habari za jioni napenda nikukaribishe sana katika darasa letu la malengo yanayofikika na sasa hivi tumefikia katika hatua ambayo tuko katika kiini kabisa cha darasa hili lengo kubwa la darasa hili ni kukusaidia unapotoka ndani ya darasa hili huo una uwezo wa kuandika malengo lakini pia huwo umeandika na ndio maana tulianza na kila mtu kuandika kusudi lake ambalo ninaamini kila mmoja wetu aliandika hata kama kwa kifupi alafu baada ya hapo kila mmoja naamini aliandika maono yake katika kila eneo labda maono labda ya kifedha kwamba mimi nataka niwe na ulu wa kifedha na na na niwe niwe utajiri labda wa milioni tano, mfano au malengo ya ya kifamilia nataka niwe na familia ya mke na utajabdaa na tuzae watoto watano hu mfano au malengo ya ki i, i, i, kama wye ni mzazi unasema unasemaa malengo yangu ni kuakikisha watoto wangu wanasoma mpaka chuo kikuu wote na wanafaulu ni malengo mbao unaza ukajiwekea au malengo labda ya kimasomo malengo yangu ni kuaikisha ya kwamba ninasoma mpaka ninafikia katika ngazi ya uzamivu shaada ya uzamivu kwao unaona ni kwamba unaweza ukaweka malengo katika kila eneo na ninakumbuka niliwapatia maeneo mbalimbali ambao unaweza kuweka malengo sasa siku ya leo niipata maswali mengi watu wengi wali, uh, wengi wenu mliniuliza kama maono na malengo yana tofauti siku ya leo mtaweza kuona tofauti kati ya malengo na maono yale maono yako utaona unayandika wapi katika tmpret ambayo nitakutumia na malengo unayandikaje s maono yatabakie tu maono yatabakie tu ni ndoto kama hayana malengo malengo ndio ambayo yanakusababisha au yanakusaidia kuweza kufikia pale ambapo na ninaomba sana kwenye hii hatua unaandika najua kuna na malengo ambayo uh, unaweza ukapata shida katika kushea na mimi ninakubali kabisa kila mmoja na malengo yake ambayo awezi kushea yale, share, na yale ambayo unaona tabwa katika kuyashea unaweza ukaachana nayo lakini ninaomba yale ambayo unaweza ukashea ambayo yako wazi unaweza ukashea na mimi ili niweze kukusaidia namna ya kuyaandika vizuri na uweze kufanya vizuri karibu sana katika darasa yetu jina langu naitwa florian na ni mwalimu wako katika darasa hili nikiwa kama kufunzi kiongozi kuona mambo yanakaa vizuri karibu sana siku ya leo tutaendelea kutoka pale tulipoishia na tutajifunza malengo au wengine tunaita malengo ni nini malengo kwa lugha ya rahisi ni mambo ambayo unayapanga ili uweze kuyafikia baada ya muda fulani ni mambo ambayo unayapanga ili uweze kuyafikia baada ya muda fulani tuweze tukasema kwa lugha rahisi hayo ndio malengo na malengo ili yaweze kuwa mazuri au yaweze kufikika ni lazima yawe n ni smart ni tem ambayo tumekuwa tunaisikia mara kwa mara na ninaamini wengi wetu tumesha kuisikia lakini leo nitasisitizia lakini pia nitakupatia tmpret ambayo itakusaidia kuandika lengo lako kwa urahisi kabisa watu wengi tumekuwa tukizungumzia maswala ya smart lakini inapokuja kwenye soala la kuandika malengo wengi wetu tumekuwa hatuandike malengo ambayo yanafikika sawa mtu anafahamu nini maana ya smart mtu anafahamu smart inamaanisha nini lakini inapokuja kwenye hatua ya kuandika lengo unakuta anaandika lengo lake ambalo aliko kosa sio la huyu mtu kosa ni kwamba tunafundishwa kitu lakini hatupewi hatupewiyake inakuaje hiyo mimi nachotaka kufundisha siku ya leo nataka kufundisha lengo la smart lengo ambayo linaandikwa kwa mfumo wa smart na namna ya kuliandika au mtu mwingine