mji wa bandari wa mombasa katika pwani ya kenya umefahamika sana kwa maarufu wake katika maswali ya lakini mji huu pia umekuwa ukigonga vichwa vya habari kwa biashara y dawa za kulevya kando na kupatikana kwa watumiaji wengi wa wenyedarati ni mji unaotumika na ulanguzi wa dawa za kulevya kusafirisha dawa za kulevya kwa mataifa mbalimbali lakini kando na miadarati hiyo ya kimataifa vijana mombasa wa mombasa wamenaswa pia na utafunaji wa majani yanayofahamika kama moguka kwa kifupi yakiitwa gox karibu katika makala haya yanayoangazia urahibu wa majani ya mogukaa miongoni mwa vijana mjini mombasa mimi ni mtayarishaji na msimulizi wako faiz musa mogokaa ni majani jamii ya miraa ambayo kulingana na shirika la kukabiliana na dawa za kulevya nchini kenya yaani nakada ni mojawapo ya miadarati sawa na bangi mogokaa ni urahibu unaopatikana kwa urahisi katika kona za vijiji vingi mjini mombasa majani ya mogokaa yanauzwa kuanzia shilingi 5 warahibu wa mogokaa ni vijana wa umri wa kuanzia miaka 12 na hata watu wazima katika mtaa wa mwanazia eneo la uwakilishi bunge la likoni nakutana na omar kaleja kijana wa umri wa miaka 29 akiwa na bahasha yake ya mogokaa huku akitafuna mogokaa ananieleza kwamba amekuwa akitumia mogokaa kwa muda wa miaka minne na licha ya kwamba anadhurika na urahibu huo lakini hajali hapo mwanzo nikianza kulitumia ilikuwa lnanipatia mtihani kidogo lakini sunaelewa kila kitu hakuna vyenye kinashindikana maana mara nyingi ilikuwa likinisumbua sana sielewa mambo ya kitandani nini ilikuwa mm, likinizenguazengua sana lakini baadae nikapata mastimastimu mengine ambayo at least naona naisaidia kinawei omar kaleja ambaye yee ni fundi wa viatu anakubali kwamba amekuwa mteja mwogokaa na mraibu wa majani hayo lakini anausifu akisema unamsaidia akili yake kufikiria kwa haraka bila hiyo ni siwezi mpaka nipate ndo yangu fresh yani pia yakufikiria nini tafanya nini naelewa gasazingie nashulikashhulika kutengeneza maviatu zangu nini najipata niko nikobizi na yan nikitumia ndio najipata nafa nafanya kuliko nikikosa nikikosa na kwabod yani kutasina ile akili ile ya kufanya kitu salim juma ni kijana wa miaka 2shiri nat kutoka mtaa waldina ulioko katika eneo bunge la jomvu ananieleza bila wasiwasi kwamba ulaji wa mwogokaa unampa nguvu ya kufanya biashara yake ya kuuza chakula katika kibanda chakenamiakamat k kutumia mgukaakitamkitumia lile gomba lakini skuhzi tumekuaagukaa wakati nkifanya kazi zangu kwasababu nakijibanda hapa dina jomvu na mimi uuza usiku uza uji wa nazi maragu ya nazi chapatigufanyakaziangu haraka tena kwa nguvu meno ya salimu yamebadilika rangi kutokana na urahibu huo na anaungama kwamba urahibu huo una madhara katika afya kutokana na, na kwamba unasisimua kwa haraka zaidi hata kushinda miraa sana sana ukiula una taharuki na of yangu mi ni jumaa ijumaa nkimaliza shughuli zangu keti kwangu na nikachonga vizuri polepole pole, tukachonga na sana sana kama wewe hauna kitu lakini ukiula ule wajiona wewe una kitu wajiona wajionawe yao safi na siwezi kusema ati ni mbaya mbayami sijaona ubaya wake sijui kwa wengine biko sten naye ni kijana ya umri wa miaka ihiriaano ananieleza kwamba kutokana na ushawishi wa marafiki zake alianza kutumia urahibu wa mwogokaa akiwa na umri wa miaka ishirin na mbili ili akawaacha urahibu huo baada ya kuona kwamba anashindwa kufanya tendo la ndoa na mke wake na vile vile kukosa hamu ya kula mimi mgokaa niliutumia kutokana na vikao ilo umekaa maali na wenzako natafuna we hukohuko u aboea ainajipata auentumiaua taiba miaka miwili nanusu hi lakini nikaona nkaona zake ni mbaya zaidi zadi ndokamuakuchanana biasharaa urahibu a mgukaa ni mojawapo ya biashara za stareh zinazovuma mombasa zaidi ya malori kumi ya mogukaa huingia mombasa kila siku kutoka kaunti ya embu na meru ambako ndiko kwenye mashamba majani hayo shirika la kibinafsi la kuwasaidia warahibu kuachana na dawa za kulevya la richart mjini mombasa limefanya utafiti wake na kuona kwamba utumiaji wa mwugukaa mombasa uko katika viwango