jarida, jarida. maendeleo enwotetumombe no. oh, mm. yeah, yeah, yeah. mm. mungu kwa ili janga lipite tujiadhari na tujikingelilizitufike habari kote duniani zimesambaa ugonjwa unaua na unati na wengi wetu masikini hatujiwezi mwenyezimungu ukaweti watoto wetu mashule. ah, mama mashulenini zetu... siku nyingine tena tunakutana kupitia 995 radio ndani ya kipindi cha klb maendeleo kinachokujia kila siku ya jumamosi mosi kuanzia saa 1 kamili jioni hadi saa 11 kamili jioni na marudio yake ni siku ya jumanne saa saat kamili asubuhi na leo kwenye jarida utakuwa nami gamid ambapo tutasikiliza taarifa ya habari lakini pia jinsi waandishi wa habari na vyombo vya habari mkoani njombe walivyopambana na uchumi ambao ulishuka kwa asilimia kubwa kutokana na janga la ugonjwa wa korona covid-19kabla ya kuendelea na jarida letu ninampisha konsolata damian moto atusomee taarifa fupi ya habari kisha tutaendelea njombe baadhi ya viongozi wa vyombo vya habari mkoani njombe wamesema kuwa wameathirika kiuchumi kutokana na ugonjwa wa covid-19 unaosababishwa na virusi vya korona wakizungumza na icfm maafisa masoko wa vyombo vya habari mkoani njombe akiwemo afisa masoko wa apren jennifer ruoga na meneja masoko wa icfm abubakar aziz wamesema kuwa kutokana na ugonjwa huo umepelekea wafanyabiashara wengi kusitisha matangazo yao redioni hali ambayo imepelekea uchumi wa taasisi hizo kushuka sisi kama kamam tuliathirika pakubwa sana kwa sababu mimi kama mtu wa inatakiwa nitoke niende nikatafute matangazo ili redi iwezi kuendelea mbele unaona lakini hiyo ikawa haipo kwa sababu ili msongamano wa kwenda kukutana mtu hofu ikawa ni kubwa tukawa tunategemea sana uh, hususan vyuo na hizi shule za watu wenzetu nawatangazia lakini baada ya kufunga shule tukawa tunashindwa kupata matangazo kukua, tukio, ili, ili, ili, ili, kwa kuwa tukio hili i kwa sababu ya hili janga la korona na naweza nikasema kwamba hata katika kuendelea sisi kama wafanyakazi inakuwa ni ngumu yaani kwa mfano labda ya kupata hata ile mishahara mtu mnapata tu posho kwa sababu tu masoko yako chini hayapatikani naona kwa hiyo hiyo ndio changamoto kubwa sana ambao tulipata sisi kama kituo chetu cha radio kutokana na janga hilo a kurona makampuni na taasisi mbalimbali pamoja na, na watu binafsi ambao wanajishughulisha na biashara mbalimbali waliweza kusimama kufanya matangazo wakihofia e, biashara zao kuporomoka na edha huenda wakatangaza gharama ambazo wakazitoa ambazo zingekuwa hazina matokeo kwao kwa mfano ukileta maswala ya shule shule zilifungwa vyuo vilifungwa kwa maana hiyo watu walikuwa hawawezi tena kutangaza e, shule pamoja na vyuo kwa sababu vyuo vilikuwa vimefungwa utamtangazia nani kwamba kuna nafasi ya masomo wakati vyuo vimefungwa au shule zimefungwa kwaio tulikuwa tuna changamoto kiukweli changamoto kubwa sana korona imeleta na anguko la uchumi kiukweli Eh, unasema kwa sababu ni lazima wewe hujazuiwa vituo vya redio pamoja na tv tuseme mdia kwa ujumla hazikuzuiwa kuendeleza shughuli zao za kuripoti taarifa mbalimbali kwa hio ilikuwa ni lazima tuendee kuwa hewan lakini gharama za uendeshaji zilikuwa juu na mapato yakiwa kidogo nao baadhi ya waandishi wa habari mkoani njombe wamesema kuwa kutokana na vyombo vyao vya habari kuathirika kiuchumi imewafanya washindo wa kufanya kazi kufanisi, kwa ufanisi kutokana na kukosekana kwa vifaa vya kujikinga na ugonjwa huo tulikuwa kwenye hatari kwa kwasababu eh, matukio yanatokea lazima tukaripoti tuka lakini wakati mwingine unajikuta a vifaa anwaaao kaukua salama kwa sababu, eh, etu, kazi, tayari, kama ni makampuni esaana mtikisko huo huku mtaani ambako tunashinda labda eh, kwenye matukio ya kihabari na nini huko pia tulipata changamoto fulani kwa ajili ya kuhakikisha kwamba pengine tunapata chochote ilikuwa ni ngumu kwa sababu hatuwezi kufanya kazi eh, yoyote kwa wakati huo umeelewa kwaio kiuchumi naweza kusema ilituathiri kama ambavyo taifa E, ta, ma, mashirika mbalimbali taasisi zilivyoathirika hata waandishi wa habari wa pia tuliathirika kwa sababu e, makampuni yetu yanatulipa kupitia e, fedha ambazo wanazifanya labda I mean, fedha ambazo wanaziingiza kutoka kwenye makampuni labda ya matangazo na nini lakini kama yalitikiswa kiuchumi na sisi hatukubaki salama sana mimi naendesha kipindi ambacho kwanza cha kijamii siku za wiki jumatatu mpaka ijumaa kuna watu pale natakiwa tuwarike waweze kuzungumzia maswala mbalimbali na hatasipomwalika ladaatda taakmbllathiri kwakiasi kasuanajtu autakaau uwezi kusema vile labda ntaka nae mbali kwa kiwango hicho na wakati ule pia taratibu za ofisi zikawa hawaruhusu wageni kwa kwahiyo manake wageni wanatakiwa wasije ili pia kutukinga na sisi wenyewe na korona aidha wameitaka serikali kutenga fedha na kuvisaidia vyombo vya habari pindi yanapotokea majanga mbalimbali uwawezesha kufanya kazi kwa ufanisi mkubwa hasa katika kuielimisha jamivyombo vya habari nafkiri havijatazamwa kwa ukubwa zaidi uh, mbali na kituo aba ambacho kikali ambacho i kituo cha taifanazungumzia akini vyombo vingine vya habari vya mikoani vya watu binafsi vimekua haiao ykatmamoboya haba apatangaotobwa