anaweza akakufundisha kwamba amba linatakiwa liwe liyo sawa hiyo linakuwaje ambacho kitumbachoaenda kufundisha siku ya leo na akufikia senet... man... kwa njia rahisi kabisa ambayo ukimaliza unaandika sentence yako moja au a naandikaamoja au aya moja na ile aya inakuwa inajieleza kila kitu inaelezea lengo lako inaelezea muda itakapokamilika inaelezea kitu kama kama linaweza likafikika inaelezea kila kitu na na ndio maana siku ya leo naomba pamoja a nausikiliz na kwa makini Uh, aya ambayo naenda kukufundisha karibu sana tuanzie hapo sasa tuendelee kutoka hapo ambako tumeishia na tuanze kujifunza nini maana ya goli ambayo ni smart lengo ambalo linafikika lengo ambalo linafikika kitu cha kwanza hua ni, ni lengo ambalo ni specific ni lengo ambalo limelenga kitu fulani ambacho kinaeleweka tunapozungumzia kitu kinachoeleweka kuna mambo kama sita ambayo natakia ujiulize jambo la kwanza ni nini ambacho nataka nikipate niki, niki, niki au kitu gani kitugani mbchot niki hilo ni swali la kwanza ujiulize unapotaka kutengeneza lengo lako swal so la pili piliatakia ujiulize ni je yeah, lengo hilo ni muhimu je yeah, kuna umuhimu wa mimi ku, ku, ku, kupata financial kuna umuhimu wa mimi kuwa na familia iliyokuwa inaishi vizuri kuna umuhimu wa mimi kuwa na hiki au kile kuna umuhimuwa mimi kupata phd ni lazima ujiulize hilo ni swala so la pili swala so la tatu nne ambaye atahusika katika mimi ku, kulifikia hili lengo mfano labda wee ni, ni mwanafunzi unasoma wazazi wako anakusomesha kama una pa kupataphd unaangalia wazazi wangu watahusika katka hili au taoe nataka niwe ni na uhuuwakifeda wakifeda ua pekeangu au kuna mu amaaaanaanua lengolako litafanyikia litafanyikia litafanyikia wapi ujue, litafanyikia litafanyikia wapi ni lazima ujue lengo lako nini lakini na swali lingine ni lazima ujue utatumia gani kuweza lengo lako yaani ili lengo lako legolako specific ni lazima haya maswali ujiulize na ndipoma, ndipo utakapomaliza kujiuliza haya maswali unaweza ukawa so, umetengeneza lengo ni nini specific mfano labda ujiuliz nadotamaza nimeandika Uh, lengo langu ni kuwa na uulu wa kifedha kwa kulipa madeni yangu yote na kuwa na akiba lengo hili ni la muhimu sana kwa sababu litanifungulia milango ya kifedha ya kufanikiwa na kuweza kupata kipato kinachoeleweka na nimemalizia hapo kwa kuandika uh, lengo hili litafanikiwa kwa sababu nitatumia mshaara nnaopata pamoja na, upata, na, na, na, na, na nyingine naonanakuaamba hambao naitaka itafanikiwa lakini itafanikiwaje naelezeelezea hapo vitu vinayofanana na hivyo kitu cha pili kwenye nima unapozungumzia ma inamaanisha kwamba lengo lako lazima liweze kupimika je utapimaje kama lengo lako umelifikia kwa lazima linapimika io linapimikatajiuliza kwa kiasigani taatauaatauna mt akifika kuna watu ambao anaona akazetilioni ninataka nilipe madeni labda matano ambayo yananikosti labda milioni mbili ndani ya miezi mitatu tuongelee tuongele tukipimo kwamba lazima utaje ni kiasi kiasigani ambacho unataka kwa mfano mi nimeandika hapa kwamba ninahitaji kuwa haya uh, inayotoa iikuwa natengeneza kwa ajili ya darasa hili kwa hiyo yachukulia kama ni kwaajili ya darasa hili ninahitaji kuwa na shilingi milioni tano kwenye akaunti yangu na nitajua kwamba nimelitimiza lengo hili kwa kuangalia uh, benk zangu za kila mwezi k kwa unaona kwamba mimi ili kuweza kufikia lengo langu kila mwezi aaaenda