habarini za wakati huu leo tunaendelea na somo letu la uongozi kutoka pale ambako tulikuwa tumeishia na niliweza kutoa historia yangu ya uongozi lakini nikawa ninaonyesha maeneo mbalimbali ambayo kama kiongozi unaweza ukayatumia na ukaweza kufanikiwa katika hatua yako za kuwa kiongozi siku ya leo tutaendelea kutoka pale tulipoishia na kitu kimoja ambaco tutajifunza tutajifunza katika maeneo mawili eneo la kwanza ni namna ambavyo kiongozi unaweza ukajiongoza mwenyewe na eneo la pili ni namna kiongozi unaweza ukawaongoza wengine na kwenye audio zetu za siku ya leo tutaanza na namna ambavyo unaweza ukajiongoza mwenyewe ukishaweza kujiongoza mwenyewe inakuwa ni rahisi sana pia kuweza kuwaongoza wengine karibu sana uanze kusikiliza na ninaamini kuna kitu fulani ambacho tuiweza ukajifunzaok okay. kwa kuanzia uh, ili kiongozi uweze kujiongoza mwenyewe kitu cha kwanza unatakiwa uwe una maono maono makubwa unapokua una maono hiyo itakusaidia kueza kujua siku zote unaelekea wapi na kama tunavyojua katika darasa letu tumeweza kujifunza maono ni kitu gani na namna ambavyo unaweza ukaandika maono yako lakini pia kiongozi ni lazima uwe na malengo uwe na mipango uwe na mikakati mbalimbali mbali, na uwe unajua wiki yako itakuwaje. lakini hivi vyote vinatokana na nalile kusudi kubwa ambalo umeumba kulifanya duniani inawezekana uh, kati yetu labda kusudi lako inaeza likwa ni kuwasaidia uh, watoto kufanikiwa katika maisha yao au nadhani makusudi tulishajifunza kuhusiana na kusudi na tunaelewa hicho siku ya leo nitawafundisha kitu fulani ambacho ninafikiri ni cha maana na kinaweza kikaongezea pale unataka kuwa kiongozi uh, kitu kinacho uh, ambacho natamani siku ya leo ni mbalimbali mbali ambazo kiongozi unatakiwa uwe nazo na pale ambapo unakuwa nazo zinakusaidia uh, kuweza kufanikiwa katika maisha yako kama kiongozi kujiongoza uh, kitu cha kwanza nimegawana katika sehemu tatu sehemu ya kwanza nimeita uh, ni physical aafu uh, sehemu ya pili nimeita spiritual alafu uh, na sehemu ya tatu nimeita social tuanze na hizi physical uh, physical ni kwamba ukiwa kama kiongozi ni lazima uangalie afya yako kwa umakini na mwili wako kwowote kwa ujumla kiongozi ni lazima uvae vizuri uwe smart uhakikishe uh, unakuwa msafi lakini pia uhakikishe unakula chakula ambacho ni chakula bora ambacho kinaeza ki kikaujenga mwili wako uangalie uzito wako jinsi ambavyo upo wakikisha una uzito uliokuwa sawasawa ufanye mazoezi uwe una smile kama kiongozi hata ku, wanasema kwamba unapokuwa na smile unaupa uso wako pia uh, mazoezi yakuwa ya, ya, ya vizuri kama uso lakini pia uh, ni lazima uangalie muda wako wa kuamka na muda wako wa kulala tuk jifahamu kama kiongozi yeah, kiongozi ni muda gani unaweza unaezaukawa na nguvu ya kufanya kazi vizuri lazima ufahamu hilo na itakusaidia kama kiongozi kuweza kufanikiwa ai uh, kitu cha pili katika ambazo ni za pili kama kiongozi ni lazima uwe na muda ambao utapata muda tunaita wa divina. Divina ni nini edina ni ule muda ambao unaupata kwa ajili ya kusoma neno kwa mfano kasatu tuna waislam na wakristo kwa wakristo tunaeza tukasoma kusoma neno lakini kwa mwislamu ni muda wa kusoma quran katika quran au katika biblia kuna mambo mengi ambayo yamefichwa ambayo ni ya maana kuna baadhi ya busara unaweza ukazipata kwa kusoma tu neno na naa inakuwa ina na, na tatu step, step ya kwanza unasoma neno