zo so, ni sauti za vilio matangani ambapo wengi wanaendelea kupoteza familia zao kutokana na maradhi ya korona nchini kenya na ulimwengu kwa jumla karibu katika sehemu yetu ya pili ya makala haya dhana ya kutokuwepo kwa virusi vya korona kenya kama utakavyoletewa nami nuru mwalimu kama tulivyoona katika sehemu yetu ya kwanza ambapo kumekuwa na hisia kinzani kuhusiana na uwepo wa virusi vya korona nchini kenya ambapo baadhi wamepinga uwepo wake huku wengine wakikubali uwepo wa virusi hivyo ili kupata ufahamu zaidi kutokana na kauli hizo ili kusaka baadhi ya watu walioathirika na virusi vya covid-9 ambapo nilikutana na abubakar abdulahi mkaazi wa lamu ambaye anaeleza kuwa ugonjwa wa korona uko nchini kenya na yeye binafsi aliambukizwa virusi hivyo ingawa hakubaini alipoambukizwa mpaka walipopimwa kwa pamoja katika kampuni anayofanyia kazi na kugundulika kuambukizwa virusi hivyo pamoja na wenzake wawili ambapo ilimlazimu apelekwe karantini katika hospitali kuu ya mkoa wa pwani majibu alipotoka isemekana bana abubakar ameathirika na ugonjwa wa korona, korona. Ha, basi nikaenda mpaka ya coast yatea nilipofika hapo niliona kweli maradhi ya korona ayapo kulikuwa na watu hapo apo ndani ya walikuwa hawawezi kupumua wenginewanasapotiwa na elevators wengine ndo hivo hivo kuwa amelala mpaka nasi haja awashtue chakula kinabaki hapo kwa table zao niliketi kwa kwa 2 days kusema kweli korona ipo kitu cha msingi wakenya wenzangu mimi kama mwathirika lejikuta kwenye hilo janga nkufata tu sheria zilizokuwa na wizara ya afya kila mtu ajilinde kulingana na maradhi kama mwathirika abubakar amewashauri wa kenya kuwa na taadhari huku akieleza kukumbana na wagonjwa mahututi alipokuwa hospitalini ambao pia walithibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona kuna zile fikra potovu ambazo sisa afrika tuko nazo hizo fikra hizo hizotutoe mbali nazo aya maradhi kama mimi binafsi alinipata namisi uguu ugonjwa wote hata si ukiniona na hbakipanz cha mtu kitucha msini tukitoeaufikra hiziafu tukifatana masha tutaepuka maradhi kwa upande wake mwanakamati wa maswala yacvd9 mombasa asia bin sunkar anaeleza kuwa mamake ni miongoni mwa watu wazima waliopata maradhi hayo akiwa nyumbani kwake mimi mwenyewe nishapimwa na nikaambiwa sina na hapo ilikuwa nimehudumia rafiki yangu ambaye amekufa na hugonjwa sasa na wale majirani manake anaishi pamoja na watu katika estate, ikabidi wapimwe wote mamangu ni mmoja wapo alipatikana na ugonjwa na yeye ni mtu mzima wa miaka tisini lakini haukumshika kwa nguvu na alhamdulilahi tukashukuru akapona lakini tulimfanyia isolation tukampa na dawa na alhamdulilahi hakupata shida zaidi kwa hivyo ugonjwa lazima tuamini upo fatma ismail vilevile vile, ni miongoni mwa waliopoteza wapendwa wao katika awamu ya kwanza ya maambukizi yacvd-9 ambapo alipoteza ndugu wawili fatma anaeleza ugumu wa kupoteza wanafamilia na zaidi kukosa wa kuwa kutokana na kutengwa ili kuepuka msambao wa virusi hivyo na mimi nliyapitia niliyaona na tukashauriwa na daktari pia tukaambiwa tujieke kando na watu wengine kwa sababu tulikaribiana na hao ambao waliondoka na waliokuwa wanaishi nao pia ikabidi tujitenge kwa muda tusikaribie watu kwa muda na ni uchungu lakini ni tahadhari maanake unaona ah, mimi nimepoteza mtu wangu huyu huyo ankujania mkuu wajua ile elektro- kikwetu lazima tushikane tulie tupeane mikono tupeane faraja pambaja