tumeona wanawake wengi wamesema watasimamia ugavana wamesema watasimamia ubunge kama seneta na wamejitokeza mwaka wa elfu nitasimamia kiti cha ubunge cha i kwa hivi sasa mimi ningependelea kuuania kiti cha ugavana katika kaunti ya taita taveta wanawake ulimwenguni wanaendelea kujitokeza kwa hali na mali kupigania usawa wa kijinsia kwa kujiunga katika ulingo wa kisiasa uwakilishi wa wanawake katika maamuzi ya kisiasa umekuwa ukiimarika kimataifa licha ya kwamba barani afrika bado kuna mengi ya kufanywa ili kuafikia malengo ya uwakilishi sawa wa kijinsia katika mabunge taifa linapoelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfumbili na 2 tumeona wanawake wengi wamejitokeza wazi wakitangaza nia ya kupigania nafasi za uongozi katika ngazi tofauti tofauti edith pola ni mkazi wa wadi ya mtepeni kaunti ya kilifi ni mmoja aliyejitokeza na kutangaza wazi kuwania kiti cha ubunge katika eneo bunge la kilifi kusini kaunti ya kilifi kitu kilichonisukuma kwa siasa ni umaskini kwa jamii za mijitenda na ukosefu wa maendeleo katika jamii hizo kwa muda mrefu tumeona kwamba wanaume wamekuwa wakichaguliwa wakienda bungeni kuwa viongozi wetu lakini hawaja kuwa wanatuletea maendeleo yanayogusa kijamii edith anasema baadhi ya changamoto ambazo zimewanyima wanawake kujiunga katika siasa ni ukosefu wa fedha mwanamke anapoingia katika siasa huwa ako na changamoto nyingi kushinda mwanamme changamoto ya kwanza kwanzahua ya kifedha ambapo unapata wanawake hawana nafasi na hawajajua zile njia za kutafuta fedha ili waweze kusimama kwa kisiasa ama kusimama katika uongozi baadhi ya malengo ambayo edith anapania kuendeleza endapo atachaguliwa ni haya iwapo mimi nitachaguliwa kama mama mamapola mp wa south malengo yangu ni kuinua jamii kiuchumi na kuwawezesha kimaendeleo mashinani jamii inafaa kuweza kujitegemea katika kimaendeleo na katika hali ya kukuza uchumi ule wa mashinani ili wakaweze kuwa na mapato ya hapa na pale ya kuweza kuinua jamii na hata pia kujisaidia wenyewe alikuwa na wito huu kwa wanawake mwito wangu ni wakajikakamue na kuongea na wananchi wawape nafasi hizo ili wakaweze kuonyesha uongozi wao kumbuka paliponania pana njia kwa hiyo wasiogope umebali wajitose kimasomaso katika siasa na watafanikiwa hamisa zaja ni katibu mkuu katika chama cha united green movement yeye pia anapania kuania kiti cha kisiasa cha umwakilishi wa wanawake katika kaunti ya mombasa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kulingana na zile activities ambazo nimefanya nikiwa kwa civil society kwa muda mrefu ndio msukumo wa jamii ukaniambia kwamba nenda ukatuwakilishe haswa pia jamii yangu ya watu ule u wakaniambianenda ukatuwakilishe hapa basi utaweza kupata ile p ya kuweza kun zaidi na tuweze kutoka kwenye haya matatizo ananieleza baadhi ya malengo yake endapo atafanikiwa kushinda nafasi hiyo mwenyezi mungu akinijalia salama nitakuwa ni mwenye kuleta uzoefu wa partnership yani kuwa na ushirikiano wa karibu haswa kulingana na zile zangu za ndani ya nchi na nje ya nchi hii na vile vile tuweze kupatia vijana wetu kazi kulingana na zile plans ambazo tutakuwa tumefanya nazo hamisa akiwahimiza wanawake kupigania nafasi kuliko kusubiri nafasi za uteuzi tu elective post kwa wanawake ni nzuri sana ni afadhali uende ukaanguke lakini uwe umeenda kujaribu umejibwaga kiwanjani kuliko kuja kuchaguliwa na mtu kwa sababu wewe una advantage fulani ama disadvantage fulani na yo nafasi itakuja kuwa kwako utakuja kupitisha mswada ambao wee mwenyewe unauona huu mswada sivyo vile ulivyo si mzuri kwa mwananchi lakini utakuja kuambiwa upitishe kwa sababu umepatiwa fedha umekuwa wito wake kwa wanawake ningependa kuwambia wanawake kwamba tumeona uongozi wa kiume kwa muda mrefu kwa hivyo huu ni wakati wa kinamama kujitokeza kwa wingi kwa viti mbalimbali tujitupe na sisi uwanjani katika nyadhifa mbalimbali pe nyange ni mkazi wa kaunti amejitokeza wazi kupigania kiti cha ugavana