urahis wa watu kutumia mitandao ya kijamii na mifumo mbalimbali ya mawasiliano kupitia njia za kidijitali kumefanya wengi pia kuingiwa taharuki na kufanya maamuzi yasiokuwa sahihi kutokana na habari zisizo sahihi kusambazwa katika mitandao ya kijamii karibu katika makala haya ya yasema vume ambapo leo nitakufunza namna gani ya kutambua taarifa zisizo sahihi mimi ni faizi musa habari gushi na habari zisizo sahihi zina sifa moja ya kuwafanya watu wasiwe na uelewa kamili juu ya jambo hasa katika kipindi hiki ambapo ulimwengu unapambana na kirusi kisichoonekana cha korona katika mitandao ya kijamii watu wamekuwa wakipokea taarifa mbalimbali zinazodai kwamba zinawapa watu njia za kujikinga ama hata kujitibu kujitibucovid-19 kwa kuzitazama taarifa hizo huwa zinakaani kama ukweli maana hudiriki hata kutaja wataalamu wa afya ama kutumia jina la chombo cha habari kinachofahamika kama anavyoeleza sofia mwakio ni kwamba hata yeye aliwahi kupata taarifa hushi lakini kwa vile aliotumiwa na mtu anayemwamini yeye alijua taarifa hiyo ni sahihi nakumbuka niliwee kutumiwa taarifa fulani na rafiki yangu ambaye ni rafiki wa karibu sana ambapo mwisho wa taarifa hiyo ilitoa maelezo kuhusiana na jinsi ya kujikinga na homa ya covid 19 na mwisho wa taarifa hiyo kuliandikwa kuwa taarifa hiyo ilikuwa imenakiliwa na daktari fulani sasa na mimi nilipoona hivyo nikaamua kusambaza taarifa hiyo katika makundi tofauti tofauti ikiwemo kundi mmoja la whatsapp ambapo kuna marafiki wangu wengi kama watu wengine tu sofia alisambaza ujumbe huo kwa nia njema ya kusaidia wenzake dhidi ya maradhi ya covid 19 na nakumbuka taarifa hiyo nilituma kutokana na kuwa ilikuwa ni wakati ambapo ugonjwa huo ndiokua ndo imeshika kasi watu walikuwa wna taharuki sana sasa mimi nikaamua kutokana na kuwa nimepata taarifa hiyo ni, na mimi nikaamua kutuma taarifa hiyo ili kujaribu kuokoa wenzangu kutokana na homa ya kumina9is na hadi kufikia sasa sijawahi kufahamu iwapo taarifa hiyo ilikuwa ni ya kweli ama ni ya wongo. ila tu mwisho wa taarifa taarifa hiyo kuwa, hiyo kulikuwa kuwa ilikuwa imeandikwa na daktari yawongosharifa adu tarifa io ilikua imeandia aaaa amacuka una kaaiaweli nikasambaza ujumbe huo ili kuweza kusaidia wenzangu kutokana na kila mmoja kutaka kujiweka salama na kuepuka maafa dhiki na unyanyapaa uliondamana na maradhi hayo hapu mwanzoni kila mtu alikuwa yuko tayari kufanya jambo lolote kuepuka maradhi hayo na ndiyo hapo wanaoandika taarifa zisizokuwa sahihi kwa lengo la kutengeneza biashara walipata nafasi ya taarifa zao kusambazwa kwa haraka sana na watu kuziamini mariam ali alisoma katika ujumbe mmoja kuhusu kuvuta hewa ya joto na kafanya kilichoandikwa katika ujumbe huo na kumfanyia kakake kakakeilichukua hita ni kati ya alafu nilipomaliza ikawa nishatengeneza chai ya, ya limau na jinja alikuwa kwa kweli havuti havuti hata hajui nani nani kwakweli havutipofana hivo mashall akaanza kukohoa akaanza kaanza kukamaanakele kama limwingia yeah. katika kifua chake akaanza kukohoa kukohoa akaanza kidogo nikamwacha kama kaaza kidogo kidogo akaanza kupata nafuu ilivyo ni kwamba taarifa za uongo zinasambaa na kuaminika kwa haraka sana kwa sababu mtu anapokea ujumbe huo kutoka kwa mtu wake anayemwamini sana na yeye akausambaza kwa watu wake kama njia moja ku ajali vilevile omar tsuma mkazi wa macnon katika kaunti ya kwale yeye aliwahi kupigwa simu usiku mwingi na kuambiwa wamke wapike chai ya rangi wanywe ili waweze kujikinga na maradhi ya covid-19 ugonjwa wa korona ulipoingia hapa kenya kila mtu alijawa na hofu asijue ni wapi nafsi yake ataiweka baada ya siku kadhaa nikapigiwa simu na dada yangu aliye na makao yake simu hiyo nilipigiwa saa tisa akaniharifu kwamba kumezaliwa mtoto katika hospitali ya coast yatal na mtoto huyo akasema kwamba watu wachemshe majani chai wanywe eti ndiyo dawa wa corona na alipomaliza maneno hayo mtoto huyo akakata roho nilipuzia madai hayo nikapigiwa simu tena na rafiki yangu wa karibu akanieleza maneno hayo hayo basi kila mtu alikunywa majani hayo kumbe ilikuwa ni propaganda tu na hadi sasa korona inaua watu tiba hakuna imelazimu serikali mashirika ya kijamii na asasi mbalimbali kuja na mbinu ambazo zitasaidia jamii kufahamu kwa urahisi taarifa ya hushi ili kunusuru watu wanaopotoshwa na, na kujiingiza katika mambo ambayo huenda