assalamu aleikum msikilizaji karibu kwenye makala usiwadharau waosha vyoo jina langu ni athman luchi baadhi ya watu wadharau vijana wanaoosha vyoo na kudhani kuwa ni vijana waliokosa mwelekeo na elimu lakini ukweli ni kwamba vijana hawa wanatumia fedha wanazopata kwenye kuosha vyoo katika kujiendeleza kimasomo na kimaisha mradi huu wa kuosha vyoo ulianzishwa mwaka elfu kumi na tano na shirika la maji na ufanisi kwa ushirikiano na serikali ya kaunti ya mombasa na hadi kufikia sasa vijana 26 wamenufaika pakubwa na mradi huu wa kusafisha na kuosha vyoo vilivyoko katika taasisi za umma kaunti ya mombasa watu hudhani kuwa kazi ya kuosha vyoo ni ya wanaume pekee lakini ukweli ni kwamba wasichana wenye elimu yao ya chuo kikuu pia wamejikita katika kazi hii usna abdullah musa ni msichana aliyepata alama C+ katika mtihani wake wa kidatu cha4 katika shule yopili ya masaha lakini kutokana na ukosefu wa fedha za kujiunga na chuo kikuu aliamua kuanza kazi ya kuosha vyoo anasema hali ngumu ya maisha kwa familia ilimfanya kutafuta kazi ya kuosha vyoo mwaka elfu kumi na tano ili kujitafutia riziki sawiana kutoa nafasi kwa ndugu wadogo kulipiwa karo na wazazi tulipopelekwa pale sisi tulikuwa wale wa kwanza kuchukula na maji ufanisi kuja kufanya kazi choo za nje ya ya soko it was twasbac so, na 2015 februari hapo so tukafanya tuliingiza choza huku na tulizipata katika state ambayo haikuwa hai nzuri Cause, wakati hu wa azikuwa na mtu ambayo alikuwa anaziangalia so ilikuwa ziko free tu mtu anaingia n yeah. tulijaribu tulipewa vifaa tulipewa spoti yote ambayo tulihitaji tukazirekebisha kwa kwa usafi kawaida vyo vya umma ni vichafu je walikumbana vipi na mazingira yavyo hivyo tulichukua muda kiasi ku, unajua ni kazi ngumu kukubali mazingira yale dho tulikuwa tumeshaelezewa but kukubali mazingira yale na kufanya kazi pale mpaka tukaa tumeizoea lichukua muda fttumeeza ile kazi tulianza kuona manufaa yake anasema baada ya kuzoea kazi hiyo alianza kupata manufaa je ni manufaa gani kutokana na kazi hiyo yakuosha vyoo sahizi nimerudi skul mimi ni mwanafunzi wa mount kenya university second wamtkeauieondi nafanya of business management na ni kupitia kwenye hino kazi ambazo nazipata na msadawikikuanajisomesha shule naye zuma chimera harison kijana aliyepata alama l katika mtiano wa kidato cha nne katika shule ya upili ya mwereni kulekwale mwaka eu212 anasema baada ya kumaliza shule alilazimika kuuza kahawa katika eneo la feri pia anasema kuwa aliyewahi kufanya kazi askari rungu kwa zaidi ya miaka miwili lakini azima yake kusomea uasibu hayikufifia kamwe nikaanza cpa section 1. Section 1, cpa ilikuwa basi na nl0 h nkalipa kusoma nimengang'ana na nimefika nimefika kwenye kwenye watu wengi lakini imefika wenye laki uh, yeah, je vijana hawa wanalipwa pesa ngapi wanapoosha vyoo festas kimanzi ni msimamizi wa mradi huo wa kuosha vyoo ananieleza And, uh, from the the the to tunakata five. kwa chama so hii nayo we we are in the process also. We want to give them the basic ya hiyo hiyo ndio ni tunawalipa kulingana na vile ile mapato ya ile mapato ya chooni kiengezeka na sisi maswali chungu nzima yamegubika vichwani mwa vijana hawa wasijui watapata wapi ajira tena baada ya muda wao kukamilika katika maji na ufanisi lichakuwa amepata elimu ya shida ni where are we going like tumemaliza shule hatujapata job bado nje so if at all opportunities itakuwa vizuri na na tupate kuwa informed vyuu vikuuu jeremia kiwoi ni msimamizi mkuu wa maji na ufanisi kandaya pwani na anafafanua mpangilio na mwelekeo watakuopewa vijana hawa baada ya hatamu yao kukamilika kukamilikagali ya kaunti kupitia idara ya vijana imetuhakikishia kwamba vijana hawa watapata nafasi za biashara kwanza kupitia ile 30 ambayo imetengwa ili vijana na kina mama waweze kujimudu kimaisha kwa hiyo wametuma maombi tayari tenda zitakapotangazwa vijana hawa watapata nafasi pili kuna hela hiyo ambayo nimesema ya Revolving fund ambayo kaunti inatoa kuwapa vijana ili iboreshe zile biashara ambazo wanazifanya naye festus kimanzi msimamizi wa mradi huo wa vyoo alikowa na haya ya kusema tumweleze sasa hii mradi ulianzisha imetufikisha hapa vijana wako ndio hawa tumewamenda toi sasautaasaia to. nilitaka kufahamu changamoto wanazopitia vijana hawa w kuosha vyoo este mwasaro na sande kaindi wanatueleza zaidi changamoto ni nyingi zenye nilipitia naswa kwa upande wa kusafisha ile mwanzoni cho ziligo, zilikuwa zilikuwachapu na si kwa si kazi nimezoea kitu ya kwanza ni ile kujibidisha nika-kujikubali na nikaendelea kufanya usafi nikaendelea na hiyo situation mpaka sasa niko sawa Kursu, sana sana sanasana kazi yetu unakuja una, una toa aina nyingi hasa uwezijua mtu fulani kazi tabia zake ziko vipi anakuja pale anakuaribia tu bila sababu anaanza kutukana lakini itabidi uvumilie na usu kwa sababu hapo ni kazini huwezi pia ukakuja sana mkaanza kupigana je yeah, vijana hawa wana ushauri gani kwa vijana wengine mimi kwa ushauri wangu kwa vijana ningewaomba sana wasichague kazi kazi ni kazi pesa zapatikana mali popote kitu kizuri ni ile mtu anajikubali na kujitolea kufanya kila kila jambo katika mazingira tofauti kwa vijana mimi nataka niwambie yakoama hata wale ambao walimaliza ambao walimaliza 4 las a year, year. awe na programu ya maisha yake programu nikisema programu kwa maanisha hivi yaani lenye amepanga ye kama wajua kama twasoma shule wa kuna, kuna zile miseemo ya kukuambiwaasile like like like yake aizingatie na awe ni lazima aichukuli vijana hawa hawakusita kutoa shukrani zao kwa shirika la maji na ufanisi kwa mwelekeo wa maisha waliopata kutoka kwa shirika hilo with maji na ufanisi nimeenda sul imefungwa biashara yangu so at least niko na mali kama tatu hivnapata pesa na ajilia niko na biashara nauza mapambo ya wanawake maji na ufanisi imetu imetusaidia pakubwa kama vijana imetu empower msikilizaji usidharau kazi anayofanya mwenzio kwani haujui anapata manufaa gani kutokana na kazi ile na hali yapo sina la ili anatamatisha makala usiwadharau waosha vyoo jina langu ni athman luchi