namba zimepungua sana nasikwa hospitali za umma peke yake hata zile za kibinafsi watu wengi wanaogopa hospitali wanafikiri madaktari wana korona wanafikiri hospitali zina korona alafu wanaogopa ile kupimwapimwa ile alafu haswahaswa wao wanafikiri ukipimwa tempera wanapimwa na korona ni baadhi tu ya semi kutoka kwa wazazi na wahudumu wa afya hapa mombasa wakieleza hali halisi ya kwa nini idadi ya watoto wanaopelekwa hospitalini kupata chanjo imeshuka katika kipindi hiki cha janga la virusi vya korona rama galuka ni mmoja wa wazazi walio na watoto walio katika umri wa kupata chanjo ananiambia kwa kawaida yeye huandamana na mke wake na mwanawe katika zahanati kupata chanjo na huduma nyingine za afya lakini tangu ujio wa virusi vya korona humu nchini anahofia kupeleka mtoto wake kupata chanjo kwa sasa sababu kuu akisema ni kukosekana kwa mifumo maalum ya kuhakikisha kuwa anapompeleka mwanawe hospitalini hatapata maambukizi ya virusi vya korona nikiwa kama mzazi na mwenye mtoto mdogo haifai kwa hivi sahihi kwa sababu hakuna namna hakuna mfumo ambapo e, wizara ya afya imesema ama imeleta mkakati kwamba kama kuko na mtoto chini ya miaka mitano basi yeye kama wataka huduma za kliniki hufanye jambo fulani josat msungu pia ni mzazi licha ya kukirikua ni sawa kwa watoto kupata chanjo anasema serikali bado haijaweka mikakati ya kuwahakikishia wazazi na wana wao usalama wao wanapotembelea hospitalini sababu tosha inayomfanya yeye kumwambia mke wake kutokaribia maeneo hayo kusema kweli serikali haijakuja na mikakati ya kuhakikishia wazazi na watoto wale usalama wao katika ile sipitali lao kutakuwa na hakikishwa kwamba kuna sehemu kadhaa ambao ni wazazi na watoto wao wanapata huduma hile bila kuchanganywa na mazingatio yote ya covid 19 yazingatiwe pale basi naona watakuja lakini kwa sahii kusema kweli wazazi wengi wako na ofu nyingi aliyekuwa katibu mkuu katika kitengo cha afya ya umma kaunti ya mombasa aisha abubakar kupungua kwa idadi ya watoto wanaopokea chanjo sababu kusoma kweli namba sio vile zilivokua kwanzioawali ile ugonjwa uliingia kila mtu akaanza kuana taharuatukaagoaaa fikra za watuaa kahosptali utapima ukipima utapelekwa pa taaunamba so, zimepungua saa kulingana na wizara ya afya nchini licha ya hatua ambazo serikali imepiga kutoana chanjo kwa watoto ujio wa virusi vya korona umevuruga zoezi hilo na kwa sasa idadi ya watoto wanaopata chanjo imepungua ambapo katika mwezi wa januari hadi mwezi wa agosti mwaka jana watoto lakist elfu 4 walipokea chanjo ikilinganishwa na kipindi hicho mwaka huu ambapo ni watoto lakisita na elfu 2shirina pekee waliopata chanjo daktari masi mwangangi ni katibu msimamizi katika wizara ya afya nchini The of Health... wizara ya afya inaendelea kuhakikisha kuwa kuna uendelevu wa kupatikana kwa huduma za chanjo na tukiangalia m219 tulifikia asilimia 83 kitaifa ya utoaji wa chanjo hata hivyo katika kipindi hiki cha janga la korona tunaona idadi ya watoto wanaopokea chanjo imepungua na hii ni kwa sababu ya mvurugo ambao umeletwa na virusi vya korona tukilinganisha kipindi sawa na hiki kati ya mwaka huu na mwaka jana tunaona kuwa tuko na upungufu wa asilimia 23 mwaka jana tulikuwa na watoto lakisit na elfu 40 waliopokea chanjo kufikia kama sasa mwaka huu tumepungua na takriban watoto l20 ambapo sasa watoto laki6 a 25 wamepokea chanjo mwaka huu msikilizaji takwimu hizi ni tishio sio tu humu nchini kenya bali ulimwengu mzima shirika la afya la umoja wa mataifa who na lile la kuhudumia watoto watotounicef wameonya juu ya ongezeko la