barakoa hizi imetengezwa kwa nguo lakini hapa katikati kuko kama glass akivaa mtoto mlemavu ambao ni mkosa kusikia na kuzungumza anapovaa barokoa zile utaweza lips mkaweza kuelewana kwa rahisi jamii yengine yetu waliona kama nilitengeneza zile ni mask za uh, ni kitu cha manufaa sana hata nilipokiona i was kwamba aliweza kufikiria manake sote hatukuweza kufikiria jambo hilo kabisa kabisa kabisa ni semi za wanafamilia za baadhi ya watu wanaoishi na ulemavu wa kusikia na kuzungumza yaani viziwi na mabubu ujio wa virusi vya korona umewaweka watu wa jamii hiyo katika hatari nyingi sihaba huku shirika la afya la umoja wa mataifa who likitoa mwongozo wa jinsi watu wanavyoweza kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona baadhi ya mwongozo huo ni kuosha mikono kwa maji na sabuni kwa angalau sekunde 20 kukaa umbali wa mita moja unusu na mtu pamoja na uvaaji wa barakoa lakini kwa jamii hii hatari ya wao kupata maambukizi ya virusi vya korona ni kwa asilimia kubwa kwa sababu ya ukosefu wa wakalimali wa kutosha wa kutafsiri taarifa muhimu za jinsi ya kujikinga na virusi hivyo pia jamii hii hupata taarifa kwa alama na kusoma midomo hivyo basi wanapovaa barakoa za kawaida za kuziba mdomo hawataweza kuelewa kinachozungumziwa hivyo kuwa na changamoto ya kupata na kuelewa ujumbe unaotolewa hizo ni baadhi tu ya changamoto zilizopelekea shirika la coast association for persons living with disability kuja na mbinu za kutengeneza barakoa maalum kwa watu wanaoishi na ulemavu wa kusikia na kuzungumza kama anavyoeleza zaja mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo kuna wakati kulikuwa na uh, walemavu waliona akili pungwani ambao tulijaribu sana tukafika kuwatengenezea pads ambazo zinavaliwa kama suruale kwa sababu mara nyingi ukimwekea pad ya kawaida sanitari tawe ama sodo anasikia kuwana wasiwasi ni kitu haja kizoea kwa hivyo anachukua anatupa kwa sababu akili haimpeleki vizuri hivyo basi hiyo ndio taswira iliyonipelekea wakati wa jangahili la korona nikaangalia kwamba aina ya mask zimekuja zimefungwa kabisa na ndugu zetu ambao wanaishi na ulemavu wa kutokusikia na pia kuzungumza wakawa wana shida sana kwa sababu hawezi kutingisha mdomo ama ku na mdomo ikiwa ma ni ile ya kuziba hivyo basi nikaweza kutengeneza aina ya hizi mask ambazo zina kikaratasi cha upande huu wa mdomo na ikawa ma kama hii inaweza kumsaidia na mawasiliano yakaweza kupatikana an otum ni mama ambaye mtoto wake wa miaka ishirini na saba kwa jina tdi otum amefaidika na barakoa hizo ananieleza maisha yalivyokuwa pindi tu taifa lilipothibitisha kisa cha kwanza cha virusi vya korona kama mama mzazi wa mtoto mlemavu ambao asikii wala azungumzi wakati wa korona tulikuwa na changamoto sana kwa sababu ili mbili ssa alikuwa hawezi kutoka nje kwa sababu yeye wakizungumza waeza kama wazungu wanaosema ndo mweze kuelewana sana so wakati wa korona ilimtia uoga asiweze kutoka nje kwa sababu akitoka nje akivaa barakoa hizi za kawaida asiweze kuwasiliana na watu kwa urahisi anaendelea kunieleza mimi mwanzo kama mzazi niliweza kufurahi kwa sababu itaweza kumsaidia mwanangu kwa urahisi kwa sababu ile shida yake kuwa kutoka nje ama kuwasiliana na watu kwa karibu ilikuwa ienda kupata msaada barokoa hizi imetengezwa kwa nguo lakini hapa katikati kuko kama glass akivaa mtoto mlemavu ambao ni mkosa kusikia na kuzungumza anapovaa barokoa zile utaweza ku mkaweza kuelewana kwa rahisi kwa sababu si watu wote wanajua ishara ya hii mikono na apate hizi communication imekuwa vipi baina yenu na hata katika jamii imekuwa msaada sana hata mtoto wangu ambao nilivyoweza kusema awali akuwa hawezi kutoka nje lakini sasa namwona kwa mwasiliano na majirani uwaweza kukaa chini kwa usa vile watu wanavyokaa wakaweza kuwasiliana kwa haraka kwa sasa wito wake ni huu naomba serikali wakipata mtu anaweza kujitokeza