kutoka kwenye sehemu au unasoma kama kwenye Koran. unasoma aya fulani alafu ukishamaliza kuisoma unaifanyia meditation meditation unaanza kutafakari yale kome, umejifunza umejifunza kufanya meditation, baada baada ya hapo hapo una, unafanya ukishafanya kutokana na ile aya unapata afayafayaat wa wakulest unatulia una, una sasa katika wanasema unatulia una katika uwepo ni moja kati ya ambazo nilikuwa ninajifunza nimegundua kwamba zipo katika kila dini ambayo imewai kutokea duniani yani viongozi watu wakubwa walikuwa anafanya hivo ukienda kwenye kila dini we nitajia dini yoyote ntakutajia kiongozi mkubwa ambaye alikuwa anafanya hicho kitu ukizungumzia yesu alikuwa anafanya ukizungumzia mtume mwamad alikuwa anafanya ukizungumzia hata wale nani, wale wengine ambao wanatajwaga labda uh, wawahindu ukiangalia wale wan yani wale wengine wote wanaotajwa uh, wengi hata budha wote utaona kwamba kuna discipline ambao alikuwa nayo kwenye ili eneo la laa lakini kitu cha pili ni lazima ufanye examine. Examen ni nini Examen ni kwamba a, siku yako inakuna, siku yako inapokuwa inafika mwisho ni lazima uwe na muda wa kutafakari siku yako iliendaje hakuna kiongozi ambaye anakuwa anaweza akafanikiwa kama afanye hiki kitu unapokuwa kiongozi ni lazima ufahamu siku yangu ya leo iliendaje Nilie, niliendaenda vipi kwa unaiangalia siku yako unaitazama unasema siku ya leo niliamka mda nikaenda hapa nikafanya nini kwa naipitia siku nzima nailo aeza kawatu nitukio dakika kumi au ishirini lakini unakaa katika hali ya utulivu kufikiria je je je leo nilikuwa na na mawazo gani gani gani gani ilipokuwa siku yangu inapita niliongea maneno nilifanya vitu gani, jie, vitu gani sikufanya unakuwa unaitafakari hiyo itakusaidia sana kama kiongozi kuweza kufahamu ya kwamba kumbe siku yangu imeenda hivi na utajikuta kama kuna trendi flani iko katika siku yako utaiona ile trendi kwamba kumbe mimi huwa labda ninamkaga mdahuu unaifahamu vipi ni lazima utenge muda wa kufanya unajitafiti examination unajitazama siku alio imeendaje najua wengi hatuna utamaduni huu lakini kama unataka uko kiongozi na unaweza kujiongoza mwenye ni lazima uanze kujiongoza katika eneo hili lakini kuna uh, nyingine ambazo ni kama uh, meditation hiyo ni, spirit, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni nyingine player, uh, fasting katika kila dini huwa uh, tunakuwa tuna muda wa kufasti kuomba Uh, kwa kufunga yaani nitajie dini yoyote utakuta kwamba kila dini inakufunga kule kufunga huwa kunasaidia na kuna faida nyingi hiyo ni moja kati ya kitu ambacho kama kiongozi lazima uenacho. lakini kitu kingine ni solitude solitude ni kupata muda wa kujitenga na wengine ili kuweza ku, ku, ku, ku, kufanya vitu vyako au kutazama mambo yako ambayo ambayonahusiana na wewe na ukiangalia katika dini zote wale watu wakubwa wali walikuwa wale viongozi wakubwa walikuwa wanapata muda wa, wa kujitenga na hata sasa sasahivi yani niliwafundisha ni kuusiana na maoc na sijajua kama baadhi yenu umeanza kufanya lakini ni muda mzuri sana ambao unatakiwa upate unaenda unakaa peke yako unajitenga na naw Uh, sasa kuna dsplin ya tatu ambayo inaita hii inaita ni dpi ya nafsi kama nilivyoongea awali ni kwamba kuna discipline ya fio kuna dpi ya spiritual na kuna dis- dis- ya soul ni di ya tatu kwa kwahiyo kwenye yai tumesema kuna mambo kama ya kula vizuri uh, kufanya mazoezi