na ikafika mda wakakosa mishahara kwa sababu ya namna ambavyo vyombo vya habari vinajiendesha vyenyewe kupata kipato ambacho kitatakiwa kiendeshe kiendesheredio chombo lakini pia kilipe wafanyakazi hiyo serikali inatakiwa kutazama pia kwa upande wa pili kuwezesha vyombo vya habari pindi anapojitokeza majanga kama haya kurane, kurane, kurane, kurane, kurane. ndani ya maendeleo umesikia vizuri jinsi waandishi wa habari na vituo vyao vilivyoyumba kiuchumi na ukiuliza watu wengi nchini tanzania na duniani kote ni wapi walipata taarifa za mara ya kwanza juu ya homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona asilimia kubwa atakwambia ni kwenye vyombo vya habari na hawa ni baadhi tu kwa mara ya kwanza sikia edioni eh, kiukweli vyombo vya habari vimenisaidia kunijulisha taarifa kama hizo kwamba kuna korona na vile vile kupitia vyombo hivi hivi vimehamasisha mimi kuwa makini zaidi kujikinga wa maana ya kunawa mikono mara kwa mara eh, pia kuto karibiana eh, na watu bila mpangilio na vile vile kutumia barakoa akweli vyombo vya habari kwa mchango katika jamii vina mchango mkubwa san s mchango mkubwa sana mnatusaidia sana vya naitwa aoboyaabaiaitam l ni mkazi wa hapa wapa imensaidia kwa kiwango kikubwa sana kwa sababu kabla mwanzo sijasikia kwenye kwenye vyombo vyombo vya vya sijui tu mtaani kusikia vyabali, ndo nikaelewa maana ya nika nika na mbinu au taadhali za kuchukua kukabiliana na maambukizi ya korona uh, vyombo vya habari vimetusaidia sana kwa kiasi kikubwa sana na kulingana kulinganayni kwa hali hii ambayo ilikuwepo kwamba saizi watu kidogo tupo vizuri atujaahirika na korona na pia vyombo vya habari pia vimetusapoti vime sana nani kututangazia kwamba tutumie nini ile tutumie tutu, barakoa na vitu vingine vile vile vilevilenaitwa furaha mwirongo nilipata yani, kwenye taarifa za habari habari za ice Usima, kuna ugonjwa wa umeanza huko kwa hiyo tunamshukuru mungu hata kuona wenzetu wenye elimu kidogo waliendelea kutuelimisha ili tuwe tunavaa barakoa tuwe tunanawa sana tusipende kusogeleana tusipeane mikono hiyo hapa imetusaidia sana kwakweli kwa sisi wananchi wa idofi hapa ah, ni wazi vyombo vya habari vimepambana sana kuhakikisha jamii inapata elimu kwa kuwahabarisha mara kwa mara pamoja na misukosuko ambayo inabaki kuwa siri ya kambi zao na leo nimeona ni tuangalie jinsi wanahabari walivyopambana na janga hili Korona, korona. safari yangu ya kwanza ni kuelekea njombe mjini huenda kuzungumza na baadhi ya wanahabari na watangazaji wa vituo vya redio kuhusu namna gani wamefanikisha kazi zao pamoja na changamoto walizozipitia jarida, jarida. maendeleo imefanikiwa kufika njombe mjini katika kituo cha chana nipo na waandishi wa habari lakini pia nitazungumza na vipindi pamoja na masoko ili tuweze kufahamu kile ambacho kimeendelea katika kipindi moto Hapa nipo na kijana ambaye atajitambulisha yupo katika kitengo gani alafu pia vipi? Iwana, mambo kipindipamamoto kwa jina Uh, kwa majina naitwa anaitwa pinasilogono nafanya kazi fm radio katika uh, vipindi vya vyailies kwa maana ya kipindi cha asubuhi na kipindi cha jioni pamoja na kusoma habari tumekuwa tunaripoti sana taarifa kuhusiana na korona idadi ya vifo kutoka sehemu mbalimbali duniani lakini pia tunakosa kupata majibu kuhusiana na sisi waandishi kipindi ambacho korona imepamba moto kwako umepambana vipi na hita kuakikisha naua salama nawatuaataaanza okay, uh, kabisa lazima tukubali kwamba huu ugonjwa kwanza ni mgeni na ukianiutahof uh, nahi asabau anana ambayo tulikua tunaona takimu zinatolewa hasa kwailmataifa ambayo yalianza kuot huuugonjwa mapema hastaachazuwaauw wafanyjikazi uh, wangu ikawa ni mgumu kwa sababu hata unavyoenda labda story kwa mwananchi uh, inakuwa ni changamoto kwa sababu kwanza naye ana hofu tesheni ni kubwa sana hata kuzungumza mwingine anakata kabisa kwa hiyo ikabidi sasa tuendelee uh, kutoa elimu kwa, kwa wananchi wazingatie yale ambayo wataalamu wa afya wanatushauri hasa pia kuepuka misongamano uh, kusalimiaupana na mikono na taha abarakoaabda wao walikuakikishia vipiusalama wako manakeunashm zingin ambazo biuende okay, uh, kuwatuknatu jambo la kushukuru ni kwamba ofisi kwamaana radio inajali sana wafanyakazi wake Uh, kwanza kabisa uh, iliandaa vile vifaa muhimu kwa mfano barakoa lakini pia iliandaa ndoa ya maji kubwa pamoja na nai kwa ajili ya kunawa mikono ili kujiweka salama muda wote lakini pia uh, meneja wetu ambaye ni wis ilifika muda uh, ilibidi abadili system ya kufika ofisini uh, kila moja afike wakati wa kipindi chake tu sumi ni kwamba kila moja afike wakati wa kipindi chake kwa sababu kama utafika uh, mapema mkawa wengi mnaweza kutengeneza mkusanyiko ikawa ni hatari zaidi kwa hiyo ile uh, ilitusaidia kama wafanyakazi na kiukweli tunamshukuru sana asante lakini pia nipo na dada hapa naye atajitambulisha anaitwa nani na ni nani pia kwenye radio kwa majina anaitwa nnfluoga ni afsa masoko afsamasokoyamsaidizi kwanza pole na hii vita ya korona asante sana kwa upande wa masoko biashara imekuaje kipindi cha korona ambapo imeshamili tanzania kwanza naweza nikasema kwamba ugonjwa huu ulileta