wakenya wenzangu nataka kuwajulisha kwamba wizara ya afya imethibitisha kisa cha kwanza cha virusi vya korona nchini kenya. kenya kwa kweli mara ya kwanza tu tuliposikia uh, kwamba kuna korona nilihisi kwamba tutakufa wote tuliposikia umeingia sasa kenya mimi nilijua watakufaa watu wengi sana ni fikra za baadhi ya wakazi hapa mombasa pindi tu wizara ya afya humu nchini ilipotangaza kuthibitishwa kwa kisa cha kwanza cha virusi vya korona mnamo tarehe kumi na tatu mwezi wa machi mwaka huu tangu mchipuko wa ugonjwa wa covid 19 unaosababishwa na virusi vya korona kuchipuka mjini wuhan nchini china mwishoni mwa mwaka jana kulikuwa na hali ya swintofahamu kwani haikubainika kwa haraka ni nini kilichokuwa kinasababisha ugonjwa wa mapafu uliokuwa hatari miongoni mwa makumi ya wagonjwa nchini china baadaye ilibainika kwamba kilikuwa ni kirusi kipya cha saov t na kwa haraka wanasayansi duniani wakaanza kuhangaika ili kupata chanjo na tiba ya virusi hivyo ambayo hadi kufikia sasa haijapatikana wananchi nao hawajaachwa nyuma kwani habari zozote zinazohusiana na tiba zinapotolewa huwa zinasambaa kwa haraka sana na wengi huziamini msikilizaji wacha nikurudishe nyuma kidogo je unakumbuka kikombe cha chai ya rangi ama chai ya sturungi au kipenda chai ya mkandaa kwamba mtoto mchanga alizaliwa katika kaunti ya kilifi na akaamrisha watu wanwe chai hiyo ili kujikinga dhidi ya virusi vya korona kutokana na hofu na wasiwasi wa ujio wa virusi vya korona humo nchini baadhi ya watu waliamka mapema na kutengeneza chai hiyo na kunwa mama amina alikuwa mmoja wao nakumbuka nilikuwa nimelala saa tisa usiku nikapigiwa simu na one of my relatives akiniambia amka amka kuna mtoto amezaliwa sehemu za rabai huko na amesema korona orona watu wanwe chai ya majani mengi kwa sababu nilikuwa nimeshakuwa na ile hofu kwamba huu ni ugonjwa mbaya niliamka nikachemsha ile chai nikaamsha familia yangu yote mtoto wangu analalamika kwamba mama ni chungu lakini namwambia meza hivyo o manake hii ndio na kupata haya maambukizi ya korona unaona ilikuwa ni ule uoga ambao unafanya kwamba utaamini chochote kile ambacho unachoambiwa kwa sababu gani unataka kujikinga hautaki kupatikana na ale maradhi na je mama amina alipata vipi habari hizi kiasi cha kumfanya kwamba aamini atakapokunywa chai hiyo hivyo basi atakuwa amejenga kinga mwilini dhidi ya virusi vya korona nilipigiwa na mjomba wangu alafu baada ya mjomba wangu kunipigia nikapigiwa na shangazi yangu nikapigiwa na binamu yangu nika... yani marafiki zangu wengi sana walipata kunipigia na sasa pia mi nilivyopigiwa ikabidi nami nisambaze injili kwamba jamani jamanie kuna hivi na hivi na hivi na hivi na hivi, hivi ambapo watu wanatakana mama amina ananiambia kati ya watu saba aliowapigia simu kuwaeleza wanwehai sita kati yao walikunwa mlikunwa alafu unajua mimi nilikunwa kwa sababu aliye simu wa kwanza ni mjomba angu ushaona na ni mtu ambaye yuko strict sasa nikaona eh paka mjomba amekunwa kwa nini mimi nisinwe ushaona na wote wale ambao mimi niliwapigia wote kasoro dadangu tu ndo hakuamka kunwa sita walikunwa kasoro mmoja yeye ndo aliniambia aa mi niliona siwezi amka kunwa chai chai na nini sasa nikinwa ile chai ndo nifanyike nini unaona lakini hawa wengine wote walikunwa anaendelea kunieleza mimi kila siku nanywa chai