kwanza tuone sifa za mtu ambaye ana emotional intelligence kubwa huwa zinakuwa ni zipi kitu cha kwanza mtu aina hii huwa anajiamini anajiamini yeye mwenyewe lakini pia anaamini hata katika matendo na maamuzi ambayo anayafanya lakini mtu wa aina hii huwa pia ni mtu ambaye anapenda kujisemea vizuri anakuwa na safe, positive talk yaani anaweza akajisifia akaongelea zile mambo mazuri ambayo anayafanya haoni aibu katika kuyazungumzia na wala haoni uoga anayafurahia lakini pia mtu wa aina hii huwa ana uwezo kukaa na wengine na ku, yani ku kuzungumza nao kujua wanaendeleaje na kuweza ku, kuwafanya wafanye kitu kuki, kukiona yani ku, ku, ku, kuleta matokeo ambayo wayafanye kama na ambytwatuwayafanye km ntwaena fuanaza kawafayawaknafama ntaanazakawafanawakna uzuni kwahiyo ni sifa nyingine. lakini sifa nyingine ni kwamba huwa ni mtu ambaye ana uwezowa kuonea huluma watu na akaya akayafil akayasikia yale matatizo yao kutoka ndani ni mtu ambaye ana uwezo wa, kuya, wa kuyaona matatizo yawengine na kuyaangalia kama vile ni ya kwake lakini pia mtu mwenye emotional intelligence kubwa au emotional um, ile ileen kubwa ni kwamba huwa ni mtu wa shukrani na pia ni mtu ambaye hisia zake hazipandi sana wala hazishuki sana yuko balanced anajua namna yaku, ya kujitengeneza kuziimiri zile hisia na kuziongoza katika namna fulani sasa hizi ni sifa ambazo tumezitaja kwa mtu ambaye ana kubwa je mtu ambaye ana emotional intelligence ndogo huwa anakuaje mtu huyu huwa anakuaga ana sifa kama hazifuatazo mara nyingi anakuwa ni mtu ambaye ajiamini ye mwenyewe yaani unakuta ajiamini lakini pia aamini hata maamuzi yake unakuta anakuwa ana, anakuwa aamini kama amefanya vizuri hata kifanya kitu mpaka yani mmwambie mara nyingi kitu vizuri anaweza mtu hata akivaa nguo nguoamkama yani aamini kama amependeza mpaka mmwambie amependeza simaanishi tofauti hivyo nambahomsijmkanikoti vibaya Uh, kuna ile kweli unataka upate uh, authentic uh, u, u, u, mtu akwambie kwa uwazi kwamba je ni kweli umependeza, umependeza. lakini kuna ile mtu kabisa lakini haamini kama amependeza hataukiwambia bado haamini kama mpendeza sasa a kuna, kuna, kuna, kuna, kuna shida hapo katika huyo mtu lakini pia ni mtu ambae anapenda kuzugumza lugha za kukata tamaa anazungumza vitu positive, uh, negative ni mtu kama anasema ah, unajua mimi wasifanikiwaji au mimi, ah, mimi ni mtu wa kushindwa tu ah, nilijua tu hli jambo litatokea hivi vibaya ni mtu wakuwaza wa mambo mabaya kuanza vitu ambavyo havina mchango mchangowa moja kwa moja anakuwa anajiwazia mambo ya kukatisha tamaa tu na lugha zake za aina hiyo ni mtu hata ukienda ukizungumza naye atakukatisha sana tamaa kuliko kutia moyo lakini pia mtu aina hii anakwaga sio mtu mzuri sana katika kuhusiana katika jamii yaani inapokuja mahusiano ya kijamii ya kila siku anashindwa hata namna ya kufanya uh, interaction na watu na kukutana nao kwao hizi ndo sifa ambazo naweza ukajiangalia je mimi ina sifa za upande wa kwanza au na sifa za upande wa pili lakini nikutie moyo ya kwamba hata kama una sifa nyingi za upande wa kwanza au una sifa nyingi za upande wa pili una uwezo wa kujiongeza una uwezo wa kukua unawezo wa kuvuka hiyo hatua na kuweza kufanya vizuri zaidi hebu tujifunze zaidi katika audio inayofata uh, ni namna gani unaweza ukatambua uka, uka, uka uh, zile au, au ni vitu gani vinavyohusiana na emotional intelligence karibu sana katika audio inayofata unapozungumzia kimsingi tunazungumzia mambo makubwa matano na hii inatokana na mtaalamu mmoja wa mambo ya kisikolojia anaitwa goleman ambaye aliweza ku, ku, ku, kuya kuyaweka kuya na kuyachambua na iye aliyagaania katika sehemu mbili alisema yale mambo