kus kuamka mapema nakujua muda wako unalala vitu kama hivyo na kwenye tumeongelea hyna divina ambayo ina vitu vitatu kitu cha kwanza ni kusoma neno kulitafakari na pia kuomba na naa baada ya kupumzisha akili uki una tafakai baada ya hapo lakini pia tukazungumzia kwamba auwezi ukaa uka kiongozi na usijifanyie examination Kwa kuna, kuna hiyoinaitwa unaangalia mawazo yako maneno vitendo pamoja na vitu ambavyo ukufanya kwa siku nzima kwao unakuwa unajua ten yako ya siku inakuaje lakini pia nikasisitiza juu ya na mambo ya meditation fasting solitude hiyo kujitenga na vitu fanana hivyo sasa hii soul discipline ni kitu gani discipline nimeichukua katika maeneo manne ambayo mwanadamu huwa anayatumia kujifunza eneo la kwanza ni la kusikia ski, kusikiliza kwahiyo unapokuwa kiongozi ni lazima uwe makini sana uwe unasikia vitu vya aina gani siku nzima ukiwa uh, unasikia vitu ambavyo ni positive kila yni siku nzima oal kama kiongozi na w utaanza kuwaza positively utaanza utaanzata kuongea maneno ambayo ni positive utaanza kutia moyo yaani vitu vyako hata yale ndani yako ya mtu anaweza hapa ninashauri sana ukiwa kiongozi ni lazima u unasikiliza vitu kama vizuri motivation kuna vizuiunazaa mbalimbali mfano hata atumia, ni ambazo zinakutia moyo ukisikiliza inakusaidia kupiga hatua uto atua, atua ulioo kma kiongozi ni lazima uwe makini vitu vitugani unaskilza katia su zima skiza mzi ambayo tukufu yaani sikiliza vitu vya aina hiyo na utajikuta hata maisha yako yao anaeza kubadiika ma um, si najua tunapenda bongo bongofreva hata mi mwenyewe napenda na nasikiliza lakini sikuhizi nimekuwa ni mchaguzi sana kwenye kusikiliza bongo fa kuna baadhi ya bongo va zizisikilizi ambazo zinaimba zina, zina upuuzi ambazo zinaimba vitu vizuri nazisikiliza gani nataka kiingie ndani yanu vit mbayo navisikilza katika siku nzima vinaeza vikakubadili ku, vika ukajikut unabadilika na ukianza okay, kubadilika utakuwa uju kama unabadilika lakini unabadilika ilo ni eneo la kwanza eneo la pili ni eneo la kusoma aa, ni lazima uwe makini na kwamba ni vitu gani ambavyo unavisoma siku hadi siku aa, una, utagundua kwamba kila ambacho nakisoma kinakubadilika kina kama unasoma magazeti ya udaku aa, kila siku magazeti kama sijui sikuizi magazeti gani yapo lakini zamani wakati tunakuwa kulikuwa kuna magazeti mbalimbali mbali ya kulikuwa kuna yaudakuasillikua ni la kuhabarisha gazeti la mzee mengi alafu kulikuwa kuna magazeti kama ijumaa kulikuwa kuna uwazi kulikuwa kuna, kuna kuna nini kuna ki siui na ijumaa likua ni gazeti moja wakja wakatengana Siji, kuna ikaa magazeti aina mbalimbali na, na wakati nakuwa uh, ina sana ni kwamba nilitumia muda mwingi kusoma namshukuru sana mama ilifika kipindi sasa kwamba tunasoma wad mimesoma vitabu nakumbuka wadogo tumesoma vitabu vitabu nimesoma vya ulela vyote yaani ile alfurela ulela nimesoma vitabu vyake vyote zile stori zote zile za alfulela ulela lakini isoma vitabu vya kisayansi nimesoma itabu ya kiswaaotaua watwawho kita kinanifanya hata darasani nifanye vizuri Uh, point yangu ni kukuonyesha ya kwa kwamba kilo unachokisoma kina nafasi kubwa ya kuweza kukubadilisha na kukufanya uwe vizuri au usiwe vizuli kwao ninashauri sana uwe unasoma, una, unasoma neno la mungu uh, unasoma vitabu ambavyo vinatia moyo vitabu vizuri lakini u unasoma nat nzuli ambazo zinakutia zina moyo uh, kama kiongozi ni