ile ya ya ya mkandaa lakini sasa hii ilikuwa ni dos hii ilikuwa ni dawa na si ale majani ya kawaida ambayo tumezoea kuweka unaambiwa ongezea zidiisha yani mpaka iwe kali ile kali kabisa sasa si ile ya kawaida na tusieke sukari manake ukiweka sukari umeharibu dawa msikilizaji baada ya wimbi hilo la chai rangi kuisha likaja wimbi jengine la mchanganyiko maalum wa malimao na tangawizi kwa kimombo onoson mchanganyiko ambao wengi ambao wanakutwa na virusi vya korona wanasifia kuwa mchanganyiko huo unawasaidia pakubwa kupigana na virusi hivyo hatua ambayo ilisababisha watu kutengeneza mchanganyiko huo na kunwa hata kwa wale ambao hawakuwa na virusi vya korona ibrahim meja ni mmoja wa wakazi hapa mombasa walioanza kukumbatia unwaji wa mchanganyiko huo mara tatu kwa siku mimi nina tabia ya kula limao wakati nikiwa na mafua na vile hii ugonjwa watu walisema ni inakuja kama mafua watu wengi walikimbilia kwenda kula malimao ili kuzuia ile mafua watu wakaamini kwamba inaweza kuwa ni dawa mimi kula malimao mara tatu kwa siku asubuhi mchana na jioni ndimu wanazichukua na zisaga pamoja na maganda yake alafu unachuja unakunywa hatua iliyosababisha bidhaa ya ndimu na tangawizi sokoni kupanda maradufu kama anavyonieleza nyazua ngale ambaye ni biashara katika soko moja hapa jijini mombasa kiwa na malimao ni halua maana hayapatikana na kule anapatikana huwa ni shida wakija hapa wanatuzia bei aji na sisi nasi tunanunua tunauza hivyo hivo sa sana wanatuzia tatu ishirini si makubwa vijidogo tu lakini tatu ishirini sasa hapo tukiuziwa tatu ishirini sisi tunauza moja shilingi kumi anasema janga la virusi vya korona limesababisha bidhaa ambazo zilikuwa hazinunuliwi kwa wingi kupata wateja wengi kwa sasapa mali mao yanaenda sana soko na baada ya hapo wakishachukua wao kwa vile tunajua sasa hivi watu wanapenda mali ni sababu wanasema ni sababu ya kwamba watu wanachukua malimao wanatengeneza maji ya kunywa wanachanganya na mdalasini wanachanganya na tangawizi kusudi wanywe waseme wasemeti wanapoa ile korona ni kinga yani hata hivyo wataalam wamepuuzilia mbali kwamba mchanganyiko wa malimao na tangawizi unaponya virusi vya korona dr james mwitari ni msimamizi wa idara ya afya ya umma katika chuo kikuu cha kimataifa cha amref tunaona kwamba watu wanajikakamua wengine wanatumia ndimu wengine wanatumia tangawizi kutengeneza onson wakisema kwamba itawasaidia kutopata virusi vya korona unalizungumzia vipi swala hilo nataka wan- wananchi ya kwamba hizoon sio sio treatment kabisa kwa sababu hii ni nira na hii hira mpaka hivi hatuna dawa yoyote usemi uliungwa mkono na mkurugenzi mkuu wa afya humu nchini d From... sitowakataza kunywa mchanganyiko wa limau asali na tangawizi mara zozote zile mnaweza kunywa lakini kwa ukweli siyo tiba ya ugonjwa wacovid-9lakini msikilizaji mahangaiko haya siyo humu nchini pekee mataifa mbalimbali yamekuwa katika pilikapilika hizo za kuzindua dawa hasa za miti shamba ambazo wanadai zinaponya virusi vya korona ungananami katika awamu ya pili ya makala haya mahangaiko ya kutafuta tiba ya virusi vya korona ambapo nitakuwa naangazia baadhi tu ya nchi ambazo zimezindua aina tofauti tofauti ya dawa ambazo wanadai kwamba zinatibu virusi vya korona nimekuwa mtayarishi msimulizi wa makala haya ruthkea na hadi wakati mwingine masalam