ambayo yanamhusu mtu binafsi na yale ambayo yanamuhusu mtu na watu wengine yani ntraesona um, na mengine yanaitwa nesona uh, tuanze sasa na haya ambayo yanamuhusu mtu binafsi au inraesona jambo la kwanza kubwa kabisa ambalo uh, tunaweza tukalizungumza pa emotional intelligence ni kitu awareness Uh, kwa kiswahili rahisi ni namna ambavyo mtu unaeza ukajitambua mwenyewe na kutambua hisia zako zote yaani hapa tunazungumzia namna mtu anaweza akatambua hisia zake kama hisia za hasira auzuni chuki furaha wivu na awe na uwezo wa kuzitofautisha moja baada ya nyingine ni kujaa kugundua ya kwamba watu wengi anaweza akawa ana njaa na naakafikiri kwamba ile njaa ni mtu akawa labda ana asila akawa amekaa kumbe ni iko ndani yake kuna kitu palekazaniaana ume asiaata mtu amepata wivu uh, yani, yani, mtu akakujibu majibu ya aina fulani ukasema mtu mtuona ana asila sana kumbe ni wivu ndo ambao sasa ni vema, mtu amba, mm, nina, ninauna, hii, ni mtu kujifahamu kwamba lakini hapa ni nina hii hii ni au na asa nivemamtu tunapokuwa tunaenda katika ulimengu wa kiteknolojia tumonawametuletea vile vmi ukiangalia zile kuna mi za kufly m za asira, za uzuni, emojis, zile zauzuzile zinaeza zikakusaidia kuweza kutambua hata hataisia zako tu ziangalie moja baada ya nyingine. ya nyingine je unaweza kutofautisha hii hii kati ukiweza zile aadaya nyinginuaekatofautshakekutofautisha zi kwamba hata ikitokea pia wako, wako lakini kwenye eneo la wakufautshaee awareness ni kitu kingine kikubwa ambacho unatakiwa mtu kukifahamu ni kufahamu zako ufahamu je nikiwa na gani kiuwa ch tfaf afnya t nisivifanye na je yeah, nisipofanya au nikifanya ni namna gani wengine wanaathirika na hii ni ni kitu cha muhimu sana kujitambua muhim ukitambua zile hisia zako itakusaidia na tunaweza tukafanya zoezi dogo mwishoni pale ambako itakusaidia amao takusadaugundua uh, katika hili eneo la kwanza lakini lakinieneo la pili lenye safe regulation safe regulation lenywe ni naitwamaanaake nini ni namna ambavyo unaweza ukaziongoza hisia zako na katika msawazo hapa tunazungumzia namna ambavyo unaweza ukazitawala hisia zako za ndani na ile misukumu ya ndani ambayo inakufanya ufanye vitu fulani kukuta kuna vitu unavifanya kasababu ya kitu fulani ambacho kinatokea ndani yako je ukiwa na njaa ni jambo gani ambalo unalifanya je njaa inakusababisha kufanya vitu gani au ukiwa uh, na uzuni ni kitu kitu gani mtu ka, aka uziru, saibu, amuka, mtu Ye, au, mtu mtu sasa hivi kuna anaweza akauziwa hapo labda labda anaamka makofi je au sana anaanza kutoa machozi anzauzaaat uweze kujua kwamba je ni kitu gani kikitokea kinaeza akusababishia kitu gani na namna unaweza ukajiongoza uka, uka, uka, uka, uka katika eneo hilo lakini kitu kingine cha tatu ni msukumo wa nje uafekufanyatu katika hili eneo ukijifahamu uki itakufanya sana uweze kujua ni ninamkafanya vitu i kuna kipindi nilikuja nikagundua kwamba ninapokuwa ina kazi ngumu sana ili niweze kuifanya ni lazima nitumie mziki naezatukueka mziki ukawa kwenye sauti ya chini napokuwa ninausikiliza ule mziki ninajikuta nina uwezo wa kufanya ile jambo kwa muda mrefu bila kuchoka au kuna mtu mwingine anaona kwamba tulikuwa tuna huyu kocha mstaafu wa manchester anaitwa alex alikuwa akiwa uh, ili aweze kufanya vizuri katika mechi alikuwa ni lazima anakuwa na na zile anakula nyingi aiua na, lazimaa naa az inamfanya anakuwa anakuaa na ana uwezo wa kufanya vizuri nini lazima ufahamu ni kitu kitu gani ambacho kikitokea au ukitokea unaweza ukafanya fulani na mfano kuna ile namna ambayo uwakfanaakta mayo tu na mtu mzima mmoja akisikia yani, ya chakula chakula hata kama alikuwa lazima aje hapo kula mojasa cala yani ya, ya chakula