athari kubwa sana na katika dunia nzima lakini vilevile vile kwa watanzania wote nikija kwenye upande wa masoko sisi kama tuliathirika pakubwa sana kwa sababu mimi kama mtu wa inatakiwa nitoke niende nikatafute matangazo ili diiwezi kuendelea mbele unaona lakini hiyo ikawa haipo kwa sababu ili msongamano wa kwenda kukutana mtu hofu ikawa ni kubwa na tuka tunashindwawakati mngine tuatumia yani, tua tu mawasiliano kwambavip tunaweza tukapata tangazo hivo sasa ukitaka uangalie kuwasiliana na mtu yn yani, bila kukutana hivi inakuwa ni ngumu mtu anaweza asikuelewe inakuwa ni tatizo na naweza nikasema kwamba hata katika kuendelea sisi kama wafanyakazi inakuwa ni ngumu yani kwa mfano abda kupata hata ile mishahara mtu mnapata tu posho kwa sababu tu masoko yako chini hayapatikani naona kwahiyo hiyo ndio changamoto kubwa sana ambao tulipata sisi kama kituo chetu cha FM Radio. Na kwa sasa lipoja kwa sasa hivi naweza nikasema tunamshukuru mungu toka hali ambapo li imekaa sawa angalau kidogo kwa sababu tuikuwa tunategemea sana shule tuikwa tunategemea sana uh, hususan vyuo na hizi shule za watu wenzetu nawatangazia lakini baada ya kufunga shule tukawa tunashindwa kupata matangazo kukua, hili, hili, hili, hili, hili, kwa kuwa tukio hili i kwa sababu ya hili janga la korona asante nakutana pia na brother hapa nitazungumza naye lakini atajitambulisha naitwa nani ili tuendele na mazungumzo mambo bwana safi uh, kwa majina naitwa fikirini ngailo mimi ni meneja vipindi msaidizi nimefurahi kukutana na meneja vipindi msaidizi kwenye kipindi hiki cha janga la korona tumeona pia kuna baadhi ya kampuni ambazo zilisimamisha kazi au zilipunguza kazi baadhi ya wafanyakazi kazi kwa ajili ya kuhakikisha wanakaa sawa kiuchumi na kuan mapato kwa upande wako kuna mtangazaji yoyote au mwandishi yoyote ambayo mliona tumpunguze ili twende sawa na hilihali uh, kwa upande wetu hatukufanya hilo kwa sababu kwanza ingekuwa ni vibaya sana kwa sababu kama mtu umetoka naye mbali halafu kwa sababu ya matatizo ambayo yametokea licha ya kwamba hatukuyatarajia unaanza kumpunguza mtu kumtoa kazini asingeweza kujisikia vizuri lakini zaidi kilikuwa ni kipindi ambacho hawezi kwenda kufanya kazi nyingine yoyote mtaani kwa sababu tayari watu wengi wapo wako ndani kwa hiyo hata biashara pia isingeweza kwenda kwa kipindi hicho changamoto kubwa ilikuwa ni nini kwa kituo Uh, changamoto kubwa ilikuwa ni kwenye swala zima la kuafikia wasikirizaji uh, kuafikia wasikirizaji kwa maana ya kwamba tuna habari wa ambao wanatakiwa kutoka ofisini kwenda mitaani kwaajili ya kuandika habari kwahio ilikua changamoto kubwa sana katika swala zima la kusafiri lakini pia mbali na kusafiri uh, mksanyiko i iruhusi aho tafsiri yake ni kwamba kuna baadhi ya vyanzo vya habari vingine ambaovilikua vikikosekana uh, kwa sababu ya hilo lakini pia nafkiri ni kipindi ambacho sisi kama tunahitaji watu Uh, na ni kipindi ambacho watu wengi walikuwa majumbani uh, kwa maana ya wanafunzi wa vyuo na levo nyingine zote lakini pia watu mbalimbaliambao wanafanya kazi kwenye maofisi mengine aliama kupumzisha wafanyakazi wngi walikua katika mene mbni a walikuwa na muda mwingi sana wa kuskiliza akini kwa upande wetu sasa kwenye maswara ya uandalizw pn yapind una waskilizaji ambao wanahitaji kupata namhusisha mbunge wao wakazungumzia kero zao ambazo wanakutana nazo t ene e a pindi mahtaaafaa ikchangotokuwatnsts wyaku wmt n wakinut mblmbawt wktw kufika saa mbili kamili asubuhi na baada ya hapo kuanza kugawanyika kuandaa vipindi kwa hiyo kwa kipindi cha korona ilitakiwa ms- mtangazaji afike saa moja kabla ya kipindi kitu ambacho kiuhalisia kwa kipindi cha masaa matatu kuandaa kwa ndani ya saa moja bado inakuwa ni changamoto wito wako kwa serikali kuhusianana hili janga ambavo limetokea na vile mbao eish um, kikubwa ambacho mimi naweza kusema kwa serikali ambacho natakiwa kutaza chakwanz uwaonge tahaa nanambaowaihuktaaay aan lieonekanakupungua wa kiaskuwa b nauoneo u angaoto hl zimefunw mp waameisha u kazi kubwa ambayo imefanyika na serikali imefikishwa kwa wananchi na vyombo vya habari uh, akii vyombo vya habari nafkii havijatazamwa kwa ukubwa zaidi uh, mbaakuoakambacho kituo chataifaazungumziatbc aii yombo ingineya habari vya mikoani ya watu binafsi ua wafanyakazi pia iwezekana ikafika mda wakakosa mishahara kwa sababu ya namna ambavyo vyombo vya habari vinajiendesha vyenyewe kupata kipato ambacho kitatakiwa kiendeshe kiendesha radio chombo lakini pia kilipe wafanyakazi kwa hiyo serikali inatakiwa kutazama pia kwa upande wa pili kuwezesha vyombo vya habari pindi anapojitokeza majanga kama haya nashukuru nashukuru sana Na sana jarida, jarida klab maendeleo hayashuk nam safari ya kuwasaka wanahabari mkoa wa njombe inaendelea na wakati huu unaelekea kuwatafuta maripota wa vituo vingine nao tusikie mitazamo yao ni namna gani wamepambana na janga la korona huku wakihakikisha wanaendelea kuchapa kazi kama tulivyoagizwa na rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dkt pombe josefu magufuli korona, korona, korona. No, no, no, no, no, no, yeah, yeah. nimekutana na joktanimyefu