aawaalaikumsalam <laughs> jukumu la kukikisha masoala ya uhalifu na itikadi kali nani haswa serikali ao vijana kina msahau a lakini si unaanza na nafsi yako kwanza unaanza na mimi kabla wewe redio ni chombo muhimu katika jamii umuhimu wa redio katika jamii mbalimbali mbali ni dhahiri ikizingatiwa kwamba chombo hiki kinatumika kwa mawasiliano na masuala mbalimbali mbali. pia redio ni daraja la mawasiliano kati ya wananchi na serikali hususan katika maeneo ambayo yanaonekana yametengwa kwani uwepo wa redio umefungua mlango wa mawasiliano redio inatambulika kuwa ni chombo cha ja mawasiliano chenye nguvu ya ushawishi na kinatumia gharama ndogo zaidi tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa redio iliandaliwa kuzifikia jamii zilizo katika maeneo yaliyoko kando ya miji na vijiji ambavyo haviwezi kufikiwa kwa urahisi kutokana na matatizo ya barabara na usafiri jamii hizi zina makundi kama vile waliokosa fursa za elimu wenye ulemavu wanawake vijana na maskini na ndio maana hii leo ulimwengu mzima unasherehekea ama kuadhimisha siku hii ya redio lakini redio pekee haiwezi kuwa na umuhimu huo wote iwapo hakutakuwa na watu wanaofikisha ujumbe huo kwa jamii hawa ni wanahabari ambao tumeona taaluma hii imekuwa na idadi kubwa ya watu kufuzu katika taasisi mbali mbali za kielimu kila mwaka humo nchini na ili kuhakikisha kuwa taaluma hii inakuwa na wanahabari waliowajibika ubalozi wa marekani humu nchini wakishirikiana na muungano wa kitaifa wa wanawake wanahabari wa redio na runinga yaani aiwat tawi la kenya wamekuja na mpango maalum wa kukuza wanafunzi wanawake kwenye taaluma ya wanahabari wanafunzi hao arobaini kutoka chuo kikuu cha kiufundi cha mombasa yani tum chuo kikuu cha moi chuo kikuu cha masei mara na chuo kikuu cha masinde muliro wanafanya taaluma ya wanahabari nilipata fursa ya kukutana nao wengi wakiwa na hamu ya kujiunga na utangazaji kwa kupitia redio victoria shangwe ni mwanafunzi wa mwaka wa watatu kutoka chuo kikuu cha maasai mara mna matarajio mengi kwenye hii kozi kama vile kuwa mmoja wa wale jonalist wakubwa nchini tunaambiwa kwamba kazi si rahisi mtu kupata kwenye kozi hii kwa hiyo kuna vitu ambavyo lazima mtu ajue ambavyo sisi shuleni hatuvipati kama tunavyotarajia lakini ni kozi nzuri ningependa hata wale ambao wanatamani kuifanya waifanye kwa sababu unaweza kujihusisha na watu mbalimbali kujua mambo yanayopitia kueleza vitu mbalimbali vinavyojiri nchini nuru tatu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha kiufundi cha mombasa yaani tum maazimio yangu ya kufanya wandishi wa habari nikwasababu nataka kuwa mwandishi ambae ataweza kuibua masualaaaleta mabadilio ne n aniesaaaoanenaiaasasauametupa uwezo wasisiua kuonananawataasaa beril akinyi nae ni mwanafunzi wa mwaka watatu katika shua kikuu cha moi mjini eldoret nataka kuwa mtangazaji kwa sababu nikiwa hapo uh, naweza kutafuta mambo ambayo yamejificha ambayo watu wengine wanafaa kujua pia anapenda kuwa mtangazaji mm, uh, katika televisheni aud kuna watu wengi huko inje wantakuwa watangazaji b kupata hi ya kuwa na ambao wanakutembeza katika si rahisi sharon masi ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha masinde muliro mwaka watatu uh, napenda sana kozi hii ya uandishi na wanahabari maanake inatupa ule uwezo wa kueleza hadithi na yale ambayo watu wanapitia mambo ambayo yanaweza kuwasaidia kule nje kuna mambo magumu ambayo wakenya wanapitia na unapata kwamba wakati mwingine yamekanyagiwa chini lakini unapokuwa mwanahabari unaweza kuelezea kuisaidia nchi na pia unaweza kuikuza ile talanta yako ya uandishi wote walikuwa wamejawa na furaha na matumaini ya kwamba mpango huo utawasaidia kukuza azma yao ya kuwa wanahabari bomba kwa hiyo natarajia kwamba utaweza kujifunza mengi si kwa lio tu lakini ni jambo ambalo litatuelekeza kule mbeleni tutakoendau tutakapomaliza shule tutatoka shuleni tukiwa na ujasiri kwamba tunakwenda kufanya anahabari na sisi tutakuwa wanawake bomba bali si wanahabari tu msikilizaji wanafunzi hao watafunzwa maswala mbalimbali kuhusiana na taaluma hiyo