itokee tu inatosha sana kumfanya aweze kuweka heshima zake zote pembeni lakini afate kile chakula ambacho kiko hapo kwa hiyo ni, ni moja kati ya vitu ambavyo vinatokea kwa hiyo ni vyema mtu kujifahamu uh, ili uweze uh, kuweza eza uweze kufanya na kuweza kufanikiwa hasa tunapoendelea na kuweka malengo lakini eneo la pili ambalo tunalizungumzia ni eneo la ambalo linahusiana na mtu anavyohusiana na watu wengine in, in, interpersonal uh, relationship yake na watu wengine Uh, katika hili eneo kuna eneo la kwanza ambayo tunaliita uwezo wa kuyahisi matatizo wengine kama yako empathy hii ni maana yake ya kwamba ile namna abayo unaweza ukawajali watu wengine mtu akipata tatizo je unaweza ukafili ile tatizo jinsi alivyolipata ilo ndo katika eneo la nini la, la, la, la, la kwanza la ntsn in, in, lakini eneo la pili na la mwisho ni namna ambavyo mtu ana uwezo wa kuchangamana na wengine katika jamii hapa tunazungumzia vitu, vitu social skills ujuzi wa namna mtu anaweza kafanya hivyo kuna baadhi ya watu ambao ana uwezo wa kitu kitu hata hata ambacho ulikuwa ulikuwa kukifanya anaweza mtu akaja akaongea na vizuri kununua chake lakini ukajikuta ukajikuta au unaweza una bosi fulani auwukajikuta akiongea na nawewe hata kama uiufanya kitu utajikuta unakifanya na nguvu aatumi nakumbuka shuleni tulikuwa tuna mwalimu mmoja alikuwa ni mpole sana lakini wakati yake kila mtu alikuwa yaani tunajikuta maneno moyo yani unajikuta hata kama ulikuwa upendi tu hiyo ni ni maeneo matano ambayo yanahusiana na Uh, emotional intelligence au emotion caution, emotional tin na ninaomba tuelekee katika eneo la mwisho ambayo utajifunza ni na namna gani unaweza ukazijua hisia zako na tutakuwa tunamaliza somo letu la leo leok okay. sasa tuendelee na hatua ya mwisho kabisa mbayo inaeza kusaidia kujua uwezo wako wa kihisia au emotional intelligence yako kuna maswali sita ambayo nitakuomba uweze kujiuliza moja baada ya lingine na uandike chini ni uh, ukiwa unafanya tafakari je ili linakuaje na ili inakuwaje na nitakutumia fom ambayo ina maswali haya na utakuwa unayajibu ili tuweze kwenda kwa haraka swali la kwanza je huwa nina uwezo wa kuzitambua hisia zangu kuzitofautisha na kuzitumia kwa usahii pale zinapojitokeza unaweza ukafikiria tukio fulani ambao lish kutokea hisia zako zikatoka nje na kama uliweza kuzimii na kuzimudu na kuzitumia vema mi nitatoa mfano uh, mimi kama nilivyoambia awali ninafanya kazi kama afisa maendeleo katika uh, katika katika dpament ya maendeleo aict sasa nilikutana na swala gumu siku moja tumejikuta tumeibiwa mifugo huwa tuna tuna mradi wa, wa kufuga pia mifugo uh, yule ambaye anachunga asubuhi ameamka ameenda uh, kuangalia banda anakuta mifugo yote haipo haipo uh, akanipigia simu kwamba mifugo tuna, tuna ng'ombe zaidi ya otao ng'ombe zaidi ya zome hawapo sasa ile ilikuwa ni challenge kubwa kwamba wame pigia, kwamba wamepiga wanasema ya ya ngombe zaidi hawapo kitu cha kwanza unafanya nini unapokutana zile hisia hisia hisia kwanza zipi kwa mchanganyiko mbalimbali baada ya pale lakini kwa kuwa nimeshaweza kugundua emotional uh, ninafahamu zangu na nanazifaamu nizitumia vizuri zikuje hisia za asila hisia zaza za, za, za kuchanganyikiwa hisia za aina fulani lakini nilichukua uamuzi nikaondoka ofisini Uh, nikaenda kule kwenye eneo la tukio nikafika nikaangalia tukaenda tukawatafuta wale tukawapata ngombe japokuwa mmoja alikuwa hajapatikana lakini kuwatafuta tuka, tuka, tuka, tukaenda tukaenda polisi tukaenda, yani, kila kitu nikakifanya lakini mwisho nikaangalia nikasema kdkwatafuta tukaendaospt siakufanyamomeza kufanya miaka 10 pita, kufanya ambapo nimeweza lakini baada ya kujifunza namna ya kuzimudu