ambaye ni ripota media grup je yeah, kuna changamoto zipi ambazo amekutana nazo kipindi ambacho janga la korona lilikuwa limeshamiri nchini tanzanigamoto kubwa inaweza nikasema ni hofu tu hofu ambayo ilikuwa ina inajengeka kwa baadhi ya wananchi kama ambao sii tunasema ni sosi wa habari kwa hivyo watu wengi walipunguza eh, ku, ku, walikuwa wazito kidogo ku, ku, ku, kushiriki kwenye baadhi ya matukio na kuna baadhi ya matukio tuilikuwa ni ngumu sana kupata taarifa ukiwa unazitaka kwa sababu eh, watu walikuwa si wepesi kuzitoa hizo taarifa na kuna baadhi ya matukio kwa mfano kwenye makanisa kuna shughuli ambazo iikwa zimesitishwa ambazo wakati mwingine kwetu sisi vilikuwa kama ni vyanzo vya habari kwao zilisitishwa zili kuweza uh, kufanyika kwa maana hiyo taarifa ilikuwa ngumu kidogo kuzipata lakini pia kuna matukio mbalimbali katika jamii kwa mfano inaweza ikatokia misiba mone au ikatokia ajari ambayo imesababisha kifo unakuta serikali hairuhusu mikusanyiko ukifika pale unakua unapata wakati mgum sanakuatbattasha asante sana kwa majina anaitwa ibrahim godfrey mlele mimi ni mwandishi wa habari niko njombe anafanya uh, kazi katika kituo cha t kwamaana tv pamoja watu iasara aaaan kazi yetu ya uandishiwa habari sikuzote haina likiz kwahiyo eh, wakati wa vita bado waandishi wa habari wanaendeea kuripoti waio sisi kama, Um, watu ambao tuko mstari wa mbele kuhabarisha uma tuliendelea kusalia katika kazi hiyo ao mimi ni miongoni mwa waandishi ambao niliendelea na kazi kama kawaida icha ya ama unaa kusema ata pindoot um, matukio ya kuripoti habari mbalimbali yalipungua kwa kiwango kikubwa wasabau taa e, e, watu wengi walikua na hofu ya ugonjwaatu kaawainyyaua mara baada ya mkoa, taaruki ile ya ugonjwa kuweza kupungua kwa kiwango fulani yeah. kuna taasisi yoyote ambayo ilikuwa ina sapoti kwa kuhakikisha mnakuwa salama Uh, kwa sisi waandishi wa habari naweza kusema uh, hakukuwa na taasisi nyingi binafsi zikifanya hivyo isipokuwa uh, baadhi ya, ya taasisi za kihabari ambavyo uh, ziliweza kutupa zile barakoa lakini pia sanitiza kwa ajili ya kujikinga wakati wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa ugonjwa kwa hiyo pia nayo ilitusaidia wakati fulani aenda wenye tukio unakuwa na unaweza ku, ku, ku, ku, kujipaka mkononi au baada ya kusalimiana na mtu au hata kabla auukaingia maofisini unakua una nayo iu inatusaidia sanakutuweka salastukua saama wa sababu eh, ofis zetu tunazofanyia kazi maanake tayari kama ni makampuni yaliua meshatikiswa na kwa upande wa njombe mjini nadhani nimekamilisha wache ni rudi mjini makambako kuzungumza na watu kutoka isfm icfmredio nao watupatie mitazamo yaobari kote duniani zimesambaa ugonjwa unaua na unati na, una na wengi wetu masikini hatujiwezi mwenyezimungu ukawetiba watoto wetu mashuleni mama zetu sokoni kwenye vyombo vya usafiri makazini Chujiline. na wakati huu nipo ndani ya ofisi ya meneja masoko atajitambulisha jina lake na kutuambia wameathiriwa vipi na janga la koronaitu abubakari azizi e, mkuu wa kitengo cha masoko mauzo na biashara hapa icfm athari ni nyingi unajua kama redio sisi tunategemea sana matangazo na vipindi lakini pia tuna njia zingine mbadara ambazo huwa tunajipatia e, mapato kwa maana ya gharama za uendeshaji wa redio pamoja na njia nyingine na moja ya athari ambazo sisi tumezipata ni kutoka kwa wadau wetu ambao ndio wateja ambao wanatuwezesha sisi shughuli zetu ziende vizuri ina wateja wa njia za matangazo e, vipindi lakini pia hata katika matamasha na michezo tumekuwa na matamasha ya michezo ambayo tumekuwa tuki, tukifanya mashindano e, kwa hivyo baada ya tukio hili la korona serikali e, ilitangaza kuzuia mikusanyiko yote Ehe, kwa hiyo kama unazuia mikusanyiko maanaake hakuna shughuli za matamasha hakuna shughuli za michezo kwa maanayo tukajikuta tuna tunapata tuna e, ugumu kidogo kwenye vipato kwenye uingizaji wa mapato kumana, kwa maana ya kwamba tunategemea wadau waweze kutusapoti kuweka mkono ili kuweza kuendesha hayo mashindano sasa tukio hili lilizima e, lilizima kabisa kipato ambacho kilikuwa kinapatikana kupitia njia ya matamasha na michezo lakini kubwa zaidi e, kiukweli sisi tunategemea wateja ambao ndo wadau wetu wakubwa wanaweza kuleta matangazo ya sfm pamoja na vipindi kwa hivyo kutokana na janga hilakurona makampuni na taasisi mbalimbali pamoja na, wa, na watu binafsi ambao wanajishughulisha na biashara mbalimbali waliweza kusimama kufanya matangazo wakihofia e, biashara zao kuporomoka na edha huenda wakatangaza gharama ambazo wakazitoa ambazo zingekuwa hazina matokeo kwao kwa mfano ukileta masuala ya shule shule zilifungwa vyuo vilifungwa kwa maana hiyo watu walikuwa hawawezi tena kutangaza e, shule pamoja na vyuo sababu vyio vilikuwa vimefungwa utamtangazia nani kwamba kuna nafasi ya masomo wakati vyuo vimefungwa au shule zimefungwa kwaio tulikuwa tuna changamoto kiukweli changamoto kubwa sana korona imeleta na anguko la uchumi kiukweli Eh, unasema kwa sababu ni lazima wewe hujazuiwa vituo vya redio pamoja na tv tuseme mdia kwa ujumla hazikuzuiwa kuendeleza shughuli zao za kuripoti taarifa mbalimbali kwa