vya kutisha mkuu wa shirika hilo taibu abdurrahman ananieleza vijana wadogo katika miaka 1a kwa 18ne wanakuwa hawataki kusoma wanakuwa hawasikii kutitathmini vizuri ambayo hizi ni tumeweza kufanya na wazazi wameweza kupata vifuku vya mogokaa katika masuruali yao katika makabati yao hivi sasa ukiangalia kila mtaa katika kaunti zetu hizi sita athari ya mogokaa inaonekaniwa na pia ile ileambao ilikuwa iko katika mombo wa pwani tunasema tunasemawatu wanasema saturday ndio wanatumia hivi sasa hakuna saturday wala sand ni andesande mwanaharakati anayekabiliana miadarati mjini mombasa abdalla abdu anaeleza kwamba vijana wengi wanaathirika vibaya na ulaji wa mogokaa na wafanyibiashara wamekuwa wakichanganya majani hayo na urahibu mwingine ili kupata pato zaidi na wengi wa wanafunzi wametatizika kimasomo hata kuna vitu wanachanganya navyo ambao pia vimeanza kuwaafe watumizi wa mogoka hiyo ni rishachi tumefanya na niko naendelea nayo kuna kitu wakichanganya unakuta tuafutawania ni mapafu yanakataa kazi unakuta anaanza kuugwa ugonjwa kutatizika kupumua na anakataa ro ghafla zaidi abdala anaeleza kwamba serikali za kaunti zimelegea katika kudhibiti uuzwaji wa miadarati na pombe jambo ambalo limesababisha maadili kuporomoka na vijana kupotoka ndani ya makazi ya wananchi unakuta hapa ni mlango wa mwananchi wa kuishi katikati ni ba pale ni pale ni wine and spirit pia imepotezea vijana mwelekeo na maadili imepotea ukiangalia wenye kutoa hizo ni county ya mombasa shirika la kukabilia na daa za kulevya nchini kenya yani nakada hadi sasa halina ripoti ya utafiti kuhusiana na, na mogoka ila shirika hilo linaafiki kwamba urahibu huo wa mwogoka unatumika kwa viwango vya juu sana farida rashid saf ni mmoja wa kurugenzi katika bodi hiyo ya nakada ananieleza mwongokaa imekuwa ndio uraibu mkubwa sana na unatumika vibaya sana tumejaribu tumefanya paka tukakaa na watu wa county government especially committee ya health tukaja na suala la kuwa ifanywe research tuangalie ni, ni watu wangapi na niw katika aid gani nagani zitukuliwe data tujue na mpaka sasa hivi hii rischi inafanywa na watoto wa university mwaka jana katika kaunti ya kilifi kaskazini mwe ukanda wa pwani wanawake wakiongozwa na kibibi ali walifanya maandamano hadi katika bunge la kaunti hiyo wakitaka sheria kubuniwa kupiga marufuku mwuguka kwa sababu waume wao wanashindwa na, wa na majukumu yao ndoa nimemuuliza omar kaleja iwapo anaweza kuishi bila kutumia urahibu wa mwogukaa okay kuacha mi nafikiria lakini sasa ndohivo bila hiyo hakuna venye aakafay shgui fulmwili wanu i pia, pia naye na biko steven ana ushauri kwa vijana juu ya naweza kushauri vijana zangu waacha, mbuka, kwa sababu taadhari za ni mbaya mbuka, mbuka si mzuri unadhuru afya je ipo njia ya kufanya kuwasaidia vijana kujitoa katika wa atiah huyu hapa tebu abdurahman kiongozi wa shirika la richa mwanzo ni kuwa wee mwenyewe uweze kutaka sio umesukumwa la pili ni kuweza kupata ushauri na saha kuangalia mahali ambapo unaweza kupata mtu kuzungumza naye tatu ni kuweza kuangalia proses kama hii ni ya kuendelea si kitu ya leo ya nne ni kuweza kuangalia sasa njia ya kuweza kuingia kujinasua ikiwa amefika stage ya tatu lazima upate detoxification ni kuweza kupunguza yale maumivu kwa kutumia dawa nakada inaeleza kwamba kinachohitajika kidharura sasa ni elimu ya kuhamasisha jamii juu ya madhara ya urahibu huo tunaenda mashule tunaenda kwa organizations za jamii tunawafundisha wapate kuelimisha na wenzake kule chini tunaita kinamama tunawailimisha athari yake wasiingilie kadri mamlaka inavyozidi kulinyamazia swala la urahibu wa mwogokaa ndivyo vijana wengi na waumri wa chini wanavyozidi kuingilia urahibu huu ambao matokeo yake ni kumwelekeza mrahibu katika utumizi wa miadarati mingine kama vile pombe bangi na sigara kufikia hapo msikilizaji nafika tamati ya makala haya ambapo leo tumeangazia urahibu wa majani ya mwagokaa miongoni mwa vijana mjini mombasa nimekuwa mtayarishi na, na msimbulizi wako faiz musa hadi mara nyingine kwa heri