kuangalia bank a asukka milioniao kwenye akant nate na na na, na, na ili ni lengo kubwa tutalipimaje namba moja je ninayo digri ya kwanza au shahada ya kwanza namba mbili je nina shahada ya pili kama hivi viwili sina nianze kuvifanyia kazi hivi viwili kwanza ndipo niweze kupata hiyo phd ko lazima niweze kuangalia je ntapimaje nitapima pale ambako ntaku anza niepata shaada ya kwanza nikapata na shahada ya pili sasa nitakapofika enye shahada, shahada ya tatu ya uzamivu hapo ndipo nitaweza ku, ku, ku, kuanza kupima je nitakuwa nimeapply chuo ko ninapi labda for, for nikiapply for scholarship naanza kujua kwamba lengo langu lishaanza kukamilika ko nina uwezo wa kulipima au kwa mfano ninataka kuwa na familia nzuri huna hata mchumba kwanza k anzakwanzata na familia nzuri je utapimaje utakuwa na familia nzuri ko namba moja kuwa na mchumba ambaye anakupenda ambaye mmeelewana namba mbili kujitamsha kwa wazazi k vile vitu ambavyo utaviandika vevituambavo tukivipima tunasema kwamba hili lengo linenda, kuf, kufanikiwa kwa kwa kuna vitu ukavipima lakini hey, ile kwenye smart kuna a hey, ilea hey, maana yake ni je yeah, lengo lako linafikika lengo lako linafikika hilo yeah, lengo hilo li, lengo linafikika unaanza kuangalia kwa mfano unataka kutengeneza milioni mshahara wako hiyo milioni ta mshaawaoakiblliotaatengenezaji ndani ya miezi mitatu haiwezekani tu kwa haraka miez labda ushinde biko au btufanye kitu fulani ambacho kitakuwa sio cha asili lengo asili kutengeneza linafikika ni lazima uzingatie mambo yale ya mfano mtu akisema niwe na, la, na la kitano, kwenye akiba ndani ya miezi mitano kama huyu mtu anapata mshahara mshaaraa lakitano kwa mwezi kila mwezi anauweza wa kueka lakimoja na ikiingia kwenye akanti yake ndaal n mwaa ojaaeukapiga mahesau amanapata mshara hu akingezaangipattaa uweke lengo ambayo linafikika nimeweka mfano nitalifikia lengo langu kwa kutengeneza uh, mbili kila siku na kuuza kitabu cha hekima za mama uh, kwa njia ya, ya mtandao kwa hapo nilikuwa najaribu kuweka kwamba je hili lengo linafikaje namba moja kuna mshahara mshahara ule nitakuwa natoa kwenye mshahara lakini mshahara utoshi kufikia lengo kwa namba mbili sos nyingine s nyinginembe tatengeneza itauza taitaji kutafta soo atanategenezkamea kitu capiliaa jambo latatu na kitabu lengo lako liwe halisi yaani lazima liwe halisi kwa kipindi hiki je lengo li, yani, lengolak ni lengo lako ni halisi kwa kipindi hiki linafaa kwa kipindi hiki je lengo lako ukilinganisha ft unaoweka na matokeo yake yatakuwa ni sawa ndo kama kinakiongea kwamba unapata labda mshahara wa laki mbili lakini unataka ndani ya mwaka mmoja uwe na milioni tao kwenye akaunti hicho kitu akiwezekani hapo lazima ufanye namna nyingine ambayo ita, itaweza kuleta hayo matokeo kwahiyo kwa kiwango licho nacho matokeo hayo kutokea je ni vitu gani ambavyo vitalifanya ili lengo langu lengolanguliwezkufikwnatakia ukitaja so, unaangalia je kiwango cha nguvu nachokiweka ni sasaa matokeo ambao nitayapata sio unaweka kiwango cha nguvu tembo matokeo ni sisimizi kasau ukiweka kiwango cha nguvu sisimizi matokeo tembo hapo ni sawa lakini ni lazima upime ili ukiweka mat... kiwango fulani cha nguvu matokeo yake uwezi kuyaona na ile tia ya mwisho katika smart ni, ni... ni muda ambao utachukua hilo lengo kuweza kulifikia na unapozungumzia muda ni lazima uelezee ndani ya miezi sita ijayo utakuwa