kutoka kwa wanahabari kumi waliobobea katika nyanja mbalimbali humu nchini mpango huo ambao uko katika awamu yake ya tatu pia unalenga kuwakuza na kuongeza idadi ya wanawake kwenye taaluma hiyo josephin karani ni mwenyekiti wa muungano huo wa wanahabari tawi la kenya ambaye pia ni mmoja ya wanaoshiriki kuwakuza wanafunzi hao kitaaluma hivi sasa tuko na ya mentorship ambapo sisi ambao ni waandishi wa habari wa miaka ya nyuma kidogo tumeamua kushika mikono wasichana ambao wako kwa vio vya mafunzo ambao wanafanya journalism mambo ya communication ili tuweze kuwaelekeza vile wanaweza kuwa na uzoefu wa kufanya mambo ya habari watakapotoka kule kwa university zao mbalimbali mbali na kuwatia moyo maana kazi hii siyo rahisi hasa kwa wanawake anaendelea kueleza hii programu ya mentorship ilianza mwaka elfu na kumi na nane na ilianza na university of nairobi baadaye mwaka iliyofuatia us embes nairobi wakatuomba kama iwat tuweze kufanya hiyo sehemu ya pili na tukafanya kazi na wasichana wa maseno university tulimaliza mpango huo mwaka jana 09 na walijifunza mambo mengi sana waliweza kuelewa vile ya kuandika stories kwa radio kwa televishen na kama wasemavyo wahenga kwamba chanda chema huvishwa pete joshin anasema mpango huo uliweza kuungwa mkono na ubalozi wa marekani jambo lililofanya kupanua mpango huo hadi kwa vyo vikuu vinne humo nchini kwa sababu ya hiyo kazi mzuri ambayo tulifanya usm basi nairobi tena wakatuambia mwaka huu tuweze kushughulika na vyo ine tumechukua wasichana kumi kutoka kwa kila chuo na tuko na ni wale ambao ndio wanasaidia hawa wasichana kuaelekeza kwa, kwa hii, hii safari ya uandishi wa habari ni wamama ama professionals wakukua meja hapa nchini kenya lakini wote ni wasichana wengi ni waandishi wa magazeti wengi ni wataarishi wa vipindi wya redio wengi ni waandishi wa, wa stori za televisheni hata online kwa vile sasa dunia imeingia upande wa, wa digital jumla ya wanafunzi arobaini wanashiriki katika awamu hiyo ya tatu ya mpango huo huku josphin akionyesha matumaini kwamba mpango huo utawanufaisha wanafunzi hao kama wale waliotangulia kusema kweli wasichana wamekuja mbele na wanasema sasa hata wanaweza simama mbele ya watu wanaweza wanawezazungumza wanaweza hata andika stori wanaweza hata hutatua matatizo ambayo yako within the community bila tetezi lolote maana wamepata ile confidence tumewatia moyo tumewaambia hii kazi wanaweza fanya hii kazi siyo tu ya vijana wavulana hata wao wasichana wanaweza kuwa top journalist. msikilizaji katika karne hii ya ukuaji wa teknolojia juhudi hizo za mashirika kama i zinahitajika ili kushindana kitaaluma bila kupotosha umma na kama naibu mkurugenzi mkuu wa baraza la vyombo vya habari humu nchini kenya vikta bwire anavyosema upeperushaji wa habari kwa njia ya redio pia umekuwa si haba anasema redio inatumia aina teknolojia mpya kama vile simu za mkononi vifaa vya kielektroniki na mitambo yenye nguvu inayosambaza ujumbe mwingi kwa wakati mmoja sekta ya redio imenawiri nchini kenya imeweza kusonga mbele kuanzia tulikuwa na station moja ya vok miaka kadhaa u ni mwaka wa tisini na tatu ikiwa redio iko nchini kenya na kutoka kwenye kuwa na redio moja kwa hivi sasa tuko na redio karibu mia mbili nchini kenya ambazo zinatangaza anasema redio imekuwa sana kwani hata kwa sasa kuna shuhudiwa redio zinazopeperusha matangazo kwa lugha ya mama kwa urahisi wa wananchi kuelewa ile ya radio ni kubwa sana katika sekta ya, ya wanahabari hapa nchini ni ali 80 ya wakenya wanasikiza radio ile ni percentage kubwa sana kwa sababu kubwa ni kwamba radio inatumia lugha pale za kienyeji na imewezesha kwamba watu wengi wanaweza kusikiza na, na pia kuchangia jadala ama kutoa habari kwa lugha ambazo ni wanazielewa na nredio wanas... pia imechangia katika kuemploy watu wengi yote t kwa ukubwa ni kwamba radio imeplay a very important role katika maendeleo ya kenya na bado tunaona iko na uwezo mkubwa na kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya siku ya redio nimekuwa mtayarishi msimulizi rothker na hadi wakati mwingine mawasalam