kama waweze kumwenua kama kifedha waweze kuipanua ili siwe ni watu hamsini waliweza kufaidika ili iweze kufaidika kwa kenya nzima rashida akinyi anaishi na ulemavu wa kuzungumza na kusikia ni mmoja wa walionufaika na barakoa hizo na kwa sababu ya ulemavu huo ilinibidi nitafute mkalimani msikilizaji tumefika katika maeneo ya jengo la nssf na tumepatana na rashida akinyi ambaye anaendeleza biashara yake ya kuuza vitu mbalimbali nje ya jengo hilo lakini kwa sababu ako na ulemavu wa kusikia na kuzungumza imebidi niweze kupata mkalimani ambaye ameweza kunitafsiria stori ya rashida pengine hutuambie kwa ajina naitwa nani kwa majina naitwa felix utieno felix umemjua rashida kwa miaka mingapi mimi mwenyewe nimesomea lugha ya ishara so ninao marafiki kuna siku moja rafiki wangu alinialika nie nifanye kazi za lugha ya ishara kule bombululu hapo ndipo nikutana na mama huyu rashida nalipendelea kazi yangu maana hata siku hi ya leo alinialika kama mtafsiri wake nije nimsaidie rashida amefanya kazi hiyo kwa miaka kumi na saba anasema ujio wa virusi vya korona ulipelekea yeye kufunga biashara yake kwa muda kwa hofu ya kuwa huenda akapata maambukizi ya virusi vya korona kwa sababu ya kutangamana na watu wengi katika biashara yake hiyo yeye huhudumia zaidi ya wateja 50 kwa siku anasema kwamba pale anapofanya biashara yake niukile na watu wengi kwa jumla anasema kwa siku nakutana watu 60 na ni ukweli katika biashara yake ako na watu wamempenda katika biashara yake maana na watu wengi ambao wanakuja wanafanya nini wananoa vitu kutoka kwake ni mama ambayo anafanya kazi kwa juhudi sana anafanya kazi kwa nguvu zake sana ndio maana ameendelea kwa siku anashukuru kwamba anakutana watu tofauti tofauti tena watu wengi tena biashara yake inakuwa rashida ni mjane ana watoto watano biashara yake hiyo ndio anayotegemea kumpa kipato cha kulea wanawe anasema ya kwamba akona watoto watano na hiyo biashara yake memsaidia sana i anatumia hata kuwalea wale watoto anashukuru sana hiyo biashara memsaidia kwa njia moja au nyingine kulea watoto maana babake watoto kitambo sana tena alia wa saauengeza nguo akitumia uzi na na hizo nguo nguo zake naziweka hapo kila bei uel inalingana na nainategemea ninguwaina gani unaotaka rashida ananiambia amepitia changamoto sihaba tangu kisa cha kwanza cha virusi vya korona kilipothibitishwa humo nchini ikiwemo kufunga biashara yake kuhangaishwa na polisi na pia ukosefu wa barakoa za kuimarisha mawasiliano yake na wateja wake anasema kwamba vile korona ilianza ukweli alishikwa na uoga kitu ha kwanza biashara ilifungwa kingeweza kuendelea na biashara na kitu cha pili kwamba polisi walikaza kabisa unaweza kuanza kuuza asubuhi ikifika midesa kumi na mbili unaambiwa kwamba ufunge na uende zako na hata imefanya biashara yake kudichuni kudorora kidogo lakini kwa sasa anahisi kwa salama baada ya kupokea msaada wa barakoa kutoka kwa shirika hilo la Coast for with Disability. anasema ya kwamba barakoa aliyopewa kwa njia moja au nyingine inazuia zile vidudu kuingia hata kwa mapua kwa kuwa zile barakoa zinaziba hadi kwa mapua aina mwanya inaacha panapozitumia kwanza anahisi kwamba ana usalama msikilizaji baadhi ya ushauri ambao shirika la afya la umoja wa mataifa who ulitoa ni serikali zihamasishe wananchi wake kuvaa barakoa pale ambako kiwango cha maambukizi ni kikubwa mkuu wa masuala ya kiufundi wa shirika hilo maria van kekove akisema pale ambako kutotangamana hakuwezi kuzingatiwa basi barakoa iwe isiyo ya kitabibu bali ya kitambaa inapaswa kutumika kwa kuzingatia hilo msaada huo wa barakoa maalum kwa watu wanaoishi na ulemavu wa kusikia na kuzungumza uliwafikia baadhi ya waumini hapa pwani ungana nami katika sehemu ya pili ya makala haya barakoa maalum kwa walio na changamoto ya kusikia na kuzungumza ambapo nitakuwa nazungumza nao pamoja na wataalam