umefanya kitu gani paka kuweza lengo lako ndani ya wiki sita kutoka leo leo utakuwa umefanya kitu gani kufikia lengo lengo lako lako siku ya nini ili kuweza kwao unatakiwa hilo jambo ndio maana kwenye kila lengo ni lazima uandike hiki kitu na nandio maana ambayo ninakupatia ina mambo machache ambayo yako hapo na nitaeleza hiyo kutoka katika Uh, katika audio inayofatia naomba unisikilize katika audio inayofatia ili uweze kujua namna ya kuitumia kuitumiap kuandika lengo ambalo linafikika asante sana kwa kusikiliza hii audio ambayo imekuwa kidogo ndefu lakini lengo lake kubwa ni kuhakikisha unafahamu namna ya kuweka malengo yanayofikika asante sana okay sasa kabla tujazungumziapa ambayo nitakutumia mara baada ya kuzungumzia haya masuala ninaomba kidogo tu nielezee malengo na aina za malengo nimeona kwamba kuna umuhimu sana wa kuelezea aina za malengo ili kila mtu aweze kufahamu ni aina gani za malengo ambazo anaziweka Uh, katika malengo huwatuna malengo ya aina mbalimbali kwanza tunayaweka kwa katika namna mbili namna ya kwanza ni muda ambayo inachukua mpaka yale malengo kukamilika na namna ya pili ni namna tu jinsi yalivyo ayo malengo sasa ile namna ya kwanza kuna malengo katika ngazi tatu malengo ya kwanza ni malengo ya muda mfupi malengo ya muda mfupi tunazungumzia malengo ya mwezi mmoja mpaka miezi mitatu hayo ni malengo ya muda mfupi mfano mfanolehi ukiweka malengo ya kulima kilimo cha matikiti au nyanya au mahindi ii tutaliweka katika lengo la muda mfupi yaani ile kulima Kasabu, ku, ku, ku, ku, kulima halisi kwa sababu uweze mpaka unavuna ndani ya miezi miezi mitatu mitatu unaweza hilo lengo na mda mfupil kulimahaisianauaua meztauoengo ni lengo ambalo matokeo yake unayaona ndani ya muda mfupi ambao tunasema ni miezi mitatu mtatu mwezi mmoja mpaka mitatu hapo apouza tukazungumzia mfupi au wengine wanasema ni mwezi mmoja mpaka miezi sita hilo ni lengo la muda mfupi lakini kuna lengo la la muda muda lengo wakati, lengo tunazungumzia ambao linachukua miezi sita mpaka mwaka mmoja hilo ni lengo la mda wakati kao ni lengo ambalo lina muda mda kiasi hicho na lengo la muda mrefu ni lengo ambayo linaanza mwaka mmoja mpaka miaka mitatu mitano na kuendelea hilo tunasema ni lengo la mda mrefu kuna wataalamu wengine huwa wanasema ya kwamba lengo la muda mfupi ni lile lengo ambalo linachukua tu mwaka mmoja halafu lengo la muda wakati ni mwaka mmoja mpaka miaka mitatu na lengo la muda mrefu wanasema ni mwaka mmoja yani miaka mitatu mpaka miaka mitano na kuendelea hapo ndo lengo la muda mrefu lakini wote pia wako sahihi inategemea tu na mda ambayo unachukua mpaka kuweza kulikamilisha lile lengo Aa, na ukija sasa katika aina za malengo au katika maeneo ambayo unaweza ukatengeneza malengo yako eneo la kwanza ambalo ninapenda sana kulisistizia ni eneo la kiloo unaweza ukatengeneza malengo yako ya eneo la kilo kwamba labda unasema mii lengo langu ni uh, tuchukulie mfano tu nasema kama mi lengo langu ni kuwa mkristo bora ambaye anamwabudu mungu na kuishi katika maisha ya utakatifu nachukulia mfano au mimi lengo langu ni kuhakikisha ya kwamba nimefika maka na kuiji ndani ya maisha yangu kwao unaweza kaweka lengo la aina hiyo amba so ndani ya maisha yangu moja kati ya kitu ambacho ni ni lazima ni akaka, ni ak, ni kifikie, ni lazima ni niende kifikieaza au mmi katika maisha yangu lengo lengolangu i ni lazima kwenye hii