ni sauti za watoto wakicheza ishara ya furaha kwa alima hamis ambaye anajitayarisha katika kulea ujauzito wake aliyoupata licha ya tetesi kuwa wanaodungwa chanjo ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona hawawezi kupata mimba karibu kwenye makala haya uzazi na chanjo ya virusi vya korona kama utakavyoletewa nami nuru mwalimu alima anaeleza kutupilia mbali madai hayo huku akifurahia ujauzito wake ulioingia mwezi wa pili sasa baada ya kudungwa chanjo ya korona aina ya astrazeneca hizo nitetezitu za binadamu kwa sabbu mii mwenye hivi ninavyokuambia nilidungwa chanjo na nkaja nkaketi na nikashika ujauzito naenda kliniki zangu kama kawaida naishi vizuri na amanya, kila kitu nala. na kitu shida yoyote chanjo chanjo ama basi namaacangi hiyo nakataa halima alipokea chanjo yake ya kwanza mnamo mwezi aprili alipokuwa amelazwa hospitalini kwa maradhi ya shinikizo la damu mwilini na kutokana na hofu kuwa angepatwa na virusi vya korona kutokana na wageni wengi waliokuwa wakizuru wagonjwa wao akaomba kudungwa chanjo hiyo anapresha nisumbuasumbuasiku presha ikapanda kapeleka siptali kabidi nlazwau canauskuh akuna sheria siptali watu waingia tu tem zikifikawanga ma pale mwanzotuana nuu mambo naoaaaundungwe chanjo maana ikuwa siaminiamini hapa niko hospitali nkadungwa chanjo yangu nkakaa pale wiki zangu kama tatu nkatoka zangu nyumbani kama ilivyo hapa nchini kenya kila kunapovumbuliwa chanjo ya kuzuia maradhi siasa na dhana potofu huingizwa katika chanjo hiyo na kuwaweka wananchi katika sintofahamu kama ilivyo desturi hiyo kuingizwa kwa chanjo ya korona nchini vilevile vile kulipokolewa na mtazamo tofauti ambapo baadhi wanadai kuwa chanjo hiyo ni njia ya serikali kuanzisha mbinu ya kupanga uzazi kwa wananchi wake kutokana na ongezeko la idadi ya watu nchini huku baadhi wakitaja kuwa wanaodungwa chanjo hiyo pia wanapunguziwa matamanio ya tendo la ndoa na wengine wakidai pia inaondoa uwezekano wa wanawake kupata uja uzito salimu hemedi mkazi wa likoni kaunti ya mombasa amesema kuwa hakubaliani na chanjo hiyo kwani haoni manufaa yoyote huku akisema kuwa ana hofu kuwa imelengwa kwa upangaji uzazi sioni kama kuna haja ya chanjo kwa sababu kwani hizo chanjo ukidungwa ndiyo korona haikupati tena ama ni vipi manake ina mbinu nyingi na aliyakuwa sasa mii kama mkenya sijajua hiyo chanjo zaidi inalenga nini ijapokuwa ni swala ka ni masala na korona lakini swali ni kwamba je ukidungwa hiyo korona itakuwa ikupati tena sasa kweyo masala ya family planning kama mimi ndio inanitia wasiwasi kwa sababu inaweza kuwa ni hivyo kweli alafu baadaye ikawa ni shida kwangu vilevile vile zainab ali ameeleza kutokuwa na imani na chanjo hiyo akisema kuwa mitaani wengi wanasema kuwa kando na kuwa mbinu ya upangaji uzazi pia kuna madhara zaidi yanayotokana na chanjo hiyo kama anavyotueleza mi sijapokea chanjo na hofu kuna ruma zinayenea katika mitandao mitaani kuna hizi maskani watu wanakaa naongea wengine anasema ni kama njia ya kufunga kizazi kama family planning wengine pia walikuwa wanasema kuna reaction sijui nini alafu pia mitaani itikadi imekita mizizi imeingia kila mahali sasa kama naambia na baba angu ah, we usiende kudungu wafa hata hivyo halima amepinga vikali swala hilo akisema kuwa yeye binafsi ameshika ujauzito baada ya kupokea awamu yake ya kwanza ya chanjo hiyo nlivyokuja nyumbani kaanza kumwaumwa ndipo ikawa siarandios tna mara hapara apau kndazanusptali tna nkarudiu jamani nipimeni ndio wa wiki sita ndio nkasema hapa ujauzito uno naupata na kila nikisikia watu wanavosema sijuhzichano ukidungwa ushikimmba naendelea na na vizuri niko vizuri na mume wangu kama kawaida tashuhulikiana mambo yetu yani kamakawa mambo anasonga tu hata hakuna shida yoyote akwati simtamani wala nini