anafanya greenhouse tunapanda michi juu sisi tunalinda mazingira hatutaki miti ishe na kilimo cha greenhouse husaidia kulima mimea sana sana ile ambayo haiwezi himili mvua ya moja kwa moja ukiwa na greenhouse wakati watu wengine hawawezi kukuza mimea yao wewe unakuza kwa hivyo mimea yako ikienda sokoni haikutani na ushindani mkubwanusu ya idadi ya watu duniani hushiriki moja kwa moja katika kilimo na takriban asilimia arobaini ya ardhi hutumiwa kukuza mimea na kufuga wanyama licha ya changamoto kubwa zinazokabili sekta ya kilimo uzalishaji wa chakula pia unatoa fursa kubwa ya kuweza kufikia malengo ya maendeleo endelevu shirika la chakula na kilimo duniani fao linasema kuwa ili kuwafikia malengo ya maendeleo endelevu na kushinda njaa na umaskini ifikapo mwaka wa elfubilnathahii serikali na sekta binafsi zina haja ya kuongeza uwekezaji wa sayansi na teknolojia kwa kilimo uwezo na utafiti nilipata fursa ya kutembelea shirika la laifx liloko li maungu kaunti ya taitataveta ambapo nilikutana na baadhi ya wafanyikazi wa shirika hilo wanaoendeleza kilimo kwa njia ya greenhouse kwa tafsiri hapa tutaiita nyumba kitaru george maina ni mkurugenzi mkuu wa kitengo cha kilimo hai na misitu katika shirika la lx anasimamia ukulima huo wa nyumba kitaru anasema wakati umefika kwa jamii kukumbatia teknolojia mpya ya kilimo kama njia mojawapo ya kukabiliana na ukosefu wa usalama wa chakula nchini hapa ananieleza baadhi ya mimea wanayokuza katika kitaru hicho katika greenhouse yetu tunakuza zaidi nyanya na tunakuza pia mimea kama biriganya pilipili pili hoho ambazo hazimili mvua sana lakini kwa sababu huwezi panda mimea aina moja saingine tunabadilisha kuna wakati unaweza kuta tumepanda dania kule kwa sababu dania ni mimea ambao unazuia wadudu fulani hivi mchanga, kwa mchanga saingine tunaweka hata mkunde kwa sababu nao unaongeza madini ya nitrogen kule nyumba kitaru imejengwa kukidhi mahitaji ya mimea nyumba hizi hujengwa kwa ustadi mkubwa wa kitaalam kwa kuzingatia baadhi ya mambo muhimu kama vile hali ya hewa ya eneo husika joto baridi mwanga wa jua uelekeo wa upepo mwinuko kutoka usawa wa bahari aina ya udongo ubora wa maji mteremko wa eneo miongoni mwa mingine yote hayo kutoa mazingira bora ya mimea kukua bila kusumbuliwa na wadudu lakini kama anavyonieleza maina mabadiliko ya tabia nchi yameleta wadudu wanaoharibu mimea ya wakulima na kama njia mojawapo ya kuwaangamiza wanapowavamia ananiambia wao hutumia mbolea asilia ya kuwaangamiza badala ya dawa ya kisasa Tuka organic farming kwa sababu uh, ni kilimo ambacho kinatoa mazao ambayo ni salama kiafya uh, tunataka kuonyesha wananchi kwamba inawezekana unakuza kitu ambacho unakula ukiwa umeamini kwamba aitakuletea magojwa makali kama vile kansa alafu sisi ni wahifadhi wa mazingira kwa hivyo tunajua kupiga madawa ni kuharibu mazingira anaendelea kunieleza ongezeko la joto duniani tunazidi kuona wadudu wanaongezeka wadudu wengine ambao tulikuwa hatuwaoni tunawaona inabidi tuwe wabunifu sana kuweza kuthibiti wadudu bila kutumia kemikalikali napo ntinatumia mbinu kama vile kushika wadudu kwa maji je ile ingine