ndo hmm. pale nikaanza kujitengenezea dawa zangu mwenyewe ambazo nimezipitia kwenye instagram kwa hivyo ikawa ni kama ni sayote mimi, sayote na sayote mm saayote napitisha ooni na meza ua yani continuous tu siachi lakini ikawa sasa yale eh, maumivu sasa nasikia yanazidi joto linanizidi jashojembamba ask Lina basi nikaona yale maumivu yananizidia nikaenda hospitalini lipofika hospitalini nikaandikiwa dawa zangu zile nikapewa dozi yangu fuli ya madawa fatuma ali aliugua ugonjwa wa covid-19 mapema mwaka huu nilikutana naye katika eneo la lungalunga mpakani mwa nchi ya kenya na tanzania yeye ni mkenya lakini anafanyakazi katika hoteli moja nchini tanzania ananieleza alivyopata maambukizi ya ugonjwa wa covid9 na alianza kutumia mchanganyiko wa limau tangawizi na asali kujitibu vilevile vile alikuwa mazoea yake kutumia mchanganyiko huu pindi tu kisa cha kwanza cha korona kiliripotiwa nchini msikilizaji katika awamu ya kwanza ya makala haya ya dhana kuwa utumizi wa tangawizi maji ya limau na asali ni kinga na tiba ya korona tuliona jinsi mitandao ya kijamii inavyotumika kusambaza habari kwamba tangawizi limau na asali ni kinga na dawa ya covid-9 fatuma pia aliufahamu mchanganyiko huu kupitia mitandao ya kijamii alipopata maambukizi wakati huo aliuamini mchanganyiko huu kuwa utamponya ugonjwa wa covid-9 uh, mimi nimjua naugua ugonjwa wacovd9 kwa sababu katika hali ya mazingira ambayo alikuwa nimeenda kufanya kazi ile familia likuwa imeugua ugonjwa wa covid 9 alafu wakapona na ilo eneo karibu lote ilikuwa ni kama retrant hotel kwa hivyo kawa wengine washaanza kuugua nami nikaanza kujiisi maumivu kaa nasikia maumivu makali sana alafu kichwa kikinauma mwili wote kama umeoza yaani nasikia mwili wote una maumivu unauma kweli uchungu kabisa na hapa kwenye koo unasikia kama panawasha mwili nao kwenye koo panawasha hapa kwa hiyo ni na macho pia yakawa yanaanza kupotea nuru yaani nikiangalia hii visioni vizuri nanagiza tu nikaa na kula pia nikaa nasikia nataka vyakula vya chachu na pilipili sana yaani chakula sikipati kabisa na nguvu zote zimeniishia nikaa naisi pia damu sina ani kua najisikia niko wiki kabisa ndio pale nikaanza kujitengenezea dawa zangu mwenyewe ambazo nimezipitia nska mnginenakwambia tumia karafuu mwingine anakwambia tumia pilipilimanga kwahivyo ikawa nikama nasip ni saa yote mimi kama ki, nini, kama nini yangu yote kooni nikisikia anu nasikia kukooa panani nnyw hivo yani continuous tu siachi mimi nilianza kutumia kabla sijagundua na ugonjwa wa covid nilitumia kama prevention ulikuwa ni kama kawaida kwamba kuna covid watu tukaambua tutumie malimau tutumie hivi basi nkawa anaendelea kutumia fatuma anasema alizidi kuutumia mchanganyiko huu wa tangawizi ilimau na asali lakini hakuona dalili zozote kwamba anapona na mwishowe ikamlazimu kufika hospitalini na baada ya hapo ikawa naendelea hivyo hivyo hivyo lakini ikawa sasa ale maumivu sasa nasikia yanazidi joto linanizidi jasho jembamba naskia linazidi naskasasholembaakaonaalemaumivu li ananizidia kaenda hosptalini pofika hospitalini nikaandikiwa dawa zangu zile lakini wakaniambia nitafanya uh, karantini ya nyumbani na nitajitibia nikiwa nyumbani nikapewa dozi yangu furi ya madawa zinc na antibiotics na wakanirifaa wakaniambia nitumie uh, vyakula ambavyo kama ui nyingi lakini nisitumie soda vinywaji kama soda nisitumie na kama nitazidiwa zaidi basi pale ndipo nitaenda nikaanze dozi za sindano lakini mimi nashukuru nilitumia zile dawa zao ambazo linipatia hiyo dozi na baada kama wiki mbili nikaona matokeo nkasikia nafuu nilijikarantini karibu mwezi mzima niko pale ndani tu nikatumia dozi zao zile s days nikaendelea kujikarantini na nika, nikasikia nafuu nikapona nikaendelea kujikarantini mpaka baada ya kwamba sasa nishamaliza kama mwezi mmoja hivi ndo nikaenda nikapimwa tena nikapatikana sina dr patrick amodh ambaye ni kaimu mkurugenzi katika wizara ya afya nchini alithibitisha kuwa mchanganyiko huu wa maji ya limau tagawizi na asali una virutubisho vyenye manufaa mwilini lakini si tiba wala kinga ya koronamo no ha na kulingana na simulizi ya fatuma sasa anaunga mkono hilo na pia anatoa