wenye na hapa actually lea, kwanza akwanzazuaal ni kama maono lakini lengo laba, nizekwa, mimi, labda lada namimi ni nikutembelea uh, labda nchi takatifu ndani ya mwaka ndani ya maisha yangu yanguaa lengo la aina hiyo na ukisheweka lile lengo sasa unaanza kushusha katika tempe tutaona unaanza kushusha vitu gani viteza kukusaidia kuweza kulifikia hilo lengo unaweka na steps mfano kama unataka kufikia lengo labda la kilo lengo namba moja labda katika eneo la kilo labda ni kuakiisha naenda maka kuiji kwa kitu cha kwanza cha kuenda maka ni lazima nitafute uh, pesa kitu cha pili ni lazima nitafute paot kitu cha tatu ni lazima nitafute watu gani agent, gani ambayo inawapeeka watu maka kitu cha nne ni lazima nikutane nao nilipie hizo pesa niaze kujiandasafunawezakweka vile vitu na lini utaweza ukisema unataka unataka kwenda maka ni lazima uanze kujipanga leo uh, au nichukulie mfano mwingine labda kua kuwa mtu kuwa ni lazima uelezee vitu gani utafanya ili mtu t mbe waki a nitakuwa ninasoma kila siku bibia chapt tatu ntakua nafayakiowano katiaseemu ya kuyayeka, Lengo, pili ni sehemu ya mahusiano tunaozungumzia mahusiano mahusiano unaeza ukazungumzia uka mahusiano naeza akawa ni ya kwako ye na, na mpenzi wako ambaye mjaoana au anaweza yakawa ni ya kwako na mtu ambaye mmeoana kwa hiyo kama kuna mtu ambaye mmeoana mnaweza au mjaoana mnaweza mkatengeneza malengo yenu ya kimahusiano mfano labda mnataka mpaka ifikie mwakani me mmeoana hilo ni lengo mnaliweka mnaliandika kwamba tutakapofika mwakani mwezi wa tutakuwa tumeoana chini kuandika sasa vitu gani vitakavyoonekana pale mpaka mwezi kufikia lile lengo mtaangalia kwenye kwenye na utaona namna namna ya kufanya au kama ukuku, u, u, una nini? Una, una, una mtu mahusiano vile mtafanya sehemu ya tu bnye ni, ni malengo ya ki, nimeita ya nimeita intellectual au malengo ya ki ki ki aa ni malengo ambayo una una una, una sio academic ni malengo tu ya kiakili nimeaita hivyo ni, ni malengo ambayo ni vitu gani unataka uvipate vya kuweza kukusaidia kuweza kuwa vizuri skills gani je ujuzi gani unatakiwa upate ili uweze kuwa kuwa vizuri mfano mi mwaka mwaka juzi mwakajinwekaga lengo la kujifunza kifaransa nikaanza kujifunza nikatafuta kaanajina jifunz naa yakufanya nikataftaikanza kusoango ini ni lengo la financial malengo ya kifedha haya malengo nadhani hapo siwezi hata kusema sana kwa sababu kila mtu lengo la kifedha ni ni lazima uliandike lengo lingine ni lengo lingine la kijamii unataka kufanya kitu gani kwenye jamii mfano aataka labda kusaidia watoto yatima watano waweze kwenda shule mpaka mwaka na Kona, una, unaanza kuwatafuta labda ni kwenye vituo unasema nitakuwa mwaka ataaasomeshamwakahu wakwanza nitamsomesha huyu mwaka huu ntamsomesha huy au nitoa, au atano nitakuwa ninawachangia kiasi fulani cha ada ka unaweka lengo katika hiyo lengo la kijamii namna gani utaifikia jamii yako na kuweza kuifanya iwe sehem pazuri kwa watu wengine waweze kuishi lakini lengo lingine au nyingine sehe unaweza kuweka lengo ni malengo ya kikazi je unataka ufanye kazi zako katika mpaka ufike levo gani kama huko katika kwa mfano tunaye mwalimu katika darasa letu um, anataka afike mpaka levo gani ya uhalimu labdaanataka ajae afisa elimu anataka aja we labda unaweka levo kwamba mimi bwana levo yangu ya maso levo yangu ya kazi hapa inafika hapa au kama ingekuwa ni katika jeshi labda e ni mwanajeshismimi