tunachanganya vitu mbalimbali tunaweka pilipili inaweka ugoro tunaweka kipapa tunaweka moringa muringa um tunaweka pia na mimea mingine ambayo inatoa harufu mbalimbali mbalimbali kama vile kuna vile tunaipika inatoa dawa kali sana alafu tunapuliza ukipuliza kila mahali mumea unakuwa uko na hiyo harufu wadudu hawapendi kukaribia hapo mbali na ukulima huo wa nyumba kitaru wanafanya ukulima mwingine wa kisasa aina ya gunia ambapo wanajaza magunia mchanga na kupanda aina mbalimbali mbali ya mimea kwa wakati mmoja anasema ili kukabiliana na ukosefu wa nafasi ama ardhi ya kutekeleza ukulima anawashauri sana watu wanaoishi mijini kukumbatia ukulima huo kwa kupanda hasa aina mbalimbali mbali za maboga tunanunua wavu tunatengeneza kama pipa halafu tunaweka mchanga uliochanganywa na mbolea ya wanyama halafu tunapanda mimea kando kando yake na pale juu ni njia ya kuongeza mazao unapanda mimea mingi katika sehemu kidogo kwa hivyo ni kilimo ambacho tungeshauri watu wafanye na ni kweli watu wameanza kufanya hivyo sana tuko na miradi mitatu sasa ambayo wanafanya hivyo hicho kilimo pia hutumia maji, maji kidogo kukuza mimea mingi zaidi kwa hivyo ina manufaa mengi maina ananiambia mbinu hizo mbili zimesaidia wao kupata mazao maradufu ambapo mbali na kuuzia takriban wafanyikazi mia tatu wa shirika hilo wao pia huuzia wenyeji wa eneo hilo hilotukikuza mimea ya mboga sana sana hatuzingatii kutafuta faida ni njia moja yetu ya kunufaisha community mahali tunafanya kazi na kwa hivyo hatuuzi tupate faida huwa tunaangalia bei ya soko vile ilivyo alafu tunawauzia tunawaachia kitu tunajua watapata faida kwa hivyo wamama wa kibanda ndio sana, sana huwa wananunua wanauza wengine wanasomesha watoto kutokana na mboga ambazo wametoa hapa kwetu na kwa sababu mboga zetu hazipigwi dawa tunatumia njia za kilimo hai utakuta watu wanazishindania hazikai mara nyingi hutazikuta kwa sasa shirika hilo linasaidia makundi ya kina mama matatu katika eneo hilo katika ukulima huo wa nyumba kitaru ikiwemo kikundi cha tumaini women group lusario widows group na bungule basket women group huku pesa wanazopata zikiwasaidia kimaisha e, kwa sasa tuko na vikundi vitatu ambavyo tunasaidia kwa upande wa greenhouse wamama sana sana hizo grupu zote ni za wamama kwa sasa wanaliba mboga tu kama sisi wameiga kabisa vile tunafanya huwa tunaenda huko tunawatembelea mara moja au mara mbili kwa wiki tunawaendelea kuwapunza tunawapea mbegu na tunawasaidia njia zote ambazo tunaweza alafu baadae ya mradi kukomaa sasa tunawakabidhi wanaendelea tumewanza kuona manufaa mengi anaendelea kunieleza wamama wengine ni wazee na wengine afya zao sio nzuri wengine watoto wamesha wakubwa wameenda ama wameachwa nyumbani na ukuwekwe mwingi sana kwa hivyo hivyo vikundi tayari tunaona wamama siku hizi wana mahali pa kuamkia na kwenda kazi kama mtu mwingine wanakutana hapo wanaongea hawakai kwa nyumba na kutabikia huko na pia wanapata mapato wanapata chakula na wanajifunza mambo ya biashara ya kulima hivyo manufaa ni mengi sana Valentine, mwakazi kutoka kijiji cha marungu eneo la maungu ni mmoja wa wafanyikazi wa nyumba kitaru katika