kila nchi na kila mdau katika jamii ana jukumu la kuhakikisha ufisadi unatokomezwa kwani athari zake hazichagui wala hazibagui uwe masikini au tajiri umeendelea au unajikongoja unapora haki za elimu maendeleo afya uhuru na hata kuchochea migogoro mimi ni nihi obuchunju na haya ni makala ya afya chachu ufisadi unawapora watu haki zao masikini na wasiojiweza wanateseka kwa kiasi kikubwa na ukwepaji sheria huzidisha ukubwa wa tatizo ni matamshi ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres asililifahamu guteres ni kuwa nchini kenya rais huru kenyatta analalama kuhusu ufisadi huyu ni rais kenyatta akizungumza na vyombo vya habari kwa lugha ya kikuyu hapo awali Hello h mairiamiga heya äk ä e å årä na åå naåra nä ikå hå thä karii igä rä nä ikå hå thä ka nd irioni ä mwe na ikå hå thä ka kä Can you tell me what the president is saying exactly. so anasema yes wase ku, ku mm -hmm. ati bilioni mbili zitatumika mm -hmm. uh, kwani bilioni mbili ni pesa nyingi na kwani ni watu wangapi wewe binafsi mm -hmm. ama watu wenye wanao wenyewanaowa wanaosema bilioni nyingi ni hmm. phela nyingi wao wenyewe wanatumia pesa ngapi hmm. anasema kwa mm-hmm. siku yes. kunapotea mhela nyingi sana mm-hmm. bilioni mingi ke ni pesa nyingi mm-hmm. yes. so ithe the, president comparing the two billion yenye anapoteza kila ama t billion yenye inakuwa sen kwabbi na the theamunt inapotea Basis to corruption mm-hmm. and also the amount that some of these politicians spend mm-hmm. to BBI. So then he's asking mm-hmm. the money that we lose to corruption can it equate to these two billion shillings that we're gonna use for BBI? So, or, to put it simply, we are losing a lot of money or we are losing more than two billion shillings. Yes, okay. nilimuuliza nicolas mwiraki ambaye ni mwanaekonomia anayehusika na masuala ya bajeti za afya ni vipi sekta ya afya inaathirika na kupotea kwa bilioni mbili kama anavyosema rais huru kenyattanakama really yes. ni ukweli kwamba nafkiri rais anaposema tunapoteza bilioni mbili kila siku Uh, lazima kile ambacho anasema mii siko kwa nafasi ya kusema na kwa hivyo naamini rais alisema ukweli lakini kwa kiafya ni kusema hizo ni ni pesa mingi sana ukiangalia kama bajeti yake ya afya um, karibu uh, bilioni tano bilioni nane ikienda sana bilioni kumi namoja na nairobi ni kaunti ambayo iko na wafanyakazi wengi sana madaktari hospitali mingi mingi na tukisema nairobi inatumia kama bilioni kumi ama bilioni nane kwa uh, uh, afya kwa kila mwaka ni kumaanisha kila baada ya siku tatu nne tano tunapoteza pesa ambazo zingetumika kulipa madaktari kununua madawa na kuleta vi za afya za nairobi kwa mwaka tunapoteza kila baada ya siku m2ili tatu 4ne tano mwaka jana mwezi wa oktoba lilian simiyu mwenyeji wa hapa nairobi aliumwa na mbwa wataalamu wa afya wanashauri matibabu katika saa 24 kwa yeyote anayeumwa ili kuepuka matatizo ya kichaa cha mbwa lilian anasema kidanda chake kilimfichulia ufisadi uliokithiri katika sekta ya afyaso nikaanza kufanya nione hinawezapata wapi na a so nikapigia rafki yangu ambaye ni daktari anafanya kazi makue makueni akaniambia bs ukienda kwa inafaaikue f h nikapata information kuwa uko ukienda hauwezi pata hiyo watakudirect ukienda ukienda kwa kwa public hospital but didn't to hizi hospitali hautapata utatumwa kwa utatuma kwa em so after iambie hivo mi nikaamua kuenda kwad hzi so vitu zi zinafaa zikue fr haunso kaendaporkamba kabidi so niende tu kwa kwahizoso ikabidi nianze niipate hiyo doa the m hat nilikwa i0 like so ikabidi nitumie tu hiyo pesa u e hee kama ma, izo madawa zingekuwa ningepata chanjo fr venye natakikanatmpiitmia kutibu hiyo chanjo ya umbo kwa sababu six doses five doses na moja nilikuwa anatumia0 yeah. unapata ushawishi kwamba labda kuna ufisadi ambao unahusika hapa ndani ili ilino you know, dawa ambazo zinafaa kupatikana kwa serikali ama kwa hospitali za serikali mm. hazipatikani ila unaambiwa enda katika vituo vya kibinafsi unadhani tu Mm. e eh, kutokana na my experience ama myi amaexdi thatm mimi nina amini kuwakuna ufisadi mingi sana inaendelea kwa sababu i dont see how it will be sioni venye hizi zote hazitakuwa na hizi dawa but ukienda kwa chemist ama ukienda kwa any place ya kibinafsi unapata hiyo dawa iko ili kuthibitisha madai ya lilian nilimtuma mwanahabari mwenza mapema mwaka huu katika kituo hicho cha afya alikwenda kwa kigezo kuwa nduguye ameumwa na mbwatdguyn mdog lm kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na ofisi ya