hio ilikuwa ni lazima tuendee kuwa hewani lakini garama za uendeshaji zilikuwa juu na mapato yakiwa kidogo mmewezaje sasa kukabiliana na hili janga mmepambana vipi kuhakikisha redio haizimwi wafanyakazi wanaendelea kuishi na maisha mengine yanaendelea ikumbuke kwamba hili ni janga ambalo lilikuja tanzania ni ugonjwa na ugonjwa huu mweshimiwa rais pamoja na wizara zake za afya walitangaza kwamba kuna njia mbadara ambapo watu walikuwa wanatakia kuendelea kutumia matibabu asili njia za asili za kujikinga na ugonjwa huu lakini pia kulikuwa kuna njia ambazo zilikuwa ni za kunawa mikono kutumia sanitizer. lakini pia kulikuwa kuna njia za kujifukiza kwa hivyo tulikuwa tuna s mimi kama mkuu wa idara ya biashara matangazo na masoko niliona kwamba ni njia pekee ya kutafuta e, wataalamu wa tiba za asili watoe elimu pamoja na matangazo ya namna ya kujikinga na namna ya ku- ya kutoa e, nini ku, kutoa elimu ya namna ya kujikinga na ugonjwa huu lakini pia ile u-kujifukiza e, na namna mbalimbali ya kujikinga kiasili basi hiyo ndo ilikuwa njia mbadara ya kujipatia kipato kwa garama ndogo sasa kwa sababu wateja kwa hata kwao walikuwa wamepungua kwa kamanaho sasa ilikuwa ni kwa garama ndogo tunawapa nafasi ya kufanya vipindi kwa gharama ndogo tofauti na gharama ambayo ipo miaka yote au, au wakati wote kwa hivyo hizo garama ndogo ambazo walikuwa wanatuchangia watu wa tiba mbadara tiba asili ndizo ambazo zilikuwa zinatufanya sisi angalau tuendelee kujikimu vituo vyetu vkituo chetu cha redio kiendelee kuwa hewani kwa sasa mambo mengi yanaendelea vipi inaendeleaje kwa upande wa masoko kwa upande wa biashara unaweza ukasema angalau kidogo ni kwa sababu baadhi ya biashara zimeshaanza kufunguka lakini bado tuna changamoto wateja wadogo wdogo angalau wanaendelea na shughuli zao lakini kwa kampuni na taasisi kubwa athari kwao imekuwa kubwa zaidi unajua kwa watu wenye mitaji mikubwa kushuka kwenye biashara ni nini niseme ni rahisi zaidi kuliko mtu mwenye mtaji mdogo kwa hivyo makampuni na taasisi kubwa ambazo tulikuwa tunafanya nazo biashara ambazo tayari tulikuwa tumeshaandikia proposal kwa ajili ya maombi ya, ya, ya, ya, ya jambo fulani ya tukio fulani zikawa zimesitisha kwa hivyo tumeshindwa kufanya jambo fulani kwenye matukio yetu kwa sababu tayari eh, bajeti zao zilikuwa zimesitishwa nakupa tu mfano kwa mfano tuna mashindano sisi ya ice Super cup tulikuwa tumeshaandika proposal kwa kampuni fulani kwa maana watudhamini haya mashindano lakini kwa sababu ya tukio la janga la corona limefanya hili jambo la, la IC super lishindwe kupata ufadhili kwa sababu wale watu walikuwa wamesimamisha masuala mazima ya kupokea eh, proposal lakini pia maswala mazima ya kufund shughuli fulani ziweze kuendelea kwa hivyo mpaka hizi bado makampuni na taasisi mbalimbali bado hazijaanza kutoa mafungu kwa ajili ya kutangaza au kwa ajili ya kujitangaza kwenye shughuli zao fulani ambazo E, walikuwa wameet toka kipindi cha awali kwa hiyo wanaanza mdogo mdogo taratibu sasa mpaka wakaja wafikie kwenye kiwango cha kawaida sisi watu wa midia ndio tunaendelea kuteseka shukran sana tukumbushe jina kwa majina mi naitwa abubakar azizi mkuu wa idara ya marketing makl e, pamoja na business asante abubakar azizi moja kwa moja nipo na muhariri wa kituo cha isfm radio naye pia atajitambulisha jina lake na kutuambia walipambana vipi kwa upande wa dawati la habari kuhakikisha wanapata habari lakini pia wanakuwa salama na kujikinga wasipatwe na virusi vya korona asante naitwa britanyoni ni mhariri hapa cfm nikianza kwenye janga la korona tangu serikali ekutangaza kwamba kuna janga la korona mimi pamoja na dawati langu tuliweka mkakati wa kuweza kuhakikisha kwamba tunakuwa salama tunatoa elimu kwa wananchi wawe salama lakini pia wakati wakatioe mwenyewe ntakiwa awe salama pamoja na kwamba tulipeana tuli hiyo elimu ya kuwa salama namna gani ya kujilinda binafsi na maambukizi ya yaorona lakini pia tuliweza kununua vile vifaa vya kujikinga na korona kila mwandishi iliakikisha kwamba nakua na, na, na, na barakoa na anapokwenda mtaani lakini pia nilishamwelekeza kwamba anapozungumza anapo na sosi wake lazima akishe kwamba nakuwa angalau mbali wa mita mitamoja kama ambavyo wataalamu walikuwa uanatlekeza lakini jambo lingine pia ilikuwa kila mwandishi alinunuliwa ali ile kitakasa mikono ili kila baada ya muda fulani aweze kujitakasa mikono yake lakini pia kikubwa zaidi tunaendelea kuelimisha jamii kila siku kila siku kuhusiana na korona namnagani wajilinde namnagani wa walinde wengine na changamoto kubwa ilikuwa ni nini kwenye kazi yako au kitengo chako changamoto kubwa ambayo tulikuwa tunakutana nayo ukienda ukiendai ni baadhi ya watu kukosa uelewa kwamba labda labdatoa kuzungumza, kuzungumza ukienda kwenye taasisi hizi pia walikuwa na, wana, wana fulani wa kuzungumza lakini baadaye waliweza kutoa ushirikiano mzuri baada ya nafikiri tamko la serikali kwamba atoe ushirikiano kwa vyombo vya habari lakini kikubwa ni hicho tu Mm, lakini tuipambana nazo mmewezaje kuishinda tumeishinda kwa elimu ambayo inatolewa kwa kakufata kanuni zote za afya ambazo serikali