shirika hilo eni ni mjane na mama wa watoto watano alianza kazi hiyo tangu mwaka wa elfumbili na kuminast miongoni mwa kazi anazofanya katika shirika hilo ni upanzi wa miche ambayo baadaye huitoa kwa jamii kwa upanzi hii ikiwa ni njia mojawapo ya kuhifadhi mazingira na pia hufanya kazi katika nyumba kitaru hii leo nampata katika nyumba kitaru hiyo na ananieleza jinsi siku yake inavyoenda nieleze sikuyako venye inaenda hasa huku asainiwa kazi katika lile shamba la greenhouse siku yangu vile naenda nikifika pale kuna kazi ningi za kufanya kuna mboga pale kuna nasari tunatengeneza kuna kupanda mboga kuna kufuna kazi pale ni nyingi kuna vile tutajaza magunia kuna bedhua tunachimba pia anasema anaunga mkono utumiaji wa mbolea asilia kwa misingi kwamba inalinda afya yake mimi ne, nimependa sana kutumia ogani kwa sababu inatulinda hata sisi wenyewe hakuna mboga sii tunakula ya kemikali juu mboga nyingi huwa zinaekwa madawa ya dukani ndio unaona hata sisi tunatumia hizo ogani na tunafundisha wengine pia watumie o ogani ambayo haitakuwa na madhara kwa mwili ukitumia mboga hiyo iko sawa kabisa alikuwa na wito huu kuhusu utunzaji wa mazingira ni vizuri tu tusitunze mazingira kwa sababu hata hewa nzuri tunapata kutoka kwa hiyo miti mkiisttaku na magonwa menaiasabuz sabutile zaukutakuboaile utaumoja wamoja dri david kihara ni mshauri wa mambo ya kilimo katika kaunti ya mombasa anasema wakati umefika kwa jamii kuzingatia kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabia nchi hasa ikizingatiwa kuwa sekta ya kilimo hapa nchini huchangia pakubwa katika ushuru pamoja na kuletea wakulima mapato ametoa ushauri huu kwa wakulima wanaotumia dawa za kisasa katika kilimo ili kupata chakula cha kutosha wakulima wafugaji kuhakikisha wanatumia kemikali zile kwa njia iliyoelekezwa na pia wale wanaotumia chakula hicho waweze kuwa wamehamasishwa maana mwishwa yote chakula kilichopizani kinastahili kuwa bora mbali na kutumia teknolojia za kisasa ili kutosheleza taifa kuwa na chakula cha kutosha kwa wananchi ametoa wito kwa serikali kuweka mikakati ya kusaidia jamii kukumbatia kilimo tapata kwamba sehemu nyingi za mashambani vijana wetu hawajihusishi kwa ukamilifu na kilimo maana kilimo kilichokwako hakionekani kuwa na faida lakini ikiwa serikali pamoja na mashirika yatahamasisha watu kutoka katika kilimo kile cha kale na kuweza kufanya kilimo biashara kwa sasa tawezesha hata vijana wetu kujua umuhimu kilimo na kuwaelekeza katika kutumia hata teknolojia za kisasa mkiwemo hata teknolojia hizi za simu kama itu hiyo nayo kutuwezesha kujua jinsi ya kufanya kilimo na hata jinsi ya kufanya mauzo msikilizaji kulingana na shirika la chakula na kilimo duniani fao kuna watu takriban milioni 80 walio waliona njaa na utapia mlo ulimwenguni huku wakipiga upatu uvumbuzi wa kisayansi na kiteknolojia kwa kilimo zaidi kuliko hapo awali ili kupunguza njaa na umaskini na kuleta mafanikio na kuongeza na tija katika kilimo na kufikia hapo ndio wanatamatisha makala haya uvumbuzi wa njia za kisasa za kilimo nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkea na hadi wakati mwingine masalam