5 ya hewa chafu ya hewa kaa inatokana na utumizi wa vyombo vya usafiri kama vile magari na pikipiki hewa hii chafu ndio chanzo cha maradhi mbalimbali na kupanda kwa viwango vya joto ulimwenguni mbinu a usafiri isiyochafua mazingira ni utumizi wa baiskeli na kutembea kwa miguu karibu katika makala ya mtu na mazingira leo tukiangalia baiskeli kama usafiri usiyochafua mazingira jina langu ni faiz musa idadi kubwa ya watu ulimwenguni wanatembea kwa miguu ama kutumia baiskeli kama usafiri wao wa kutoka sehemu moja hadi nyingine nchini china asilimia 6 ya wakazi wanaotumia usafiri wa baiskeli na hili ni mojawapo ya sababu ya taifa hilo kupiga hatua katika utunzaji mazingira utafiti uliofanywa mwak216 na shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia masuala ya mazingira yani unaonyesha kuwa katika bara la afrika utumiaji wa baiskeli ni asilimia a peke geoffrey otiato mulindi ni mbebaji wa abiria kwa kutumia baiskeli katika kivuko cha feri eneo la likoni mjini mombasa biashara ya baiskeli kwangu mimi sioni ubaya wake huwa sm unapata sagine unakosa mimi ukivy yangu naokopa pikipiki sababu inaweza kuanguka deinatumia mafuta na baiskeli yangu ni mimi mwenyewe na nguvu zangu tu kulingana na hiyo mambo ya moshi ukipata pikipiki tukutuku magari natoa moshi lakini baiskeli hiyo ni natural inaenda unatumia nguvu zako azina ya moshi na tena iko mjini mombasa usafiri wa haraka ni pikipiki piki. ni aina usafiri unaopatikana kwa urahisi sana katika kila kituo cha usafiri na mitaani ila wapo ambao hadi sasa wanapendelea kubebwa kwa baisikeli kwa sababu ya usalama na unafuu wa baiskeli dokidu bora na usafiri ambayo kila mnanjia yanaweza kwa foti kwa sasa sisi tuseme hivi abiria tuko nao kuna wale wanaenda kwa pikipiki ambao wanaenda mbiombio aataakenda haraka na kuna wale wateja wete, wetu ambao wanaenda pole pole wanajua baisikeli hata akianguka umia. kwa umiaakastma kusema kweli tuko nao ripoti ya shirika la uip inaeleza kwamba barani afrika uendeshaji wa baiskeli unahusishwa na umaskini na kukosa elimu na magari ndiyo yanaochukuliwa kuwa na hadhi ni kutokana na hili ambapo mataifa mengi afrika ya afrika yanaowekeza katika ujenzi wa barabara za magari tu jambo ambalo pia limeongeza ajali nyingi kwa watumizi wa barabara na uendeshaji baiskeli amos masanga anaeleza kwamba aliwachana na baiskeli na kuanza kuendesha pikipiki yakiamini piki ni kuendelea kiuchumi kitambo nilikuwa nikifanya kwa baiskeli kama miaka miwili hi nilikuwa na maono nikaona at least sasa ninawezapanda kidogo baiskeli nilikuwa nina, ninatoka chasho nilikuwa natumia nguvu sana lakini sahizi ni kama sasa nimepumsika niko kwa pikipiki pora niweke nye, mafuta yangu na niwe makini barabarani naona mambo si mabaya ni ukwelibiskli haitoi moshi lakini pikipiki tena inalingana pikipiki inatoa moshi gani lakini ukiitunza vizuri pikipiki iko sawa ni kutokana na dhana hiyo ya umaskini ndiyo inakuwa vigumu kwa watu kuhimizwa kutumia baiskeli kama njia ya usafiri ili kuepuka kuchafua mazingira idadi kubwa wanafunzi wanasoma shule ambazo ziko mbali na majumba yao hivyo wanatembea ama kutumia usafiri kufika na kurudi kutoka shule mkurugenzi mkuu wa shirika la unp eric solhem anaeleza kwamba watu wanahitajika kuepuka utumizi wa magari na kutembea zaidi ama kuendesha baiskeli uchafuzi wa mazingira ndiyo unaua watu pakubwa tunahitaji kukabiliana nao kuanzia katika mazingira na kiafya tuungane kubuni sera zitakazotumika katika miji yote ulimwenguni tunahitaji kuanza kutumia usafiri wa baiskeli ili kutengeneza hewa safi kwa mapafu yetu na kuzuia hewa chafu kwa watoto na watu wote ili kila aliye mjini aweze kupumua kwa uzuri kando na beiskeli kuwa uchukuzi wa nafuu na usiochafua mazingira pia unaimarisha afya ya mwendeshaji kwa sababu anapoiendesha anakuwa anafanya mazoezi kabisa samuel jerimani anasema amekuwa akiendesha beskeli kila siku akienda kazini na katika shughuli zake na kwamba imemfaa kiafya kiafyassi kidogo unafaya mazoezi kidogo mwili mwilnakuwaaiku ngumu maji kuja kwa makoti kujaa haraka moshi moshi ya pikipiki inakudhuru kwakujia kwa kifua hata mwendeshaji mwenyewe inamdhuru baridi na mdhuru kifua uendeshaji baskeli wote niliooji katika makala haya hawaelewi umuhimu wa baskeli hizo katika kuyatunza