so, nataka nianzie mwanajeshi kaida lakini mwisho ni niwe jenerali au kama ingekuwa ni daktari nataka nianzie kuwa daktari wa kawaida mwisho wa siku wasiku specialist tena na tena kwao unakua unaweka lengo kulingana na ile keria yako unataka ufike wapi k unaweka lile lengo lako na lengo la mwisho uh, ni lengo la education malengo yako ya kimasomo unataka usome mpaka wapi ufike mpaka wapi katika masomo hapa ni maeneo ambayo unaweza ukaandika malengo na unaweza ukaongeza tu mengine yaani hayo nimeyataja kwa sababu nataka upate picha lakini ak na maeneo mbali mbali hata maeneo mbalimbali unaweza meneom na ukawekea malengo na utakapokuwa unaweka malengo utakuwa unatumia naomba nizungumzie kidogo n ambayo nitakutumia ina vitu vifuatavyo na sehemu ambako utaandika jina lako unaeza ukaiprit ukaandika kwa mkono au kama wasi ukaandika kwa mkono bado una uwezo waku, waku, waku, waku type kwa kompyuta au kwa simu ukaandika lile lengo lako pale ambako nimeweka ndio ndiomaana nakutumia katika njia mbili nakutumia kama pdf lakini aininakutumia pia kama microsoft utaenda utaangalia ipi ambayo uprint, uandike kwa mkono au unaandika kukompyuta ukimaliza una print kisha unalibandika ukutani au unaliweka sehemu ambako litakuwa salama utaweza kuliona kao katika hii temperate utaandika jina utaandika lengo lako linaanza lini na tarehe ya lile lengo kuwa limekamilika kao lazima uwe, uwe specific unaandika leo labda lengo langu litaanza tarehe ti mwezi wa tia na litakuwa taa aa na 2 limekamilika mwaka na, na, na labda unaweka baada ya hapo utaanza kuandika smart utaanzaa na smart wanaa utaliandikaje nimekuandikia mfano wa namna ambayo unaweza kwa kuzingatia yale maswali ambayo nilikuwa ninakuuliza au ninakuelezea wakati wa kuandika smart kwa hiyo pale nitakutumia mfano wa namna unaweza mbayounazakaliandika lile lengo unaeza ukabadilisha tu vile vitu vidogo vidogo aooo ukimaliza unatakiwa uandike steps au andike hatua kwa zifata, kwa lengo uandikea andikek uwe na akiba ya milioni moja ya benki utaandika step gani utaanza kuzifataaa ya kwanza nitahakikisha katika msharaangu na kata lakimoja kila mwezi Step ya pili nitahakikisha nina, nina ninafanya kitu kitugani kao unaweka zile steps zako za namna ambavyo unaweza ukayafikia yale malengo lakini kitu kingine samani <coughs> kidogo kitu kingine ni kwamba lazima uandike vitu viwili ambavyo vitaweza kukusaidia kuweza kulifikia lengo lako hii vitu viwili ndio mbao vitakusaidia vita, vita mpaka uweze kufikia lengo lako na sehemu ya chini hapo utaandika kitu gani ukikiona utajua kwamba lengo lako lengolako umeifikia utaandika hapo chini vizuri labda mfano unataka uwe na ukiona milioni kmi kwenye akaunti je hiyo itaonyesha kwamba umelifikia lako au unataka u, u, usome je ukimaliza uki, uki ukapata chti chako lengo lako yani, lazima uandike nikiona kitu fulani basi lengo langu imelifikia au kwa mfano kama mimi hapa labda ninataka labda ni nioe je nikishapata mchumba tukaenda tukaandikisha ndoa au mpaka ile siku ya ndoa tukisha saini kila kitu ndio ambao tutakua tumelifikia tume, lengo letu kwa hiyo lazima uonyeshe ni kwa namna gani utakua umelifikia lengo lako naomba tuishie hapa na ninaamini ukisikiliza hizi audio na kusoma yale ambayo nitakuwa nimeandika itakusaidia kuweza kufanya vizuri asante sana na inakutakia usikilizaji mwema na uandikaji mwema wa malengo karibu sana