lazima uwe na kila siku kuna kitu unasoma ambacho ni kipya uwe na kitabu nachosoma sisi hapa mimi nimejiunga na magrupu mbalimbali huwa mbali, tunasoma vitabu kwa mwezi niko kwenye grup lingine huwa story kila wiki lakini inatoka kwenye kwenye biblia k ninasoma vitu vizuri k naokua unasoma una vile vitu vizuri utajikuta hata mawazo yako yanakuwa ni mawazo yenye yenye hekima uh, yani usiwe mtu tu wa kusoma habari za ajali habari za Uh, sijui nini mtu kafumaniwa sijui watuwatoto wamefanyajan habari za aina hiyo sio kwamba nazo, nazo lakini unachagua au tukutaninazo tuakutananaz aki gusom kila wakati hata maisha yako mishao kubadilika utakuwa ni mtu wakugopa, nguvu, uh, kwa sababu wakuogosaua nguvu ya kuusadiakueza kuwa vizui ao hicho ndio kitu kikubwa ambacho nimekiona okama kiongozi katika kujiongoza mwenyewe ni lazima uangalie vitu gani unavyovisikiliza unavyovisoma eneo la latatu ni eneo la kuangalia Ye, kama kiongozi ni vitu gani ambavyo unaviangalia siku yote unaweza mfano yani kabisa napenda lakini ukiangalia ambazo ambaoaangaliaanz ninaangalia uh, muvi za aina mbalimbali ambazo zinasaidia hata uh, kwenye akili yani unapoangalia mv naangalia mvi kama mvi nanitia moyo naangalia mvi kama uh, uh, niseme labda kama, kama kama nini kama kama, movie kama, kama yani mvi za aina hiyo naongelea ambazo zinakutia moyo zinakufanya hata ukitoka kuiangalia ile mvi unakua umekuwa kwa angalia sana vile vitu vitu vitu unaangalia unaangalia siku hadi instagram ni vitu vya ni gani unatazama peji unaenda unazitazama vitu vivyo Yalotu, yangalia, sasa, kule kule hiyo itakusaidia utajiangalia sasa unapoenda kwenye naiana angaskuasnsa napoenda kenyesiku yaeo ni shakufundisha taai akiisha angalia katika siku nzima nkainapita vitugani nimeviangalia mi napenda sana kuangalia titt napenda kuangalia siasa napenda kuangalia vitu vya Actually, kuangalia na kusuma, lakini asili, kwa, kompa, ni vitu vya geni, kule na, ukiangalia ambavyo sio sio vizuri utajikuta vinaanza pia kwako ninajua rahisi vyanahiyouangi nasoman anafavitu vygnavipendanaongia klnapofanya juhudi mabada tatautarat mwisho wasiku unajikuta huko vizuri ni moyo hata kama ulikuwa unaangalia vitu ambavyo havina havi mchanga moja kwa moja katika maisha yako ukibadilisha tu ukibadiisha tutt a eneo la mwisho ni kuangalia ni vitu gani ambavyo unaviandika siku hadi siku au katika siku yako je ni vitu yagani umeandika siku ya yaleo umeandika mambo mazuri au mambo mabaya ulizotuma leo zilikuwaje ma kama umeandika yani, vile siku hiyo lazima umeandikan una, na kila siku ni lazima uandike uandikest hata jambo moja zuri ambalo nalo katika siku Aa, na ndio maana uwe na kitabu ambacho naeza ukajono ukaandika kwamba leo nimekua na ratiba nzuri nimefanya hiki nimefanya nimefanya kile nimekona kile kama hivyo mefanya kifaya ma hata ile inakutia moyo inakufanya uwe uwe vizuri inakufanya uvuke kutoka eneo moja kwenda eneo lingine kwa hiyo hizi ndio vitu ambavyo nimetamani sana kuwafundisha na vitakusaidia kama kiongozi kuenza kujiongoza yaani ukianza kufanya examen, utagundua kwamba tutafahamu uta, uta, uta, uta, uta, uta, hata namna ya hata namna yaku, ya kufanya kufanyak ninakushukuru sana na ninakutakia wakati mwema bari za wakati huu mwana a, nina mshukuru mungu nimeweza kupata wasaa japokuwa ni usiku sana lakini kwa kuwa nilikuaidi leo lazima tuanze kujifunza