wakenya wenzangu nataka kuwajulisha kwamba wizara ya afya imethibitisha kisa cha kwanza cha virusi vya korona nchini kenya. kenya kwa kweli mara ya kwanza tu tuliposikia uh, kwamba kuna korona nilihisi kwamba tutakufa wote tulivyosikia umeingia sasa kenya mimi nilijua watakufaa watu wengi sana ni tangazo lililozua hali ya wasiwasi wasi, miongoni mwa wakenya pindi tu wizara ya afya humu nchini ilipotangaza kuthibitishwa kwa kisa cha kwanza cha virusi vya korona tarehe kumi na tatu mwezi wa machi mwaka elfumbili na 2 tangu mchipuko wa ugonjwa wa covid-k9 unaosababishwa na virusi vya korona kuchipuka mjini wuhan nchini china mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na kumi natisa kulikuwa na hali asitofahamu kwani haikubainika kwa haraka ni nini kilichokuwa kinasababisha ugonjwa w mapafu uliokuwa hatari miongoni mwa watu nchini china baadaye ilibainika kwamba kilikuwa kirusi kipya cha chasao na kwa haraka wanasayansi duniani wakaanza kuangaika kupata chanjo na tiba ya virusi hivyo wananchi nao hawakuachwa nyuma kwani habari zozote zinazohusiana na tiba zinapotolewa huwa zinasambaa kwa haraka sana na wengi huziamini humu nchini kenya ilianza kwa kikombe cha chai ya rangi ama chai ya sturungi au kipenda chai ya mkandaa kwamba mtoto mchanga alizaliwa katika kaunti ya kilifi na akaamrisha watu wanwe chai hiyo ili kujikinga dhidi ya virusi vya korona kutokana na hofu na wasiwasi wa ujio wa virusi hivyo vya korona humo nchini baadhi ya wananchi waliamka mapema na kutengeneza chai hiyo na kunwa mama amina alikuwa mmoja wao nakumbuka nilikuwa nimelala saa tisa usiku nikapigiwa simu na ma akiniambia amka amka kuna mtoto amezaliwa sehemu za rabai huko na amesema korona korona watu wanywe chai ya majani mengi kwa sababu nilikuwa nimeshakuwa na ile hofu kwamba huu ni ugonjwa mbaya niliamka nikachemsha ile chai nikaamsha familia yangu yote mtoto wangu analalamika kwamba mama ni chungu lakini namwambia meza hivo o manake hii takayokukinga na kupata haya maambukizi ya korona unaona unajua ilikuwa ni ule uoga ambao unafanya kwamba utaamini chochote kile ambacho unachoambiwa kwa sababu gani unataka kujikinga autaki kupatikana na naale maradhi na je mama amina alipata vipi habari hizi kiasi cha kumfanya yeye kuamini kwamba atakapokunwa chai hiyo basi atakuwa amejenga kinga mwilini dhidi ya virusi vya korona mimi nilipigiwa na mjomba wangu alafu baada ya mjomba wangu kunipigia nikapigiwa na shangazi yangu nikapigiwa na binamu yangu nikap... yani marafiki zangu wengi sana walipata kunipigia na sasa pia mi nilivyopigiwa ikabidi nami nisambaze injili kwamba jamani jamanie kuna hivi na hivi na hivi na hivi na hivi ambapo watu wanatakana mama amina ananiambia kati ya watu saba aliowapigia simu kuwaeleza wanwechai ya mkandaa sita kati yao walikunwa alafu unajua mimi nilikunwa kwa sababu aliye simu wa kwanza ni mjomba angu ushaona na ni mtu ambaye yuko very strict sasa nikaona eh mpaka mjomba amekunwa kwa nini mimi sinwe ushaona na wote wale ambao mimi niliwapigia wote kasoro dadangu tu ndo hakuamka kunwa sita walikunwa kasoro mmoja anaendelea kunieleza mimi kila siku nanywa chai ile ya mkandaa lakini sasa hii ilikuwa ni s hii ilikuwa ni dawa na si ale majani ya kawaida ambayo tumezuea kuweka unaambiwa ongezea zidiisha yaani mpaka iwe kali ile kali kabisa sasa si ile ya kawaida na tusiweke sukari manake ukiweka sukari umeharibu dawa msikilizaji baada ya wimbi hilo la chai ya rangi kuisha likaja wimbi jingine la mchanganyiko maalum wa mali mau na tangawizi kwa kimombo kimomboonoton mchanganyiko ambao wengi wanaokutwa na