na kuzimiri hisia zangu niliweza kusimama na kuakisha ile swala linaeza kukamilika vizuri vizui so, la pili ambao naweza kajiuliza je nina uwezo wa kumwelezea mtu kwa usahii akaelewa ninahisi nini ninawaza nini na nina nia kitu gani watu wengi kuelezea hisia zetu unaweza unaezuta kama nilivyosema awali unaweza awaliunaezakkuta mtu anasikia njaa lakini anakwambia najisikia huzuni auazaakuta mtu ana asira lakini haijui ile asira imetokana na kitu gani kumbe ni uivu ndomesababisha ile asila kwa mtu anashindwa namna ya kuielezea je una uwezo wa kuelezea jambo la tatu uh, swali abyo naeza ukajiuliza je nina uwezo wa kujua uwezo nilionao na thamani yake au na thamani watu wengi huwa tunachukulia poa mambo ambayo tunayo je yeah, jewe ukiangalia je yeah, unayachukulia kwayo mambo ulionayo au unayapa thamani inotakiwa. kwa kama ningekuwa ni ambao ningekuwa nina ninaweza hapo je yeah, je nikijaangalia kwa jinsi nipo yeah, nina n, n, n, waku, waku, nina uwezo wa ninayapa hamaniyale mambo ninaweza max nikaona kama je ni kweli uwezo au aeaaaueinayapa thamani au siyapi thamani lakini jambo la nne au la nne ambao eza kuajiuliza je huwa nikikutana na vikwazo migandamizo mbalimbali pressures na mambo magumu je huwa nina uwezo wa kuyakabili au ninaishiwa asha nguu uh, fikiria tu yale maeneo au mambo magumu kukutana nayo je kuamua kuamua kwa kwa hekima hekima au kwa kwa kukupa hivi ili magu kwa sababu ndipo Uh, emotional intelligence ni vitu ambayo tunavihisi k nakuuliza pia kahisi kali ili uweze kutafakai lakini jambo la tano je ninaamini yale lopanga yatafanikiwa huko kwenye darasa la kupanga malengo yanayofikika je unaamini unaamini yale malengo yatafanikiwa imani yako ipo kama au una unatakiwa ufanye tafakari na swali la sita na la mwisho je yeah, huwa nafanya juhudi binafsi kuona nafanikisha kazi za watu na za zakwangu pia au mimi nasimamia tu za watu watu wengi tuna uwezo mkubwa sana wa kusaidia mambo ya watu ya watu watu yakaenda mbele ikitokea mtu yani una uwezo wa wa kumsaidia huyu huyu huyu kitu fanyika, huyu kitu kika fanyika, huyu kitu kikafanyika lakini mwisho siku unajikuta haufanyi vizuri na hii ni moja kati ya sifa ambao mamo yawatuusaa ai showasiku kuwasaidia watu wengine wote lakini akajisahau hasa ni napenda kukuuliza wee pia je huo una uwezo wa kufanikisha kazi za watu lakini na za kwako kwa pia au wee unafanikisha tu za watu za kwako hu unajisahau unaweza kuta mtu yuko laz kulipa hela nyingi sana kuweza kuongeza ujuzi ili aweze kupanda cheo kwenye, kwenye kwenye nini kwenye kampuni au aweze kuwa kwenye kampuni lakini huyo mtu ukimwambia alipie pesa kiasi fulani kwa ajili ya mambo mamo anahusia namna ya kupanga malengo namna ya kuja kujua namna gani namnaaasta namna ya kuwekeza namna ya kufanya vitu moja moja kwa huyo moja. mtu atakuwa mgumu sana yuko tayari tayari aende akasome apande cheo au aongezeke lakini hayuko kusoma elimu elimu ya fedha ambayo na vitumba inausumoja yani, kwamoja nina, ninakupa mguuatayaanasome matafakari ili uweze ku, ku, ku, na kuona sasa ninaomba uchukue peni na karatasi lakini pia nitatuma fomu utaangalia mwenyewe njia gani ni rahisi na uangalie je wewe gani na mwisho wa siku tutakuja tutayazungumzia haya kwa pamoja ninaomba utakapojaza yale majibu yako unaweza ukashia na mimi ili tuweze kuona nnamganiunaeza tukasaidiana kwanini tunajifunza haya mambo unapoenda kupanga malengo yako au kujifunza namna ya kupanga malengo ni vema sana ukafahamu hivi vitu unapofahamu emotional yako kama iko chini ni lazima tuanze kuipandisha kwanza tunapoweza kuipandisha ndipo mtu unaweza ukakaa vizuri kwa hiyo nimeona ni vema nikafundisha haya ili tuweze kujua