nimona ni vema sana nikautumia muda huu kuweza kurekodi kitu ambacho kitaweza kukusaidia kutoka hapo ambako tumefika kwanza napenda kukupongeza heli ya mwaka mpya mwanaidi na nimefurahi sana kwa namna ambayo tumekuwa pamoja na tumekuwa tukijifunza lengo langu kubwa ni kuona kila mmoja ambaye anapita katika mikono yangu anafanikiwa kufikia malengo yake na wewe ukiwa kama mmoja wa m ambao tunafanya kipindi hiki ninafurahi sana um, last time tulikuwa tumeweza kujifunza nini maana ya kusudi lakini baadaye tukaja tukajifunza nini maana ya maono aa, na kuweza kuyaandika kwa katika maeneo mbalimbali na mwisho wa siku tukaja tukamalizia kwa kuweza kuandika malengo na ulifanikiwa kuandika aa, lengo kubwa moja kwa ajili ya mwaka huu sasa unapotoka katika revu ya malengo hatua ambayo huwa inafatia ni hatua ya kuandika tunaita mipango mipango mkakati au action kwa sababu lengo linaweza likawepo tu lakini tunajitaidi sana kutoka kwenye ile kuandika malengo yani kuweka sasa tunaenda kwenye kitu kinachoitwa strategic planning ni kwamba una plan lakini unakuwa una ya namna ya kuyafikia malengo na kuanzia leo nafikiri ndani ya tutajitahidi tutajitaidi tumemaliza tutajifunza namna ya kuandika uh, action plan na action plan itakusaidia kuweka hata strategic plan. strategic strategic plan plan plan actually ni nini hatain i ni inaka inachukua ina, ina, ina, ina, ina kila kitu ambacho umekiandika kuanzia kusudi maono malengo then ina, in, hivyo vyote vikiwemo humu ndani strategic plan lakini lengo langu kubwa ni uweze kutengeneza action plan. na action plan ndio ya muhimu sana kwa sababu action plan kasaaunditak kusaidia kuweza kujua kila siku unafanya kitu gani uh, watu wengi hwa tunapenda sana ku kutengeneza, uh, kutengeneza uh, malengo lakini wengi wetu fikika, so tunakuwa action plan kwa hiyo nitahakikisha ndani ya wiki wikihii tunajifunza namna ya kuifanya na action plan itakapokuwa tayari basi tayari ya kufanya malengo malengo kuweza yako yaweze kuwa yale yanayofikika asante asutauao tayaikwajii tunaweza tukaendelea mwanaidi kwaho tunaendelea kutoka tulipoishia kwa hiyo tunapokuwa tunazungumzia action plan au mpango kazi mpango kazi ni sehemu ndogo ya mpango mkakati mpango mkakati ni yale mambo yote ambayo umeaolozesha hapo ya kwamba unataka kuyafikia kwao unapochukua kusudi ukajumlisha maono ukajumlisha malengo ukajumlisha mikakati ukajumlisha mambo yote unayofanya hii kwa pamoja yote tunaita mpango mkakati yni kama unatengeneza unatengenezaoment moja kama ambao ntajitaidi nihakikishe ndani ya wikina kutengenezea asoent yote inaitwa mpango mkakati lakini inapokuja kwenye mpango kazi mpango kazi ndio kile kitu ambacho utakifanya ili kuweza kufikia ule mpango mkakati wako kwa mpango mkakati hauna nguvu kama kunakuwa hakuna kitu kuna kinachoitwa mpango kazi mpango kazi ndio ambao unatafsiri mpango mkakati katika shughuli zinazotekelezeka sasa katika namna moja ambayo tunaifanya ni mana umeanza na lengo lako namba moja ambalo ni la kuwasaidia watu kuweza kuwafundisha kahusiana na maswala yanahusiana na ngozi uh, ni nafikiri tulitumia hili lii kuweza kujifunza namna ambavyo naweza kukaandika ili hata nitakapokuja kutumiapr ambao utaweza kujaza uh, lengo lako utaliweka halafu kisha utaweka na shughuli utakazofanya itakusaidia kuweza kuziona shughuli zote zinavyoenda kufanyika Uh, ile abiliti