nilikuwa ninakata makaa hii ya kawaida na mahali nilikuwa ninakata nilikuwa nakati a ndara ranchi ulikuwa unaotengeneza makaa maguni akaa mangapi kwa mwezi nilikuwa nimejipanga tu wakatihu kwanzia 20 kwamba kwa mwezi nikikusanya kama enn kwa mwezi iyo inaozanilea samuel mazola kutoka kijiji cha kishamba eneo la sagala kaunti ya taita taveta ni mmoja wa wafanyikazi katika karakana hiyo akiwa miongoni mwa wafanyikazi saba wanaopokea maelezo ya kazi kutoka kwa nstan yeye pia alikuwa mkataji sugu wa miti kwa ajili ya kutengeneza makaa na kuuza kama anavyonieleza nilikuwa ninakata makaa hii ya kawaida na mahali nilikuwa ninakata nilikuwa nakata ya ndara ranch ulikuwa unayotengeneza makaa maguni akaamangapi kwa mwezi nilikuwa nimejipanga tu wakati hu kwanzia kwamba kwa mwezi nikikusanya kama e4 kwa mwezi hio mm-hmm. inaozanilea nilikuwa nikiipata lika kwanzia gunia kumi ama kumi mm-hmm. na tano na mmoja iunauza mia tano ama mia nne wakati ule walikuwa wanataka kuelmisha watu kisudi watoke kwa pori sasa waliponipata wakatuambia tutoke mimi nikamwambia hii kazi ndo nategemea akaniambia kwamba kuna kazi kidogo ambayo inaenda kufanyika wa life kufanyikaf inaweza kuwa miezi mitatu hivi kwa hivyo kwanzia monday hujo uangalii hiyo kazi mimi nikakubaliana naye kuanzia usiku hio ya mnday tukaendelea na kazi 20 mwezi wa nane mpaka sahii bado tunaendelea nimfaidisha kwasababu wakati huo nilikuwa sijakuwa nimejenga lakini nimejenga nyumba na hata sahii bado najenga nyumba yangu ingine ambayo ni permanent a onta amekuwa mwelekezi bora na wamekuwa wa wakishirikiana naye vyema kwa miaka nane sasa utendakazi wa mama si mbaya na tangu awe kiongozi wetu tumekuwa tukifanya naye kazi vizuri bado mkono katika uongozi wake mwanamke kuwa kiongozi ni tatizo bora tu ni fika jioni metengeneza wajibu wangu na mshomwezi nnapata chang samuel amekuwa akielelezwa kwa jamii kwani kwa sasa anasambaza ujumbe wa umuhimu wa kulinda miti hii ni kwa sababu anasema baadhi ya miti inaanza kupotea kwa sababu imekuwa ikikatwa ovyo samuel anasema makaa wanayotengeza yamekuwa ya, ya manufaa kwake hasa kwa, kwa upishi wa chakula anachokipenda chapati eh, uko na familia ukona familiabiauko uyatumia y makaa huwa namchukulia hasa mm-hmm. kwa wakati kama tunataka kupika chapati ntinambebea mm-hmm. mbona mm-hmm. chapati unajua <laughs> <he>, hii <laughs> huwa haichomeki kwa moto mwingi kama mm-hmm. yale mengine yale mengine huwa na moto mwingi mm-hmm. sasa katika ile hali ya kuunguzaunguza ndio atupendelei mm-hmm. <laughs> jen adhiambo okoth ni afisa wa mawasiliano katika shirika hilo la wax anasema walianzisha mradi huo kwa malengo ya kulinda wanyamapori sawia na kuhamasisha jamii umuhimu wa utunzaji wa miti mradi wa wabon unahamasisha jamii kutokata miti na kulinda wanyamapori kwa hivyo tunaelezea jamii kwamba wasipokata miti wanaweza kupata hewa safi na pia wanaweza nufaika na huo utunzi wa miti mradi wa iko chako lumesaidia jamii sana, sana wale ambao wanafanya kazi katika huo mradi kitambo walikuwa wanakata makaa wanakata miti lakini sahizi wameweza kupata ajira na skills za kufanya hiyo kazi msikilizaji mienendo ya binadamu kama vile ukataji wa miti kwa uchomaji wa makaa ni miongoni mwa sababu inayosababisha kuongezeka kwa viwango vya joto duniani huku misitu inayofyonza gesi chafu pia ikianza kuangamia kulingana na shirika la umoja wa mataifa kila nchi inapaswa kuhakikisha kwamba ina asilimia kumi ya misitu ili kuafikia hilo wataalam wa mazingira wanasema mbinu kama hizo za makaa yanayohifadhi mazingira yanayotengenezwa kutokana na matawi ya miti lazima zikumbatiwe kikamilifu george maina ni mwanamazingira na mkurugenzi mkuu wa kitengo cha kilimo hai na misitu katika shirika la Life Works. watu walichoma makaa na mpaka sasasa wanachoma bado kuna changamoto kubwa sana mpaka miti aina fulani fulani hivi ingine inaelekea kuisha kuibyo, kwa hivyo walio kwenye iko chako wanafunzisha watu kutumia mbinu ambayo unatumia huo mti lakini unatumia matagaa kule juu ukati mti kupitia mradi wao wa kutoa miche kwa jamii kupanda ambapo kila mwaka wanapanda miti elfu hlahini maina ananiambia asilimia kubwa ya miti imerudi katika eneo hilo tunajua wengine wanachoma makaa kwa sababu ya e, umaskini na wengine ni biashara tu so wamekuwa wanakuja hapa tunakaa nao tunawafundisha hatari za kumaliza misitu ambao pia misitu ikiisha mnatoa wapi pia hivyo tuko na program ambayo tunawapatia miti kila mwaka wanapanda kwa hivyo kila mt ndkila mhali imeneza shughuli zake ta misitu huko tu pekee yake imebaki ingi kunapendeza sana kwa sababu msitu ni mzito licha changamoto za watu kutaka kuchoma makaa mariam jenebi ni katibu mkuu katika idara ya mazingira maliasili misitu na usafi wa miji katika kaunti ya kilifi anasema kuna haja ya njia mbadala za kutumia makaa yasiyochafua mazingira kama yanayotengenezwa na mama constance kuna makaa yakienyeji ambayo yanatengenezwa ambayo yachafui mazingira na jina lake la kiswahili hasa sijuu lakini tunaita atatumia tatumia itakuwa ni njia mzuri ya kuhifadhi mazingira na wao pia kutoharibu mazingira na kutopata maafa ya, ya hewa chama na kufikia hapo ndio natamatisha makala haya juhudi za wanawake kulinda mazingira nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthk na hadi wakati mwingine masalamu