ushauri kwamba ni muhimu kupata maelezo kutoka kwa wataalamu wa afya pindi tu mtu anahisi dalili za korona baada ya kupimwa baada ya kwamba alinipatia ile baada ya kupimwa wakanipatia zile dozi za coronaviras na pia wakanipatia dawa nyingine ambayo ilikuwa ina mchanganyiko wa tangawizi mbichi vitunguuthaumu na limau ambao hu hiyo likua inauzwa pia hata famasi ndo nikatumia hiyo pia ambapo ilikuwa na, na, natakiwa ni temels mara mbili teml tm e. kati ya kutumia dozi uliopewa hospitali na kutumia mchanganyiko huu ni gani ambayo unaamini ili kusaidia ku dozi ya hospitali ni dozi ya hospitali naamini ndio ilio ni fatuma alimalizia kwa kuwasi wenzake kupata maelezo kutoka kwa huduma wa afya kuhusu tiba ya korona badala ya kuamini habari zinazosambazwa mitandaoni huu uh, ugonjwa upo watu wasiuchukulie kama mzaa ni kitu ambacho kiko sris sa ile imekushika ndo utajua kwamba huu ugonjwa upo na unaua kweli unaua kwa sababu mimi katika wale ambao nilikuwa nao kule kuna huyo baba alifariki baadaa mimi niko huku kwenye nimejikarantini na naendelea na dozi yule baba ambaye likuwa wameniajiri alifariki na alifariki kutokana na hiyohiyo 9 kwahivo sio utani wala sio kwamba watu wanajisemea tu watu wanatakiwa wafate sheria na wafate hizo za9 na siku mimetokea sikuhiyoani ni niko makini sana upande wa kuosha mikono upande wa wakujii mimi mpaka pesa nikiishika ya kondakta naipiga spray ya sanitisaion kila shilingi itakayoingia po chini mwangu lazima niipige spray ya santisin barakoa sitoi nikifika nyumbani ba naeka nguo zangu zote chini naoga naziloesha zote ndani ya mapovu sabuni ya mapovu alafu nazifua daktari asya bin sukar ni mmoja wa wnakamati inayoshughulikia maswala ya ugonjwa wa covid-19 hapa mombasa anaeleza kuwa mchanganyiko huu sio kinga wala tiba ya korona kwani hakuna ushahidi wowote wa, wa kitaalamu daktari asya amefafanua kwa kina kuhusiana na mchanganyiko huu na anasema mchanganyiko huu unaweza kufanya dalili za ugonjwa wa covid-19 kupotea lakini bado mwanadamu akawa na ugonjwa huu mwilini amesisitiza umuhimu wa mtu kufika hospitalini endapo atahisi kuwa na dalili za ugonjwa wa covid hivyo siwezi ho kwa kuwa ni dawa ya yaoona siwezi kukuthibitishia kwa kuwa ni, ni tiba wajua korona ina sti zake pia kuna wakati mgonjwa pengine imeanza kumshika na yee hajui asikia zile dalili zote homa kichwa kukohoa zaidi na na hizi ndio dalili ambazo ni za mwanzo akitumia hizi hii hizi zote zaondoka za lakini ugonjwa huu una nastji zake wakati mapafu yameanza kuingiliwa na yameharibika hapa ndo wataka upate maanake pafu kama tunavojua ni kiungo ambacho ni laini ni hafifu na kikianza kuwa damage basi hizo damage huwa ni ngumu sana kus kuzirejesha katika Uh, hali yake ya awali umeona dalili tafadhali mimi ngeshauri mtu ende hospitali na apime na watu wasiogope wasiwe na unyanyapaa wa kupima mi mwenyewe napimwa kila siku One, mimi kazi yangu na niko na watu saa zote hapa na hujui nani ameubeba huu huuugonjwa uh, mbili nahudumia maiti ambao wana ugonjwa wa covid-19 uh, na tatu naweza kupata sokoni mm-hmm. dukani barabarani kwa nini tuna unyanyapaa kwa hivyo tuamini ugonjwa kitu ambacho nataka kutoa kama maanake wasia ni tuamini ugonjwa uko na twaweza kuepuka ikiwa tutafuata taratibu na masharti ya kutoka idara ya afya nayo ni kuosha mikono kutumia sanitize kuvaa barakoa na kuweka social distance msikilizaji fatuma alipata maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 hata baada ya kuutumia mchanganyiko huu kama kinga vilevile vile, ilimlazimu kufika hospitalini kupata matibabu baada ya kuambukizwa ugonjwa huo kulingana na simulizi yake na ufafanuzi kutoka kwa wataalamu ni kwamba kuutumia mchanganyiko wa maji a limau tangawizi na asali si kinga wala si tiba ya ugonjwa wa covid-19 vilevile vile kulingana na shirika la afya duniani who ni kuwa hadi kufikia sasa mchanganyiko huu wa tangawizi maji alimau na asali haujathibitishwa kuwa kinga wala tiba ya covid-9 hivyo basi ni bora kufanya maamuzi mema ili kukomesha msambao wa ugonjwa wa covid-19 katika jamii hadi hapo sina la ziada bali kukamilisha makala haya nimekuwa mtaarishi na msimulizi من راشد