huyu mtoto alipoanza kutembea babake akawa ananitukana ananipeleka ndio mbiombio pale nyumbani hanipatie hata kupumzika mara na lala inje kwa miwa na huyu mtoto na mvua inanyesha aliniambia yeye hazai walemavu na vipofu nitafute mahali nilizaa huyu mtoto wenye amezaa niangalie ni watoto wazima hakuzaa walemavu ni sauti ya unis nyagodhie mwenye mtoto anayeishi na ulemavu akisimulia kuwa anaishi chini ya mti baada ya kufukuzwa na mumewe na baadaye kufukuzwa na familia yake kwa sababu alimzaa mtoto mwenye ulemavu karibu kwenye makala haya simulizi ya mwanamke mlezi wa mtoto mlemavu mie ni mwana harusirshi mwezi wa tarehe 3 na, na kutoka ni mzae huo mwaka sijapata pumziko hata moja juu yake kwa sababu ni mlemavu tulikuwa tukiishi kuteta na babake juu ya huyu mtoto juu ya ulemavu hataki kumwona ananiambia nimchukue nipeleke kwenye nilizaa na walemavu idadi kubwa ya wanawake wanaojifungua watoto wenye ulemavu hujikuta wamepewa talaka au kutengwa na waume zao hatua inayowafanya kuishi maisha magumu nilikutana na yunis nyagodhye mwanamke mmoja kutoka kijiji cha kosovo huku ukunda anayeishi chini ya mti baada ya kufukuzwa na mumewe kwa sababu tu alimzaa mtoto mwenye ulemavu wa kusikia kuona na kukosa fahamu anasema mumewe alimkana mtoto huyo kwa sababu ni mlemavu mlemavuhtoaanztuopal umhapattaupza mara nalala nje na huyu mtoto na mvua inanyesha aliniambia hazai nausaazwalemavu na vipofu nitafute mahali liza huyu mtoto wenye amezaa niangalie ni watoto wazima hakuza walemavu anasema kwamba alianza kupitia mateso kama vile kupigwa na kunyimwa chakula changamoto ziliendelea kuwa nyingi pale nyumbani kwangu mtoto alipoanza kutembea vile mtoto hutambaa akakimbia akashika baba yake kama mwenye anataka kumwamkia kuamka na babake alikuwa akichapwa kofi anaanguka anaanguka huko anamchapa kofi na anamshika mkono anamrusha kama mfuko anaenda kuanguka huko na akianguka badala ya kulia anafanya anafanyaalafu mikojo ndio inapita tu nikiambia wale wakubwa wake nenda mumchukue anawachapa nasikitika machozi yanani, yananitoka naenda kuchukua huyu mtoto mahali yuko naka naye nikihuzunika hataki amuone mbele yake anasema ni kama yani, mbele yake mbela akimpata tu kwa mlango ametambaa amekaa hapo mlangoni anapita na e. mumewe alimbagua mtoto huyo aliye na ulemavu kutoka kwa wana wengine watatu ambao hawana ulemavu wowote anaeleza kuwa kutoka kuzaliwa kwa mtoto wake huyo hajaifahamu amani wale wengine alikuwa akisema akisemamezaa watoto wakamilifu lakini huyu kwa nini amezaliwa mlemavu yee kwanza ni nabii manabii wenzake waka wanakuja pale wanaombea huyu huyu mtoto wanamwambia alikuwa ni huutotaamtia mungu alikupa pengine alitaka hiki kipawa chako uanzie kwa kawalemau kama hawa lakini aa aiakiamba hivyo anakasirika ataki kuambiwa akifika kwa nyumba nikelele huyu mtoto ni makofi nikulia tu mtoto hali mimi sili hata huyu mtoto alikuwa hali hata sima alikuwa hajui alikuwa ni uji tu sababu atakula saa ngapi na chakula chenye hata mpaka nikaanza kupimiwa chakula mimi juu ya huyu mtoto ukipoa unga huko kilo hukokilombili wanaita gorogoro unapimiwa ni wiki ukule hiyo unga ikiisha un, ikiisha mapema anakwambia umekula vibaya mpaka ungojee zile