kila wakati wa mvua tunapanda kama miti elfu katika mashamba yetu kama jamii tuweze kutilia maanani ukwanzi wa miti tukiwa tunachangia mazingira safi na salama mabadiliko ya tabia nchi ni mfumo wa mabadiliko ya hewa ambayo kwa urefu ama ufupi husababisha madhara kwa jamii na nchi kwa jumla majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi ni kama vile tsunami vimbunga mafuriko ambapo maelfu ya watu hupoteza maisha na kusababisha watu kuathirika kiuchumi na kuongeza idadi ya watu maskini duniani baadhi ya shughuli zinazochangia mabadiliko ya tabia nchi ni ukataji wa miti ovyo uvuvi mkubwa baharini usiozingatia taaluma uanzishwaji wa viwanda vikubwa vya kemikali na madini na matumizi mabaya ya ardhi wadau mbalimbali wamesema ni jukumu la kila mtu kupunguza majanga haya ambapo njia moja ya kukabiliana na hali hii ni kuboresha ardhi iliyoharibika uboreshaji wa mandhari ukifanywa vizuri kwa ushirikiano na jamii za kiasili serikali na wanasayansi basi kuna manufaa mengi kwa mazingira ukabilianaji wa tabia nchi na kiuchumi nilipata fursa ya kuzuru baadhi ya mashirika yanayojishughulisha na utunzaji wa mazingira wakishirikiana na jamii kwa njia asilia baada ya mazingira hayo kuharibiwa othman sadik kutoka kijiji cha makongeni kaunti ya kwale ni afisa mshirikishi wa mradi wa jamii wa mikoko pamoja mradi mradi unaohusisha utengenezaji wa hewa kaa kutokana na mikoko mradi ambao unalinda na kurekebisha miti aina ya mikoko iliyoharibiwa kwa shughuli mbalimbali ambapo kwa kulinda miti hiyo hutoa hewaka ambayo huuzwa na kufaidisha wanajamii kupitia utafiti ambao umeweza kufanyika na kemfr basi uliweza kuibua kwamba mikoko ina hifadhi zaidi hewak au abon kuliko na miti mingine ya mchikavu basi kupitia hilo ilikuja wazo la kwamba vipi jamii inaoishi karibu na mikoko iweze kufaidika basi shirika la kijamii likaweza kuanzia hapo na kutengenezwa kamati simamizi ya mradi ambayo inatokea vijiji viwili je wanakijiji wanajishughulisha vipi na mradi huo zoezi haswa kwenye mradi ambazo zinafanywa ni kuweka nasari kupanda pamoja pia na upimaji wa mikoko ambayo inafanywa mwezi wa nne wa nane na mwezi wa kumi namoja hii ni kuweza kujua kwamba namna gani msitu unavyokuwa na pia kuonekana kwamba msitu haujaharibiwa au umeharibiwa hii ili ni kuonekana kwamba kuweza kutimiza malengo ya mradi kwa mwaka katika gazi bei ambayo tunazungumzia uh, msitu huu kwanza uko na eneo la mikoko liko na hekari mia sita na kumi natano sasa mradi umechukua sehemu ya ekari mia moja na kumi na saba katika ekari mia moja kumi na saba basi mia moja na saba a, ni za asili lakini ekari kumi ni za msitu ambao umeweza kupandwa msikilizaji sadiki ananiambia haikuwa rahisi kuwaeleza wanajamii kutokata miti na kuanza mradi huo wa kutunza miti na kupata hewa kaa likuwa swala tata kidogo sababu ilikuwa ni jambo gumu as huweza kutafsiriwa kwa jamii na kueleweka neno hewakaa yani kabwani kwamba ni kitu gani na kuonekana kwa kwamba itafaidisha na jamii itafaidisha vipi na pia zile sheria ya kwamba mikoko kwa watu wasiendi kukata tena katika hii sehemu ya mradi onekana kwamba ma jamii mwanzo ilishuhulia kitu cha kinyume kwa sababu wakizingatia kwamba ni miti asli na kujenga imani ya kwamba ni mwenyezi mungu mwenyewe ameweka hii leo mtu gani anaweza kuja kuweka vikwazo lakini kwa sasa e kwa kweli kufikia sasa haswa tunapata wanajamii wenyewe ndio walinzi wa huu msitu basi tukipata haswa mahali pa ameharibiwa imani ni kwamba huyu hakutoka katika hii jamii hii licha ya kwamba pia tuna askari wa mradi ambao ni kutokana na jamii hii ambao wanalinda