imekuwa inatuelekeza natue, kupitia watalamuwake wa afya nandomaana tumeweza kuilinda lakini pia hadi akiaanaaakintaadhzile bado kuchukua ingawa serikali imeshatangaza kwamba kwa sasa hivi, sirikali, tanzania chini sana na pengine hamna kabisa lakini zile bado kwamba mm, kwamba tunawe mikono mara kwa mara na, na mtu naye karibu sana mm. asante tukumbushe jina ya maendeleo moja kwa moja kwenye ofisi ya meneja wa vipindi isfm naye pia atajitambulisha jina lake kisha atatuambia ni namna gani amehakikisha vipindi vinaendelea na watangazaji wanakuwa salama hasa katika sehemu zao za kazi na huko ambako wanashiriki katika kuandaa vipindi vyao uh, mi kama ulivyosema ni meneja vipindi na jina langu ni drats mgina na jina la kikazi ni vand uh, kikubwa ambacho kilifanyika uh, kwanza kwa sababu wizara na vile vile watu wa afya walitoa miongozo ya jinsi kuakikisha kwamba tunaendelea kufanya kazi uh, lakini vile vile tukijilinda ili tupate maambukizi ya virusi vya korona kwao tulifuata zile hatua ambazo wizara ilitwambia na hata watu wa afya wa halmashauri a mji walitwambia na kwa sababu kazi yetu tuna tunashirikiana vitu vingi tuna vitu vingi kwa kwamaana yawamba uh, aushika kwa, kwa mkono kuna mouse, kuna computer, uh, tuna, tuna, tuna kwa tuka, tuka, tuka umakini zaidi katika swala la kwamba kwa vile vitu vinakuwa visafi kunauna ya zadi katia aaaaam vinawekwa nje mda maoas an kia tuoka la kwa kuakikisha kwamba kazi inaendelea kufanyika uh, lakini hatupati maambukizi yani ofisi isiyo sehemu ambao labda mfanyakazi unachukua virusi vya korona unapeleka mtani au unapeleka nyumbani kwao kwa, kwa ofisini tulihakikisha kwamba panakuwa mahala salama asilimia mia 1 kwa baadhi ya kampuni tuliona zilipunguza baadhi ya wafanyakazi lakini pia kuna mambo mengi sana ambayo yalibadilika katika utendaji kazi kwenye kituo chako utendaji kazi ulikuwa vipi na kitu gani ambacho kilibadilisha mfumo tofauti na vile ambavyo mlikuwepo mwanzo uh, bahati nzuri kwetu atukufikia katika kiwango cha kupunguza idadi ya wafanyakazi uh, lakini kuna baadhi ya mambo ambayo yalibadilika kiasi kwa sababu moja Uh, tulitoa tangazo la kusema kwamba hatutapokea wageni uh, kwa maana ya kwamba wale wageni ambao labda ilibidi waji kufanya mahojiano labda entertainment uh, au mahojiano mengine tu ya kujenga jamii kwa namnama ujaunyingine na kitu amacho kwa unafanya ni kwamba Uh, tulikuwa tukitumia simu zaidi kuwaoji watu na sio kukutana nao ana kwa ana au wao kuja hapa uh, kuja hapa kazini lakini kuna wale ambao wanafanya vipindi ambayo vinatuingizia pesa moja kwa moja uh, kuna madaktari kwa ma... sio madaktari kuna kuna watu watibalishe dawa asili wahubiri wenyewe waliendelea kuja lakini hao vile vile walitakiwa wali, wali ukikisa kwamba wanafuata maagizo yote ya wizara na ambao, sisi, tuli, tuli ungeza, na maagizo mengine ambayo kulingana kazi wizarana maagizomengimaossonena a a ilibadilika katika nafasi hiyo kwamba a tuna wageni wengi a tuliwazuia baadhi wageni kuja lakini vile vile hata ofsini tulipunguza idadi ya vikao na uh, na na na ili ilitokana ili ya kwamba kwa vile serikali haitaki tukutane kwa muda mrefu kwa kwaio tulipunguza idadi ya vikao tukawa tunakutana kwa njia ya mtandao pamoja na yu, kuna changamoto yoyote ambayo labda ilikukuta uh, changamoto haiwezi kukosekana katika janga la virusi vya korona ni, ni virusi ambavyo vimeleta changamoto nyingi uh, kwenye masuala mazima ya kiuchumi kulikuwa kuna changamoto uh, kwa maana ya kwamba masoko yalipungua yani idadi ya watu ambao walikuwa wanatangaza ilikuwa imepungua kwa kiwango kikubwa kwa sababu uh, kuna wengine ambao kutokana na corona walifunga biashara zao au hata kama biashara zilikuwa zikiendelea uh, lakini uzalishaji ulikuwa mdogo hata kama uzalishaji labda ulikuwa mkubwa uh, wateja hawakuwa wengi kwa hiyo uh, labda mteja alikopo akilipa akilipa kiwango kikubwa inabidi kiwango caesa a a a eh, kanoaa na kutumia kwa njia ya simu na njia ya simu sio nzuri sana kwa sababu e, mahojiano ya mtu wa simu na simu e, hayakupi, e, hayakupi upana mtangazaji kuweza kumuoji huyo mtu lakini hata yule awezi akafunguka vizuri lakini vile vile hata ubora wa sauti e, kwa hiyo kulikuwa kuna changamoto kadha wa kadha lakini hizo ni moja ya changamoto ambazo zilitokea katika janga la korona kuna shirika au wizara nywa ya afya walioweza kuwasaidia kwa namna moja ama nyingine kuhakikisha kituo kinaendelea kuripoti taarifa hizo yeah, uh, kuna wenzetu wa n tanzania uh, watu waboresha uh, habari hawa uh, wamekuwa ni watu ambao wametusaidia wa, wa, wa sana katika um, katika janga hili la korona na wanaendelea kutusaidia uh, kwa maana ya kwamba wamekuwa wakitupatia semina nyingi uh, jinsi ambavyo tunaweza tukaendelea kuzalisha maudhui ya habari uh, huku tukiendelea kupambana na virusi vya korona uh, lakini vile vile Uh, wametuwezesha sana uh, katika swala zima la hizo semina ambazo tumezipata uh, na hata misaada mingine ambayo hiyo internews ni mmoja wa watu ambao maakika wamefanya kazi kubwa sana na wanaedeea kufanya kazi kubwa sana kwa vyombo vya habari halmashauri ya mja makambako chini