siku aji nyagodhi anaendelea kusimulia jinsi mumewe alimtesa pamoja na mwanawe bali alichukua muda huo kuwalea na kuwafunza wanawe wengine jinsi ya kuishi na mwishowe mumewe alipomfukuza ndipo alipoamoa kurudi kwao nyumbani ameendelea hivyo kunitesa kunitesa nikavumilia nikavumilia sababu wale za, wakubwa zake wengine walikuwa ni wadogo hawawezi jipikia nikaona nikiacha watoto wangu wakiwa wadogo watateseka sababu mama wakambo hawezi kukulelea watoto nikawalea nikawafundisha kufua kupika mpaka wakajua kufurushwa huku kuli mlazimu kutafuta msaada kwa familia yake ambayo pia ilimtenga ii hata niliporudi huku pumziko sijapata changamoto ni zile zile za babake kule pia huku wananipeleka hivyo hivyo mpaka imefika mahali nimefukuzwa nyumbani kwetu kwenye nimezaliwa naambiwa nijue vile nitaishi na hii takataka yangu nijue mahali nitaipeleka ndiposa mimi mwenyewe nimeamua kuishi kwa shamba langu hata kama hakuna nyumba niishi tu mpaka wakati mungu atanijalia ama wakati mungu atakuja nikumbuka nipate kujenga kwangu naniishi na ni yale yale, sina nitoke niende nifulie watu ndipo nipate hiyo pesa ninunue chakula niwalishe nguo ni nitoke nifue ndio wapate pesa za kununuliwa nguo ndiya hakuna mtu akuna yani ambaye hata nategemea hapa mimi ni mungu tu ameniweka hapa na amenifikisha mahali kama hapa kwa muda wa miezi mitatu sasa makazi yake na mwanawe ni kulala chini ya mti iwe kwa jua ama mvua katika kijipande cha ardhi alichogawiwa na familia hiyo Sae, mi naishi hapa nilipo hapa na, hapa nilipo mnaniona hivi yangu ndio hii mvua ikija hiyosuba pale kwa varanda, kwa nyanyake, mimi na hapa na pale mwezi wa nane wanz pale, pale kwa mama aliyenifukuza ni mdogo wangu sababu ile yake yakemii yangu nip kutoka nifukuzwe saini miezi miwili huu umeanza ni mwezi watatu ulala hapa. yunis akielezea masikitiko yake ya jinsi jamii inavyoendeleza unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na ulemavu la zaidi ni kuwa familia yake tu ndio iliyompatia madhila zaidi mahali ambapo nimezaliwa mimi hawanisikitikii hata kidogo nikunitesa kunitesa na kunivuruga kwa maisha yangu huyu mtoto hana hata kwa nyanyake hasa kwa varanda ya nyanyaake hastahili kukaa ulemtoto kama huyuanafahamualaongei lakini ana zile sensi mungu anampana naaa nafika mahali mimi mpaka nawauliza kwani huyu mtoto amekuwa ni kikwazo hapa kwetu na hawa wengine wajukuu wenye wako hapa sijaona mkiwabagua kwani huyu ndi alipenda kuumbwa hivi na mungu ndiye alimuumba eh? unis hakusita kuwaomba waisani na serikali kujitokeza kumsaidia mimi ningependa usaidizi kwa huyu mtoto apate mahali pa kuishi apate mahali pakulala kusoma pia <laughs> hajaenda shule hii uwezo wa kumsomesha hata mawe ndio hii nilinunua hivi imeshindikana hata pesa sina ya kujenga ikabidipesa ni, yenye nilikua nimefuafua nikaita fundi nikasemapengie ad kulingana na kashi jamaina afisa kutoka shirika la kutetea haki za kibinadam la hudaa ni kwamba wengi wanaoishi na ulemavu wanapitia changamoto nyingi za kimaisha na hawajaweza kutambulika rasmi na serikali kumekuwa na matatizo ama changamoto espeial kwa watu wanaishi na uwezo maalum wanaishi na ulemavu mbalimbali mbali. na ndani ya alekaunti tuna ndugu