virusi vya korona hadi kufikia sasa wanasifia kuwa unawasaidia pakubwa kupigana na virusi hivyo ibrahim meja ni mmoja wa wakazi hapa mombasa walioanza kukumbatia unwaji wa mchanganyiko huo mara tatu kwa siku mimi nina tabia ya kula limao wakati nikiwa na mafua na vile hii ugonjwa watu walisema ni inakuja kama mafua watu wengi walikimbilia kwenda kula malimao ili kuzuia ile mafua watu wakaamini kwamba inaweza kuwa ni dawa mimi mimikula malimao mara tatu kwa siku asubuhi mchana na jioni ndimu na zisaga pamoja na maganda yake alafu unachuja unakunywa hata hivyo wataalamu wamefuzilia mbali kwamba mchanganyiko wa mali mao na tangawizi unaponya virusi vya korona dr james mwitari ni msimamizi wa idara ya afya ya umma katika chuo kikuu cha kimataifa cha amref tunaona kwamba watu wanajikakamua wengine wanatumia ndimu wengine wanatumia tangawizi kutengeneza konkoshon wakisema kwamba itawasaidia kutopata virusi vya korona unalizungumzia vipi swala hilo nataka wa wananchi ya kwamba lemon hizo sio treatment kabisa sababu ni hizoiokabisawasababu in sasa hivi hatuna dawa yoyote usemi ulioungwa mkono na mkurugenzi mkuu wa afya humu nchini daktari patrick amoth amhsitowakataza from... kunywa mchanganyiko wa limau asali na tangawizi mara zozote zile mnaweza kunywa lakini kwa ukweli siyo tiba ya ugonjwa wacovid- lakini msikilizaji mahangaiko haya siyo humu nchini pekee katika anga za kimataifa rais wa madagaskar andre rajolina naye alizindua dawa ya miti shamba aliyodai kwamba inatibu covid 19 dawa hiyo kwa jina covid organics ilitengenezwa kutoka kwa mmea unaoitwa artemisia yaani pakanga ambao ni mojawapo ya miti ambayo huchanganywa pamoja na mimea mingine ya madagaskar katika tiba ya ugonjwa wa malaria hata hivyo shirika la afya duniani who lilisema kuwa hakuna ushahidi wa kuwa dawa hiyo inatibu covid 19 msikilizaji hiyo tu ni baadhi ya mifano ya mataifa mbalimbali mbali duniani yalivyokuwa yanahangaika kupata tiba ya virusi vya korona mwezi wa septemba mwaka elfu na ishirini baadhi ya watu niuliofanya nao mahojiano akiwemo mama amina walisema wako tayari kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona pindi tu itakapopatikana ili mradi wapate kinga dhidi ya virusi vya korona tuseme kwa sasa wanasayansi watakapogundua chanjo ya9 ama virusi vya korona e uko tayari kupewa chanjo hiyo mimi mwenyewe nilijitokeza kwenda kupima corona manake uh, kuondoa ile shauku kuondoa ile shaka na kusikia vile watu wanasema nikaona kwa nini nisiende pia na mimi nikapima kwa hivo ikawa chanjo itatokea mimi pia nitakuwa wa kwanza pia vile, vile kwenda kupatiwa hiyo chanjo kwa sababu gani lazima tuamini kwamba haya maradhi yako kwa hivo mimi kwa kweli nitaenda kuchukua na nipate hiyo chanjo ilmuradi tu nijikinge msikilizaji baada ya miezi kadhaa wanasayansi wamepata chanjo ambazo zinatoa kinga kwa asilimia tofauti tofauti dhidi ya ugonjwa wacovid ki9i zaidi baadhi ya chanjo hizo zimefika humo nchini kenya lakini cha kusikitisha ni kwamba baadhi ya watu akiwemo mamaamina wamegeuza msimamo wa kupata chanjo hiyo hii ni kutokana na habari za urongo hasa zinazosambazwa mitandaoni kuhusu chanjo hizo katika sehemu ya pili ya makala haya nitakuwa nazungumza na mama amina na wataalamu wa afya huku tukichambua habari zinazosambazwa mitandaoni kuhusiana na chanjo hizo tukitaka kujua ni je habari hizi zina ukweli wowote ama ni propaganda tu na kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya mitandao ya kijamii inavyochangia utoaji wa habari kuhusu chanjo ya virusi vya korona nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine ma salam