yakawa hatari kwao domnik mumbui ni afisa wa mawasiliano katika shirika la s for ommn grounds kenya anaeleza kwamba katika mpango wao maalum unaofahamika kama pamoja dhidi ya korona wanatumia majukwaa mbalimbali kuelimisha jamii namna gani ya kuweza kufahamu iwapo habari wanaopata ni ya kweli uongo ama ni uzushi moja a mbinu hizo ni kufahamu uhakika wa picha unayopokea katika mtandao na mbinu hii inawezeshwa na ule mwenendo wa kuweza kutumia picha kutafuta habari katika mtandao wa google ambao inaitwa ukiingia katika mtandao wa google pale unasema tafuta kwa picha unapatiwa nafasi ya kuweza kupachika ile picha ambayo ulikuwa unaishuku na unao unaweza kuletewa zile habari kuhusiana na ile picha ilibandikwa lini mara ya kwanza ilibandikwa katika mtandao gani ilikuwa mwaka gani kwa hivyo unaweza kubaini iwapo nia ukweli ama sio ukweli wanaosambaza taarifa za uongo huwa wana akili ndefu sana ya kutaka taarifa yao hiyo ifikie watu wengi sasa katika kulifanya hilo taarifa zao huziambatanisha na mashirika ya habari yanayoaminika hapa domini anaeleza namna gani unaweza kujua nembo ya shirika la habari unaosoma taarifa yake ni kweli ama ni watu wametumia njia ya kukufunika macho viunganishi ama urls amaurl huwa zinatumiwa katika whatsapp facebook twitter sasa unapoangalia zile urls huwa kuna mambo mawili ambayo yanaweza kkufanya kutambua iwapo ni habari gushi ama si habari gushi jambo la kwanza zile herufi ambazo zimetumika katika kuandika ile lin kwa mfano kama ni dw kuna wengine ambao huwa wanaweka herufi zao utakuta kabla hiyo herufi da utapata hapa nyuma umewekewa pengine kuna herufi ha baadhi ya taarifa za habari ni za wafanyibiashara wanaoelekeza watu kiujanja katika mitandao yao asaya kamare ili kukurubuni pesa zako mojawapo ya ishara utukiotambua kuwa ni ulaghai ni kuona taarifa hiyo ina anwani ya kushtua sana itiko kushawishi kubonyeza kiunganishi cha habari hiyo anafafanua zaidi unapoona kichwa cha habari ambacho kinavutia mno ama unapewa ahadi pale ya kwamba utashinda milioni kadhaa unapoingia katika ile link ama ile url pale ufahamu kwamba tayari hapo unapoelekea sio pazuri na hiyo habari ambayo utaipata hapo sio ya kweli kwa hivyo unaposoma ile taarifa usisome tu kichwa yake isome yote Alafu, jaribu kuangalia vitu gani ambavo unaweza kuvitumia pale ili uweze kubainisha iwapo ni kweli kweli ama si kwa mfano kama wakipeana idadi bado anishlio kurudi katika mtandao wa ukaweza kubainisha kama hiyo idadi ni ya kweli Alafu, angalia vyanzo vya habari je taarifa zao zinasawiana na ile mdaininznahaifzo imeandikwa pale kulingana na umoja mataifa taarifa ghushi zinasambaa kwa sababu watu wanazisambaza kwa kuziamini kiongozi wa kitengo cha umoja mataifa kinachoshughulikia juhudi za kusitisha usambazaji wa taarifa zisizo za ukweli katika kampeni yayo ifahamikayo kama apmlisa fleming anasema mtu anapotaka kusambaza habari mwanzo achukue tahadhari za kuajali wengine maana hata hivi sasa kuna watu wameanza kusambaza ujumbe wa kuwajaza watu fikra mbovu juu ya chanjo za covid tuna mipango ya kudhibiti kusambaa kwa habari zisizokuwa sahihi kuhusu maradhi ya covid katika mitandao ya kijamii mtandao kama vile facebook na twitter zinaweza kusimamisha kusambaa kwa habari hizi tunataka mitandao hii miwili ifanye kazi pamoja na sisi tunaendelea na mazungumzo na kampuni hizo njia sahihi kabisa ya kupata taarifa zilizo sahihi ni kupitia vyombo vya habari vinavyoaminika nchini Uli kijami, na ulimwenguni hasa kupitia redio za kijamii ambazo huwa wanaziandaa taarifa hizo kwa njia rahisi kueleweka na wanajamii kandona hilo taarifa sahihi kuhusu maradhi ya covid zinatolewa na wizara ya afya nchini pamoja na shirika la afya ulimwenguni yani yaaniwho hizi habari gushi zipo kwa sababu ya mambo mawili makuu kwanza ni ile ambayo imeandikwa kwa lengo kwa mfano kuna mtu anataka kuchekesha watu kwa hivyo ule ujumbe anaubadilisha uwe unachekesha mwingine anaandika kwa sababu ya lengo la pengine kuchafulia mtu jina ama kuchafulia jina mrengo fulani kwa mfano virusi vya vyacd19 vilivyokuja kulikuwa na uhaba mkubwa sana wa elimu kuhusiana na virusi hivi nauu ndo pale unapata kwamba kulikuwa kuna tupwa jumbe za kila namna kile upande mwisho wa makala haya ya sehemu vume ambapo leo nimekufunza namna ya kutambua taarifa zisizo sahihi mimi ni faiz musa