ya mkurugenzi uh, mganga mkuu bega kwa bega katika swala zima la mapambano haya ya virusi vya korona na lengo lilikuwa ni kuakikisha kwamba ile kauli ya mweshimiwa rais ya kwamba tunaweza tukaendelea kufanya kazi e, huku tukipambana na virusi vya corona kwao kwa, kwa ushirikiano huu ni kweli tumeweza na hakika tutaweza tumepambana vya kutosha tukumbushe jina deograts mginameneja vipindicf lisha jarida letu la leo na amia kwenye ofisi ya meneja wa isfm radio mr jacob mwenga naye atatueleza ni jinsi gani wamefanikiwa kupambana na changamoto ya uchumi pamoja na kuhakikisha kituo kinasonga mbele licha ya kwamba janga la korona limeharibu kwa upande wa masoko sisi kama kituo cha isfm tulipokea taarifa hizo kwa mshtuko kidogo lakini kikubwa kwamba tulikuwa tuna namna hatuwezi kuzuia kwa sababu tayari lishaingiana ni janga la kitaifa na la kimataifa kilichofanyika mimi kama meneja ilikuwa ni kuitisha kikao cha dharura na kupanga mipango e, thabiti kuona namna gani tunaweza kujikinga na kuwakinga wengine pia ambao tunawaendea hasa hasa kama vyanzo eh, vya habari ambavyo tumekuwa tukiwatumia katika kuandaa maudhui yetu na katika kikao hicho pia ni kuangalia namna namnagani eh, tutaweza kuendesha eh, kituo chetu pasipo kuathiriwa na janga hili kama ambavyo unakumbuka E, baada ya kuripotiwa mgonjwa mmoja lakini e, siku chache mbele shughuli mbalimbali zikawa zimezuiliwa lakini pia baadhi ya makampuni yalisitisha matangazo baada ya kusitisha matangazo manake pesa hizo tunazikosa manake e, mapato ya redio yangekuwa au yalishuka sasa kama yameshuka manake tunakwenda vipi wakati wakatii bado inahitaji ya kila k kila siku bado zipo pale pale na ziwezi zikapungua hiyo e, tulipanga hiyo mipango lakini pia ni kuona namna gani pia e, tunafanya kazi ikiwemo pia e, kufuata tahadhari zote ambazo zimekuwa zikitolewa na wizara ya afya ikiwemo hapa ofisini kuweka e, maji teririka na vitakasa mikono kama lakini pia na sabuni ya kunawia mikono hapo mapokezi au wakati mngine anafika au mfanyakazi yote anapofika hapa ofisini lazima nawe na pia anapokuwa katika chumba cha habari chumba cha utengenezaji vipindi au uzalishaji vipindi katika maofisi pia mbalimbali akishe kwamba ananawa mikono mara kwa mara na pia kuvaa barakoa hasa katika maeneo haya ya ofisi na kama ofisi tulijitahidi kununua vifaa hivyo na tukija katika upande wa teknolojia au vifaa ambavyo vimekuwa vikitumika katika ukusanyaji wa maudhui uh, tulifanikiwa pia kupata uh, Code ambazo zinanasa sauti kwa umbali yani chanzo au yule ambaye unamhoja hata kiwa mbali kidogo ana uwezo sauti inaweza kusikika vizuri lakini pia katika upande wa vipindi e, tulisimamisha kwa muda wageni kutokuja ili kuondoa ile mwingiliano mpaka pale ambapo tuliona e, sasa tuna uwezo wa kuwakaribisha tena wageni wetu waendelee kuja nini kilifanyika kipindi ambacho biashara imeyumba uchumi umeshuka ili kituo kiendelee taarifa ziendelee kutoka nini ambacho kilifanyika uh, unajua wanasema inatakiwa ucheze na wakati au ucheze na nyakati uh, na changamoto yoyote inaweza kugeuka kwa fursa kwa hiyo uh, tuliona katika upande wa maswala ya afya watu bado wapo nyuma wanatakiwa kuelimishwa o, tunashukuru mungu tuliomba e, kiasi cha fedha kutoka kwenye shirika moja la internews ambalo tupo nao ubia tupo tunafanya mradi waboresha habari na wakatuwezesha kiwango fulani cha fedha kwa ajili ya kuandaa vipindi lakini pia kurusha vipindi na kulipa posho ndogo ndogo kwa wale ambao wanafanya kazi kwa hiyo tunashukuru tulipata hicho kiwango kidogo lakini pia tukuishia hapokwenda mbali zaidi kuwatafuta hawa zaidi zaidi awa wanaojiosisha na maswala ya tiba asili kwa sababu ni afya ni jambo ambalo linahusiana na afya e, wengi wamejitokeza kuendelea kufanya vipindi vya kuelimisha kuhusiana na masuala ya afya kwa sababu kutokana na nyakati au wakati uliokuwa nao huwezi ukazungumza mambo mengine yakaeleweka na watu wakapata hicho ambacho ana pengine anatangaza au anakizungumzia tofauti na maswala ya afya mtu akiumwa lazima atakwenda kutibiwa hata kama ipo lakini kusema sasa hivi eh, kuna kuna kamaonakuna matangazo ya biashara gani watu bado walikuwa kwamba nah, nikinunua leo kitu cha milioni kumi ikitokea mbali Zahidiko, matangazo ya kibiashara eh, zaidi yalikuwa ha, hata wamiliki au hawa biashara walikuwa wame Sitisha, karibia wote kwamba hatuwezi kutangaza kwa sababu wanunuaji kwanza uh, mizunguko tunasema mwingiliano kutoka watu kutoka pengine mbea kuja hapa makambako au kutoka kule songea kuja hapa au kutoka iringa kidogo ilikuwa kwa kiwango kidogo kwahiyo kutokana na hilo tulijikita pia kwa watu wa afya ili e, pia nao wachangie kiasi fulani cha fedha basi li mambo ya kwenda lakini pia Uh, tumeshirikiana na serikali kuhakikisha kwamba tunaendelea kutoa elimu ili watu waendelee kujikinga na virusi vya korona na ndio maana kumekuwa na mafanikio makubwa kwa upande wangu nimeona wizara ya afya na vyombo vya habari wamepambana sana kuhakikisha ili jambo linamalizika haraka kwa waandishi wa habari kuripoti hizo taarifa na wizara ya afya nao kupambana kwa namna yao vipi kwa upande wa vyombo vya habari