lakini kwa wakati ule ilikuwa iwe tofauti hapo ndio ile atiati ati kuwa kuna korona hakuna korona yalipotufika ndo Kweli, siku sita hapo nilitaka kujua kwa upande wa sekta ya afya nchini ambapo nilizungumza na daktari ambaye pia ni mwanakamati katika kamati ya madaktari wa kiislamu wanaoshughulika na maswala yacovid-9 mombasa dktr saad ahmed abdalah dktr saad anaeleza kuwa kila mtu yuko katika hatari ya kupatwa na virusi hivyo zaidi wakiwa wale wenye na maradhi andamizi ni vizuri tujaribu kutekeleza maanaake kujikinga sisi wenyewe na wale ambao wako hatarini zaidi ikiwa tuko na watu wazima wazee watu ambao wana magonjwa ya shinikizo magonjwa moyo ya kisukari ambao wako hatari zaidi tumeona wengi wanafika icu wanahitaji ventileta mara oxygen tunaambiwa hakuna kwa nini basi tusifuate kinga twajikinga sisi na watu wetu kwa hivyo ni muhimu na ni vizuri tujaribu kufuata hii maelekezo tunaambia na wizara ya vilevile vile amewataka wakenya kuwa na imani na wizara ya afya hasa katika takwimu wanazotoa kutokana na maambukizi hayo akisema kuwa hiyo itakuwa njia bora kwa mtu kuwa na tahadhari na kuongeza kuwa maambukizi yanayoripotiwa barani afrika kenya ni miongoni mwa taifa lililochangia zaidi ya visa laki moja waliopatikana afrika sisi tumechangia karibu lakimoja na sabini kwa hivyohizi statistics zinatufahamisha kwamba pia sisi tuko hatarini na ugonjwa huu haubagui kwa hivyo ni muhimu sote kijitahidi kushirikiana kama nchi za afrika kuhimiza watu wafuate hizo sheria za kinga kutoka kwa wizara ya afya kupitia waziri wake motaikagwe wizara hiyo ilipinga kuwatumia wakenya kama kigezo cha kujipatia fedha huku waziri kagwe akionya wananchi dhidi ya kuchukulia mzaa swala la uwepo wa virusi vya korona nchini huku akisistiza wanahabari kuangazia swala hilo kwa umakinifu ili kujenga imani ya wakenya na kuepuka maafa Kanyans, I And I cannot repeat enough that we take this matter seriously. Let's not trivialize anything. I ask the media, please, please, we urge you and we ask you, through you, this matter can be taken seriously or through you, people can easily begin to make it like a joke. And if they do, we will pay a very high price. kauli ya kagwe inajiri huku fatma pia akisistiza wakenya kuwa naimani kuhusu uwepo wa maradhi haya na zaidi waweze kuchukua tahadhari maadamu tumeelimishwa maadamu mm. tunafahamu madamu tuaelezwa kila leo kuwa ugonjwa upo na unaathiri na tumejionea mimi ninaimani kuwa mpaka hapo tulipofika mtu hawezi kusema hajasikia mtu aliyokufa na covid ama mtu alivyodhalilika alivyokuwa na covid mgonjwa alivyopata shida alipokuwa na covid tumewahi kusikia tumeona kwa hivyo ni muhimu tuchukue tahadhari hizi tahadhari ikiwa mtu aweza kuepuka nazo basi kwa nini tusichukue kwa hivyo lazima tuweke jitihada covid ipo covid itaendelea kuwa na sisi kwa mda na mwenyezi mungu mwenyewe aiondowe kwa heri na salama lakini mpaka hapo tukuwe ni tahadhari kulingana na shirika la afya duniani who idadi ya maambukizi inaongezeka kila uchao sambamba na vifo ambapo visa vya maambukizi ulimwenguni vimefikia milioni76 l4476 na vifo milionit l8125 huku taifa la kenya likiripoti visa lakim757 vya maambukizi na vifo 3396 kufikia juni tarehe 12 ya mwaka huu mpenzi msikilizaji hadi yapo tunakamilisha makala haya dhana ya kutokuwepo kwa virusi vya korona nchini kenya nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako nuru mwalimu