zetu dada zetu wanaishi na ulemavu ambao ni wengi na changamoto ambao tumekuwa nao mara nyingi utapata kwanza unapata kuna wale wazazi ambao wanafungia watoto kama wale nyumbani Wata kuwatoa kwa sababu asbuwanaofia pengine jamii itawacheka jamiitawacheka pengine zile changamoto wanazopitia utapata mara nyingi wanafungiwa nyumbani ya watoki nje sababu ya zile changamoto afisa huyo amekiri kuwepo kwa visa vingi kama anavyopitia anavyopitianyago kwa sababu baadhi katika jamii wanakosa ufahamu hivyo kuendeleza unyanyapaa dhidi ya watu wenye ulemavu alikuwa uh, ameolewa lakini kwa sababu alizaa mtoto ambaye anaishi na changamoto awezi kuongea wala aongei wala asikii na kutembea pia namaana changamoto na inasemekana kuwa mume wake alimfukuza kwa sababu aweziishi na mtoto ule mlemavu vile vile pia familia yule bibi bibiemtenga hili ni jambo la kusikitisha na jambo ambayo tayari ni kinyume cha sheria kwa sababu eh, wananadamu wote wako sawa aina ulemavu ama a ulemavu sheria iko very equal kwa kila mmoja mmoja na na na na kila anafaa kuheshimiwa haki haki haki zake za za za za msingi na pale familia ama mtu binadamu binadamu kwa sababu anaishi na ulemavu ni jambo kesi tumeipokea kama shirika la kutetea tutaingilia mara moja kuweza kufuatilia tuweze kuhakikisha tunafika paka kule chini yeyote ambaye katika moaaaeyot aakeuhaza bia wenz ishulemau aoiahattehkuhaa mot hwazi ameongeza kuwa ni kutokana na hali hiyo ambapo ipo haja ya ushirikiano wa serikali na jamii ili kuwatambua watu wenye ulemavu na kuwasajili ili waweze kufaidika na huduma mbalimbali za serikali pia ametoa changamoto kwa serikali ya kaunti kuzingatia maslahi ya jamii hiyo kupitia uundaji wa sheria zinazolenga kuwalinda na kuhakikisha kuwa sheria hizo zinatekelezwa kikamilifu hawa walemavu ni ndugu zetu ni mama zetu ni watu wetu na lazima situchuke jukumu la mwanzo kuweza kuwalinda na kuwa sawatu nawatu ambao pengine aweimambomengsmbunauwezueuaksa uawashuui tuna tunawashughulikia na sababu recently tumekuwa na ile mapping ya kuweza ku ndugu zetu registration ya wale wanaishi na uwezo maalum ingaje kulikuwa na changamoto maane kuna wengi hawakujitokeza mwamefichwa majumbani lakini wale waniweza kujitokeza wamekua registered. na wale ambao wamekua n malengo ni kuhakikisha serikali inaweza kuwatambua na kuakikisha zile changamotoanapitia tunaeza kuja na njia mbadala za kuweza kuhakikisha wao pia wanaweza ku zl ambazo tunawatu wengi kulingana na shirika la kuhudumia watoto katika umoja wa mataifa la UNICEF. watoto wengi wenye ulemavu bado ya hukumbwa na aina nyingi za ubaguzi na kutengwa na hivyo kuwa nyima fursa ya kuishi kikamilifu na kuchangia maendeleo ya kijamii kitamaduni na kiuchumi mahali wanapoishi unicef inakadiria kuwa kila penye watoto ishirini wenye miaka kumi na nne mmoja wao anaishi na ulemavu wa moja kwa moja au anaishi na aina fulani ya ulemavu kisa hiki cha yunis ni mojawapo ya visa vingine vingi vya unyanyapaa dhidi ya wale wanaoishi na ulemavu na ingawa hatua kubwa zimepigwa katika kusitisha unyanyapaa huo ni wazi kuwa bado ipo haja ya uhamasishaji zaidi kwa jamii hadi hapo sina la ziada nimekuwa mtaarishi na msimulizi mwana harusi rashid