idadi ya watoto wasiopata chanjo za kuokoa maisha yao ya baadaye kutokana na janga hili la virusi vya korona kukosekana kwa chanjo huwa na madhara mbalimbali mbali kwa watoto na mara nyingi huathiri maisha yao ya baadaye bi hamisa maalim zaja ni mkurugenzi mkuu wa muungano wa watu wanaoishi na ulemavu ukanda wa pwani yeye anaishi na ulemavu wa mguu mmoja ulemavu ambao ananiambia aliupata baada ya kukosa kupewa chanjo ya ugonjwa wa polyo akiwa mtoto mgu mimi naishi na ulemavu wa mguu mmoja na ulemavu wangu ulikuja uh, kwa kukosa chanjo ya polio hivyo basi ilinipelekea kwamba mimi nikapoteza mguu kwa ukosefu wa chanjo anaunga mkono kuwa ukosefu wa chanjo kwa watoto kuna hatarisha maisha yao ya baadaye ningependa kuambia wazazi kwamba wakikosa kuwapeleka watoto haswa kwa muda huu kupata chanjo basi wajitayarishe kwa mambo ya kama hivi mimi watoto kuwa walemavu kwa sababu ya kukosa ile chanjo haswa hizi chanjo za polio chanjo za tubloss wakikosa hizo watoto watakuwa hawakujengewa ile immunity ya kuweza kupigana na ule ugonjwa kwa hivyo utakuwa na nafasi kubwa sana ya kuweza kupata maradhi kama hayo hata hivyo hamisa anasema serikali inapaswa kuwajibikia swala la huduma salama kwa kila mtu hasa kina mama na watoto wao serikali inapaswa kuwajibika kuweka sehemu salama kwa watoto na wazazi wao wale ambao wanaenda kwa clinics kwa sababu mtoto akienda kwa clinic atavuliwa nguo atawekwa kwenye sel atatoka ataenda kudungwa sindano labda ama ataenda kupatiwa madawa kwa hivyo anakuwa very delicate na mtoto uh, hana mask kwa hivyo inakuwa ni venerable kwa kwa kuweza kupata ule ugonjwa zaidi sasa ni wakati wa watoto na kina mama waweze kwenda kupata zile chanjo kwa sababu watoto wengi wames zile gaps za zile chanjo wamemisi kabisa wakati huu wa covid kwa hivyo serikali ijaribu kutoa hamasa na iweze kutoa mashauriano na iweze kuja kwenye vyombo vya habari na iweze kuzungumzia kuhusu jambo hili la chanjo ili watu waweze kupeleka watoto wao kwenye chanjo kabla tujaweza kupata miaka mingine ambayo yataregesha maradhi kama polio kama vile mimi kuweza kupoteza mguu baisha abubakar alikuwa na wito huu kwa kinamama waja wazito kwa wale wa mama waja wazito napenda pia kuwaambia zile kliii bado zinaendelea watoto bado wanachanjwa chanjo bado zinaendelea tusiangalie sana mambo ya korona tukaacha na magonjwa mengine ili kuboresha huduma na kuhakikisha kuwa kinamama wanapeleka wanawao kupata chanjo baadhi ya wakazi wa mombasa walikuwa na wito huu kwa serikali ni haki ya mzazi kupata hiyo huduma kile ambacho tunaomba serikali ni kwamba waeke mikakati ya kuhakikisha mtoto ule anapopelekwa na, na mzazi wake usalama wao dhidi ya covid19 uko wapi wanazingatia usalama wao kama vile wameleta hizi taratibu za korona pia iseme kitu fulani kifanyiwe hivi kama ni watu kutembea kwa majumba watembee kwa majumba kama ni kutengwe mahali ambapo siati kutakuwa na watu wengi hivyo hivyo kwa sababu hospitali inaingia kwa kila mtu msikilizaji fauka ya hayo kuvurugwa kwa mipango ya chanjo kwa watoto humu nchini bado kuna wazazi wanaochukua juhudi za kuhakikisha kuwa wanawao wamepata chanjo wakijua fika athari za kuwakosesha kupata huduma hiyo ungananami katika sehemu ya pili ya makala haya chanjo kwa watoto wakati huu wa janga la virusi vya korona ambapo nitakuwa nazungumza na mzazi aliyechukua jukumu la kufikisha mwanawe hospitalini kupata chanjo licha ya kuwa na tishio la kupata maambukizi ya virusi vya korona nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkea na hadi wakati mwingine masalam