mazingira na kupunguza joto limwenguni lakini wanafahamu umuhimu wa basikeli hizo kiafya kama anavyojieleza kosms magranga ambaye baisikeli ndio usafiri wake wa kila siku tunaendesha baisikeli kwa sababu tunajua wazi tunafanya pia mazoezi kabisa tunatengeneza pia misuli kupitia baiskeli mimi nasema ya kwamba baisikeli kwangu inatosha kabisa haina haja ya kwenda kwa pikipiki hapo sasa nasema ya kwamba baisikeli haina moshi wala baisikeli haitumii mafuta daktari jalabashiraf anaeleza zaidi faida za kiafya kunendesha baisikeli kwamba inamwondolea maradhi madogo madogo kwa sababu anakuwa anafanya mazoezi ya kila siku ambapo ni nadra kwa wengi kufanya mazoezi kutokana na harakati za kimaisha inasaidia katika upunguzaji wa presa inasaidia katika magonjwa ya kisukari na vile vile katika magonjwa ya mafuta mwilini ynstro yani upelekaji wa baisikeli unaipa nguvu misuli yako na mifupa vilevile daktari ashraf anaeleza kwa nini hivi sasa kila mmoja anafaa kumiliki beskeli mijini na vijijini ambapo mojawapo ni kwamba unafika haraka katika eneo inalokwenda kwa sababu ya msongamano wa magari ambayo hushuhudiwa kila asubuhi na jioni hivyo kwa alie na usafiri wa baiskeli inakuwa rahisi kupenyapenya katikati ya milolongo ya magari kwa vile baiskili ni chombo ambacho hakitumii petroli hutoi e, moshi ambao ni eal mbaya katika mwili wa binadamu inaweza kudhuru na kuleta maafa tungu nzima ikiwemo kifua mafua na hata baadhi ya yaeal zinazotolewa zile za benzin zinaweza kuleta hata kansa utumiaji wa baskeli bila shaka utachangia kasi ya mabadiliko ya tabia y nchi kupungua na kumnusuru binadamu kutokana na majanga na maradhi yanayoibuka kwa sababu ya kubadilika kwa mazingira daktari jalab ashraf anafafanua zaidi gari yatoa hewa mbaya ambayo inajulikana kama greenhouse emission ambazo ni chemicals kama hewa ya carbon dioxide yacrboioxde oxide na mithen ambayo inatoka inatokamana na benzin na hizi ndio ambazo zinajulikana kwa hivi sasa kusababisha ukame sehemu nyingi za duniani kwa vile inaongeza umoto katika ardhi global warming na kusababisha kuyayuka kwa barafu na kuleta maafa kama mafuriko na pia vimbunga baisikeli kulinganisha na magari aina kelele vilevile jinsia ya kike imekuwa na dhana finyu kuhusiana na uendeshaji baiskeli wanawake wengi nadra ona wakiendesha baskeli na pia vile vile ni nadra kuwaona wakipanda baiskeli hasa katika miji ambapo magari na pikipiki zinapatikana kwa wingi kama anavyonieleza swabra abubakar kwa ulimwengu huu hiyo baskeli ni kama ni kitu cha mwisho yaani hauna tena minzi nyingine unaona kwanza yakufika nyumbani utafika kuchelewa kwanza kwa mwanamke si nzuri kama uapeleka mwenyewe utakuwa uko lakini kama wapelekwa huku watetema mpaka kufika nyumbani ukajiuguze zaidi so ni hyari nitembee kuliko kupanda baiskeli changamoto zinazokabili uendeshaji wa baisikeli ni difwiri yaani michanga mingi wakati wa kiangazi na matope wakati wa msimu wa mvua kama anavyonieleza joffry tuseme wakati kama kuna kiangazi kitu ambao wanatusumbua sisi sana ni mchanga kama hiko, nini mchua limewaka sana ile mchanga wakati naseli inarudi nyuma ambapo kuchoto kama hiko hatukuwa na kazi sana vile ama mvua kama hiko pia hatuna kazi vile jeremia shundu anakubaliana na swala la kwamba ongezeko la magari ni sawa na ongezeko la moshi wa hewakaa unaosababisha jotokali ulimwenguni kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na kwa mtazamo wake ulimwengu unatakiwa kuzingatia kuanza kutumia magari ya umeme kama upande wa kupika waache kutumia makaa watumie gesi gesi na bayogasi kama ni upande wa magari abuniwe yale ya umeme alafu kama... ili kila mmoja aweze kushiriki katika kampeni ya kutunza mazingira na kupunguza kasi ya athari za mabadiliko tabi ya tabia nchi basi inafaa kila mmoja aanze kutumia baiskeli shirika la umoja mataifa la mazingira unep linapendekeza sera za kuhimiza watu kutembea na kutumia baisikeli kutenga asilimia ishirin ya bajeti kwa ajili ya miundo mbinu itakiwawakinga watu na ajali wanapokuwa wanaendesha baiskeli na vilevile vile mataifa yanafaa kuzipa baisikeli hadhi sawa na magari nam msikilizaji hapo ndipo tunafikia mwisho wa makala haya ya mtu na mazingira ambapo leo tumeangalia baisikeli kama usafiri usiochafua mazingira jina langu ni fai musa kwaheri