umoja wa mataifa ya madawa na uhalifu unodc rushwa au hongo kwa maafisa wa umma ipo katika kiwango cha juu mwezi mmoja baadaye nilirejea pale na kigezo kilekile kile, mtoto wangu wa amemwa na mbwa ni mwendo wa saa bil asubuhi nimefika hapa kwenye kituo cha kibera health cent nataka kumweleza daktari kwamba nina mgonjwa ambaye amemmwa na mbwa hivi nataka tu matibabu ya dharura ili kujua ukweli kuhusu dawa hii aina ya ntirabis hiyo na tut ni daktari wa mifugo anayefanya kazi na shirika la World animal kulingana naye dawa aina ya antirabis yafaa kupatikana katika kila kituo cha afya cha umma wakati wowote wa uh, kama ni vyema f sa hiyo sa hio u na umbkma hosptalni karibu kama hospitalimbai unaezapeana mudaadimasaa 24 baada ya masaa ishirini na nne hata ukifanya nini virusi wanga zimeingia kwa mwili so kusaidia inakuwa ngumu hospitali za serikali ndio tuna sana sababu so, hiyo dawa wanga inapatikana kwa hospitali za serikali inakuwa private utaipata lakini bado bei iko juu inaibuka ni jambo ambalo limechukuliwa kwa kawaida mwenyeji huyu ambaye ni tabana sauti yake ana kisa sawa na chalilian tulipeleka babangu hospitalienyewe tukaenda kwa daktari akapima mgonjwa akaona maradhi akonayo kisha akatutuma kwa famasi ania madawa kasm madawa patikana o kwahospitali hulka ya baadhi ya maafisa wa afya dawa katika vituo vya afya vya umma na kupeleka kwenye vilee vya kibinafsi inasemekana kuto kuwa jambo geni mwanaekonomia wa bajeti za afya nicholas mari anasema hilo siyo jambo geni ni swala ambalo linafanyika na limekuwa likifanyika katika idara ya afya kwa wakati mrefu sana unajua kwamba Uh, esa um, madawa ni bidhaa vya afya ambavyo viko na pesa vinaweza uzwa viko naman watu wanawezalipia kupata zile dawa na ukiweka binadamu mahali ambapo pana, pana asali watachovya uh, kwa hivyo ni jambo ambalo linafanyika na linafanyika kwa sababu uh, wananchi wengi uh, wanapata baria ya kupata zile madawa Um, wakati ambao wanahitaji kuna bariazi zingine ambazo uh, zinafanya kukuwe na dmand ya madawa kwa private sector ni kwa sababu uh, wananchi wanaweza prefer ama wanaweza uh, ona ni rahisi kwenda kwa private sector kupata yale madawa kuliko kwenda kwa public sababu inaweza kuwa ni kwa historia wanajua kwamba huenda akuna madawa kwa public sector, ama kupata madawa kwa inaochukua muda mwingi ama ni mbali kuna foleni hivyo wananchi wengi wanaprefer kwenda pale kwa fama kwa sababu pia ile n ya fma si kubwa kama ile hospital. hospitali ukienda kwa hspitali lazima utaambiwa anunua kitabu pata kadi ona daktari e, enda kwa foleni ya kupatandopate madawa mbayo hiyo ndo mbayo inafaa lakini jinsi vile huku nje uh, regulation ya yaama um, si thabiti hapa kwetu kenya ni hospitali kubwa za umma ama ni hospitali ndogo za umma ambazo zinachangia huuuvu katika sekta ya afya hospitali zote zimeathirika hakuna hospitali ambayo haina binadamu ani tabia ya binadamu ya kuchukua yale madawa na kunifau, kunufaika uh, kupitia ni wizi ni wizi wa madawa Good. lakini pia um, uh, Uh, ningesema kwa upande wa umma uh, ndizo zinapoteza madawa sana katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita baadhi ya wahudumu wa afya wanasemekana kuhusika kwenye uovu huo hilo likichangiwa pakubwa na mgogoro kati ya aliyekuwa gavana wa nairobi mike sonko na mamlaka ya nms hata hivyo haijakuwa rahisi kubaini ni dawa zipi zilikabidhiwa vituo vya afya na nms katika mwaka huu wa kifedha hadi kupeperushwa kwa makala haya wakuu wa afya katika nms walidinda kulizungumzia swala hilo hili likiibwa maswali kuhusu uwazi katika sekta ya afya baada ya mamlaka hiyo kutoa uongozi wa idara ya afya swala hilo linaungwa mkono na wanaharakati wanaotaka mageuzi katika sekta ya afya katika kaunti ya nairobi My name is David Odiambo. I'm the chairperson of an organization known as Maternal and Neonatal Health Coalition of Kenya in Abbreviation MNH Coalition of Kenya. Of greater concern uh, has been uh, a lack of lack of public participation uh, in the budget making process. As a coalition, we found it very hard to participate in the budget making processes. Uh, which have been coordinated by the NMS. And uh, this therefore raises a lot of queries and uh, questions. And uh, therefore, it's very paramount for uh, the NMS to provide these avenues so that civil society organizations and members of the public can participate in this public participation so that they can share their views and inputs. as far as uh, health is, is concerned mimi ni henix obuchunjo