serikali imewawezesha kwa namna moja ama nyingine kwa hakikisha pia mnapambana na hili jambo ipasavyo uh, kwa upande unajua tunaposema kwamba hili lilikuwa ni janga la kitaifa hata serikali yenyewe maanayake kuna shughuri fulani zilisimama ambazo zilikuwa zinaingizia mapato serikali kwao pia kuna matangazo ambayo yalikuwa yakiendelea kuchezwa hapo ambayo yalitolewa na serikali eh, kupitia eh, eh, mkoani kule lakini hayakulipiwa sisi tulishiriki nasi kama mchango wetu kama radio kuhakikisha kwamba jamii yetu inakuwa salama kwa sababu tunaamini kama watu hawa tusipoelimisha e, ndio wateja wetu maanake wakipata korona pengine wakafa manake tutakosa wake, wateja siku ya kesho kwaio kwa upande kwa wa serikali nayo pia e, hasa kwa ngazi ya mkoa nao walikuwa wakisema bwana kwa sababu hili limetokea tu kama mhatukuwa na fedha ambayo tuliitenga kwa ajili ya matangazo au kwa ajili ya kulipa vyombo vya habari kwao hakuna pesa yoyote ambayo tumeipokea kutoka serikalini e, tunawashukuru uh, mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra walitupa matangazo kwa sababu pia wao ndo wanaotusimamia vituo vya redio na walitulipa kiwango fulani cha fedha serikali inategemewa hasa sisi wananchi huku chini tunafanya tuna nini na hata serikali inaweza kufanya swali langu la mwisho hapo kwa sababu tu, umezungumzia ume tisiara hii kuwezesha lakini unafahamu pia kuna mamlaka mbalimbali ambazo zina dil na mapato na umezungumza swala la uchumi kama uchumi ulishuka vipi kwa uhusiana na mapato yani ulipaji wa kodi kodi zimesimamaje hapo Uh, kwa upande wa kodi ha, kwa bahati mbaya hatuna waraka wwote uliotolewa m- majirani zetu pale kenya kuna baadhi ya, uh, bia, ya tozo zimeshushwa nyingine zimefutwa kabisa lakini sisi kwetu tanzania kwa sababu uh, siku ambazo zilifungwa shughuri shule zilikuwa ni chache kwa hiyo uh, mamlaka au serikali haijaona kama kuna athari kubwa kiasi kwamba kuna haja ya atizama eh, makampuni wanaofanya biashara na na, na katika nchi hii lakini kwenye upande wa kodi kwa kweli hatuna waraka wote kuhusiana na kwamba kuna punguzo lolote hakuna waraka kwo kodi inalipwa kama kawaida na uzuri trah unalipa kile ambacho ume yani faida ambayo umeiingiza ume asilimia yao unawapatia kwahiyo naani haito tuathiri sana lakini kama wakati mwingine wanatakiwa watizame ili kwa sababu kama vituo vya redio vinatoa huduma kwa asilimia kubwa yani ukisema upime kazi ambayo inafanywa na kituo cha redio alafu ukaiweka iwe kama gharama e, utapata gharama kubwa sana kwa mfano m gamidi mtu anafuatilia redio yeye has, anaposikiliza haripii chochote tofauti na wenzetu wa tv unakuwa na kingamuzi unalipa ukilipa ile pesa inakwenda kwenye kampuni lakini sisi wa radio mtu anasikiliza maudhui mazuri basi akifurahia basi wewe mwenye redio haupati kiwango chochote cha fedha Uta, utajua namna gani unaendesha kituo chako namna gani unaweza kupata pesa au unapata faida kutokana na kusikilizwa kwako tukumbushe jina jina langu kwakoauushinalangu mwenga jarida ya maendeleo asante sana kwa kusikiliza klabu maendeleo ya 995 ambayo inakujia kila siku jumamosi ya jumamosi kuanzia mida ya saa kumi kamili jioni hadi saa 11 kamili jioni na marudio yake ni siku ya jumanne saa tatu kamili asubuhi na leo sina la ziada kupitia jarida hili ambapo tulikuwa tunaangalia namna gani vyombo vya habari vimepambana na janga la korona na kuhakikisha wanasonga mbele na mapambano na kuenaendelea pamoja na kuchapa kazi basi nichukue fursa hii kuwashukuru wote ambao wamewezesha kipindi hiki kwa siku ya leo shukrani zangu za dhati kwa mwenyezi mungu lakini pia nishukuru sana uongozi mzima wa kituo cha Appins fm radio kwa ushirikiano mzuri ambao wameutoa kwangu niwashukuru sana waandishi wa habari wote ambao wamejitolea kuzungumza na kutuambia changamoto zao lakini pia nishukuru sana internews tanzania ambao wao wamehakikisha kipindi hiki kinafanikiwa mpaka kuruka kupitia isfm siku ya leo mimi ni gadi mlwilo alimaarufu kwa jina la gamid asanteni kwa kusikiliza jarida hili na usikose kusikiliza marudio yatekewe siku ya jumanne Dania Club Mendeleo M Dania Club Mendeleo Mdania Club Mendeleo Mundania Club Mendeleo, Mendeleo. Records Record. Record. yeah, yeah. oh. Picture La like kutisha ah. Coronavirus oh. Narrow nikia mka na ingia zangu kwanza insta habari mpya huko ndiko nasipata omy oh god gonjwa lisha fika no makundi tena no kukumbatiana no kubusiana no kushikana ye yeah tekea na makundi sio lazima zibapua kama chafya chafyalimebana na mikono tena na wanawa wa tena usafi zingatia ndo wizara shatamria safari sio sio shatamriasafaiio aima kusafirio sijkaa ndo usafiri safari sio banana ooausafirisafaii aima kusafi hebuka salamuza kueana mikonokijana babamaaisina madoktawatu aichagui kijana nze usafii uzingajiwe osha mikono kila muda hebuka kubu sana ovyo kusalimiana kwa mikono ebarozi kwa mwenzako kufikisha yo nisomo kemea mikusanyiko ya watu wengi mana do inasambaa sana jumiya muda wako watuze na banana, banana, Daniel banana Daniel salamu tuzozoea kupeana mkono ili ujiweke salamu ifuka salam akuana mikono uwekijana baba manwa sina madokta matuoji