um, ile ambayo nimekupatia inasaidia kuonyesha zile shughuli ziweza zikafanyika lakini sasa nataka ni kuwekee kwenye action plan ambayo itakusaidia kila shughuli kuiona vizuri na hii action plan unaweza hata ukaiprit ukaibandika chumbani au sehemu ambapo unaweza ukaiona na kila siku ukawa unaiangalia ndivyo ambavyo jinsi nimefanya kwenye malengo yangu mfano mimi mwaka huu lengo namba moja limekuwa ni kuhakikisha nina ninakuwa nina ninakuwa life nninakuwa ambaye anafanya vizuri na katika hilo lengo moja kati ya vitu ambayo nimefanya ni kuhakikisha namba moja ninasoma kwa shughuli ambazo nimefanya hizo ya kwanza ninasoma kwao ninasoma hivi kuhakikisha nakuwa kuhakiisha coach lakini shughuli nyingine nimehakikisha ninasoma kozi mbalimbali ambazo zinahusiana na nai kwa sababu ili ufanye life coaching lazima ujue mambo ya emotional intelligence lazima ujue namna ya lid anavyotakiwa kujiongoza na aul nitakupa nitakutumia nita nita uh, somo langu la di ambayo nilikuwa nimeliandaa ambalo mtu unaweza ukajiongoza kama lda nuajaribu kulisikiliza mwenyewe tena nikaona kwamba hivi hivi vitu nilivyongea mimi kweli nikaona kwamba kumbe kuna nondo ambazo naweza tukaziongea wewe alfu usikumbuke kama okay. uliziongea wewe k sasa katika katika katika nini katika uh, mpango kazi kuna maeneo ambayo yapo eneo la kwanza ni sehemu ambako utaandika lengo lako kuu alafu kshaliandika lile lengo sasa utaandika shughuli kufikia lengo lako tandikashi kwasadia wanawake kutunza ngzzao akua kuandika shuguli yaanza shughuli yapili shuguli ya tatu shughuli shuguli yanne namba mbili kuna sehemu ya wahusika utaandika wahusika ni nani ambaye atahusika katika kulifanya ilo lengo ku utaandika ma- musika wa kwanza a musika wa pili je ni mda gani ambao utaitumia hilo lengo mpaka likamilike je ni gani ambavyo tukivyangalia tutaona kwamba hilo lengo linakamilika na kitu kingine ni lazima uweke takwimu takwimu itakusaidia kwa mfano kama sasahivi ninawafikia ni labda mpaka labda ssaniwafikia watu watano hiyo itakusaidia ni kiasi gani umefanya na ni kiasi gani sasa unalenga ili kuweza kufikia ni muhimu sana kuweka sanakuekama takwimu za msingi na takwimu za ambazo nataka uzifikie utaweka takwimu hapo kwamba labda mpaka siwafikia watu kumi akini aashoafawatu hamsi taona amba kumbe kama nimetumia miezi mitano kuwafikia watu kumi j nitatumia muda gani kuwafikia watu hamsini au nitumie mbinu gani kuhakikisha watu amsiiawafikia kwa haraka kwao inakusaidia na baada ya kuwa uh, na takwimu utakua una kiasi cha ambacho utakuwa nacho na baada ya natamani sana uwe na kitu ambacho kitakusaidia kufanya yani, um, kama namna ambayo utakuwa utakuana hakiki kama yale malengo yanafanyika ninafikiri nitaiweka katika njia rahisi ambayo itakusaidia kuweza kufanya uh, nimona niiongee kwanza ili nikikutumia usipate nayo shida nitajitahidi kesho nitakapokuwa ofisini niweze kufanyia kazi ili nione hiyo inaingia uh, nihakikishe kwamba uh, nina, nina, nina kuonyesha mfano namna ambavyo naweza ukaandika na, na kuweka katika mpango kazi naomba nikushukuru sana kwa leo na nikutakie asubuhi njema najua utaziona hizi asubuhi na hiyo nitajitaidi sana muda wa lanchi mchana sanane nitajitai sana nikuandikie nikuwekee kwenye templeti basi na naweo utaweza kuifanya nitakuweka kwenye uh, tudulisti yangu ya siku ya kesho asante sana mwanaaidi na nikutakia wakati mwema