na jamii yenyewe pia kwa ujumla ikiwa inashughulika kulingana na faida ambazo wanaziona machoni wao mradi huo umedumu kwa zaidi ya miaka sita sasa ambapo wameuza jumla ya tani elfu kumi na mbili za hewaka na kupata kima cha shilingi milioni 6 nukta mbili huku wakihifadhi aina tisa ya mikoko katika mradi wao huo na je umewasaidia vipi wanajamii kulingana na asilimia za fedha zinapoletwa inagawanywa asilimia thelathi na mbili asilimia ishi n asilimia zinapokuja katika asilimia thelathini na mbili ya maendeleo ya kijamii basi jamii huweza kuitwa na kutoa kipaumbele cha miradi au cha mambo ya maendeleo ambayo anawezafanywa kwenye jamii yanayowezekana kulingana na kiwango cha fedha kilivyokuja usemi ulioungwa mkono na mwenyekiti wa mradi huo wa mikoko pamoja idi bomani yeye ametoka kijiji cha gazi katika kaunti ya kwale ni kati ya vijiji vinavyoshiriki katika mradi huo tulidhaminiwa na watu wa wakemfri ambao walikuwa wamefanya utafiti na wakakuta kumbe mkoko ndo ambao unavuta kaboni zaidi kuliko miti yoyote ndipo wakaonelea kama kijiji cha gasi tubuni biashara ya kuuza kaboni na alhamdulillah tukapata wadhamini kutoka ulaya ambao wao wananua hiyo kabon kupitia mikoko pamoja kwa hivyo huwa tunaenda mikokoni kule tunapima mikoko uzito urefu halafu tukitoka hapo tunaenda tunafanya hisabu zetu tunashukuru kutoka tuanze hu mradi wa kuuzaewakaa tumeipata pesa kama awamo tatu anaendelea kunieleza pesa ikiletwa lazima tuitishe mkutano community omunity yenyewe ndie inaamua tuwafanyie kitu gani kwa hivyo awamu ya kwanza tulifanyia shule kule tukajenga madarasa mahili tukawanulia vitabu awamu ya pili akawataka tuwaongeze madarasa kule guest primary vile vile hii alafu akasema tuwafanyie vifereji mji upate maji nashukuru mji karibu mji mzima watu wanapata maji kupitia hyo mradi wa mikoko pamoja alafu mwaka jana tulipokaa tena watu wa cdf walitujengea kiji pale lakini kikawa aka furniture sasa pia watu wa community wakaamua afadhali pia tununue furniture tupeleke pale hospitalini anasema kila msimu wa mvua wanahakikisha kuwa wanapanda miti licha ya changamoto wanazopitia kila wakati wa mvua tunapanda kama miti elfu nn kwa hivyo tatizo ni kwamba kuna changamoto kwa sababu tukipanda mikoko kama hiyo elfu nne pengine itakaobaki ni kama elfu mbil kwa sababu ya maji sangine inachukua baadhi ya hiyo miti kwa sababu tunapanda huko majini mradi ambao wana imani utawaletea mengi zaidi kwani mbali na kulinda mazingira umewatimizia mahitaji yao ya kimaisha mradi huu si wa kijijichi kimoja ni mradi wa gasi na kijiji jirani makongeni zile pesa zikiletwa tunakaa kama kamati watu wa makongene wanachukua pesa nusu kama imeletwa milioni moja wale wanachukua nusu milioni na si tunachukua nusu milioni kwa hivyo wao wanafanya shughuli zao kule na si watu wa gasi tunafanya shughuli zetu kwa hivyo tunaoshukuru mradi wa mikoko pamoja tunatoka nao mbali na mnafikiri kwa hivi sasa kwa vile ambapo tumeudhamini tumeudhibiti mikoko imekuwa mingi sana na unaona mwaka ujao itakua nyingi sadiki alikuwa na wito huu ni kuwa makini wakati haswa masuala ya mazingira yanapozungumziwa ambapo kwamba moja litachangia uhifadhi wa misitu na uhifadhi wa misitu si misitu tu ambao kwamba tunasema inamilikiwa na serikali bali hata katika mashamba yetu kama jamii tuweze kutilia maanani upanzi wa miti tukiwa tunachangia mazingira safi na salama msikilizaji ungana nami katika sehemu ya pili ya makala haya ufufuaji wa mazingira yaliyoharibiwa ambapo nitakuwa nazungumza na wadau wengine wanaoendeleza shughuli za ulindaji wa mazingira na wataalam