kwa upande wake nasir ahmed ambaye alipokea chanjo yake aina ya astrazeneka akiwa ughaibuni anaeleza kuwa hajapata tatizo lolote kutokana na chanjo hiyo huku akieleza kuwa mkewe kwa sasa pia amepata ujauzito tangu alipoingia humu nchini nilidungwa chanjo ya covid aina ya astrazeneca mwezi wa ramadhani dozi ya kwanza ama kweli hili suala la kumredhisha mke kwangu mimi sijapata changamoto wala sijaona ni mwezi wa tatu toka ni dunge na alhamdulilahi hivi mke wangu atarajia na ameshika mimba bila mimi kuna tatizo wala yeye kuna tatizo lolote na afya yangu alhamdulillahi iko njema siku sita hapo nilimpata kasi muhamed mhudumu wa afya ambaye kwa sasa amepata chanjo mbili aina ya astrazeneca ambapo chanjo ya kwanza alidungwa mwezi aprili na kupokea ya pili mwezi juni na anaeleza kuwa mkewe vilevile ana ujaa uzito wa miezi miwili mimi nilidungwa chanjo ya korona mwezi wanne mwaka huu watu wanasema wa mtu akidungwa chanjo ya korona basi ni njia mmoja ya g uzazi ama ya family planning lakini hii si kweli mimi nilidungwa mwezi wa nne na sahihi bibi yangu ni mja mzito ana ujauzito wa miezi miwili kwa hivyo ingekuwa ni ukweli ya ndisingekuwa amepata ujauzito sahii hii naona ni dhana ambayo haina msingi wowote kasim ameitaka jamii kupuuzilia mbali tetesi zinazoenezwa akisema kuwa kuna haja ya wananchi kuchukua tahadhari ili kuepuka msambao wa virusi vya korona nchini hii ningependa kuwambia watu waende wafate chanjo ama watu wadungwe chanjo kwa sababu hii ndio njia mojawapo ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa korona kwa sababu mbinu zingine ziko za kuzuia ugonjwa wa korona lakini saa hii vile kuna chanjo wanaomba watu waikumbatie waondoe dhana potofu ya kuwa hii ni ya family planning hii chanjo si ya family planning hii ni njia mojawapo ya kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa korona kwa upande wake mwanasayansi daktari lewa mwa kutoka kituo cha utafiti cha kemri amesema kuwa chanjo hiyo inaweza kubadilisha mabadiliko ya homoni mwilini kutokana na protini iliyoko katika chanjo hiyo lakini haiwezi kuzuia mtu kushika mimba vilevile ameongeza kuwa kubadilika kwa homoni pia inategemea na mtu mwenyewe na wala sikila mtu anaweza kuathirika huchukua muda mfupi kurudi katika hali ya kawaida kwa aliyeathirika inapoingia katika mwili kama proteini ina uwezo wa kuchangia mabadiliko ya yahmn katika mwili wa mwanadamu na baadhi ya watu hasa kina mama wanaweza kuwa na shida hiyo kwa sababu ya mabadiliko ya proteini lakini si kwa muda mrefu wana wanalan <coughs> hata hivyo d mwavita amewashauri wakenya kenya tetesi zinazoenezwa dhidi ya chanjo hiyo na badala yake kujitokeza kupokea chanjo hiyo ili kujikinga na virusi hivyo ili kuepuka msambao zaidi wa virusi vya korona nchini kuna umuhimu wa kuzingatia kati ya kinga watakayokuwa nayo dhidi ya virusi vya korona na shida zitakazochipuka na kutambua kuwa covid9 inaweza kuua kwa hiyo chanjo ni njia bora kuliko kuichukua kutokana na hofu ya kupatwa na mabadiliko ya homoni hata hivyo kando na tetesi hizo kufikia sasa hakuna ripoti yoyote iliyotolewa hapa nchini kuhusiana na madai hayo ulingana na ripoti ya wizara ya afya nchini kenya kufikia tarehe kumi na nne ya mwezi agosti zaidi ya wakenya milioni moja nuktat wamepokea chanjo hiyo jinsia ya kiume ikijitokeza kwa asilimia 5 t 5 huku asilimia 45 wakiwa wanawake huku idadi jumla ya waliopokea dozi yao ya pili wakiwa laki7anuktmbli wakati ulimwengu ukiendelea kuhakikisha chanjo dhidi ya virusi vya korona inasambazwa kote duniani kuna haja ya hamasa zaidi kutolewa kwa umma nchini kenya kuhusiana na chanjo hiyo hadi hapo mpenzi msikilizaji sinabudi kutamatisha makala haya uzazi na chanjo ya virusi vya korona nimekuwa mtaarishi na msimulizi wako nuru mwalimu