katika kaunti hiyo ya taitataveta ifikapo mwaka wa elfu m na 2 na mbili ninayo nia na ninalo azimio la kuweza kubadilisha mambo kadhaa pale katika kaunti yetu kaunti ya taita taveta nimeshiriki katika kuendeleza kaunti hiyo katika masuala mbalimbali mbali. kwa hivyo hivi sasa mimi inaona kwamba ni wakati ningepata nafasi ya kuweza kutumikia watu wangu kuboresha maisha ya wakazi wa taita taveta baadhi ya malengo anayonuia kutimiza endapo atapata nafasi hiyo ni haya kwa hivi sasa natamania kaunti ambayo itakuwa na mabadiliko kuhusiana na jinsi ganitunaweza sha maisha ya wakazi upya nafikiria kuhusu elimu nafikiria kuhusu uwekezaji nafikiria kuhusu utalii usawa wa jinsia nafikiria kuhusu miradi ambayo itaboresha maisha ya vijana maisha ya kina mama maisha ya kina baba zetu nafikiria kuhusu afya na tiba vile vile kilimo kuna madini pia nafikiria kuhusu barabara zetu Nimambo ni mambo ni mengi ambayo kwa kweli mimi ningetamani yabadilike katika kaunti hiyo kulingana naye vyama vya kisiasa kwa sasa vinajizatiti titi kuwapa nafasi wanawake kuwania nafasi mbalimbali za uongozi kama unavyokumbuka kuna mswada wa wwakilishi wa jinsia bungeni ule mswada thuluthi mbili umewekwa katika mstari mbele haswa katika vyama vyama vingi sasa wanawashinikiza wanawake wajitokeze kwa wingi ili kupigania nafasi za uongozi katika nafasi zote zile wakizingatia kanuni zilizowekwa kuhusiana na mswada wa wakilishi wa jinsia alikuwa na wito huu kwa wanawake kwa hivi sasa ningewahimiza wanawake wote ambao wana azimio la kuwania nyadhifa mbalimbali za uongozi wasiogope kuna lisilowezekana hiyo endapo tungetaka kufaulu lazima tujitokeze ili kuweza kushiriki lazima wanawake wajitokeze kwa wingi tujadiliane tusaidiane tushirikiane tuamue kwa pamoja kwamba hivi sasa pia sisi tunakubalika na tuna nafasi ya kuwa viongozi katika mataifa ya afrika chini ya jangwa la sahara idadi ya wabunge wa kike iliongezeka mwaka m218 kwa mgao wa stani wa kieneo wa asilimia 237 kulingana na toleo la hivi karibuni la chapisho la mwaka 219 la umoja wa mabunge yaani interparliamentary union map of women in politics utafiti pia uligundua kwamba vyama vya kisiasa nchini ambavyo vingekuwa changamoto kwa serikali kwa kuwa mfano wa kuigwa katika kuboresha demokrasia kwa kuwa na mtizamo wa kijinsia vimeshindwa kabisa kufanya hivyo baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa wanasema wanawake wengi hawahusishwi katika ngazi za kutoa maamuzi kwa sababu hawako tayari kukabili changamoto za kampeni katika majimbo ya uchaguzi kama katibu mkuu wa chama cha ugm hamisa zaja anakiri kuwa usimamizi wa vyama ni njia mojawapo inayomnyima mwanamke nafasi kujiingiza kikamilifu katika siasa mara nyingi vyama vya kisiasa hapa huwa vinaongozwa na wanaume kwa hivyo nafasi ya mwanamke katika vyama vya kisiasa huwa ni finyo sana na hata ikiwa ni nafasi inaonekana ni kubwa sana lakini wale wanaume ndio wanafanya ya yale mambo ya kisiasa kwa sababu mara nyingi hao ndio huwa wametengeneza chama hao ndio huwa ni wasimamizi wa chama hao ndio wanaoendesha chama kwa hivyo mara nyingi inakuwa nafasi ya mwanamke ni ndogo sana haswa ya kuweza kupatisipeti fuli katika kisiasa haswa ndani ya chama maneno yaliyoungwa mkono na maimuna mwidau mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na jinsia humu nchini anasema japo kina mama wanajikakamua kujitokeza kisiasa wanakumbwa na changamoto si haba kuna tatizo kubwa kina mama inawafika licha ya wao kujitokeza kuna matatizo mengi ambayo yanawafika wanashindwa kumaliza ile shughuli na mchakato wote wa, wa uchaguzi na tatizo la kwanza kubwa sana kina mama wengi hawana fedha za kuendesha kampeni hiyo inawaangusha kina mama mara nyingi sana hata kama ni viongozi wazuri lakini mara nyingi wanakuwa hawana zile fedha za kuendesha kampeni swali lingine ni kina mama wanapopitia katika vyama vya kisiasa ule mchujo huwa ndio kizuizi chengine kikubwa wanachuja mara nyingi na wanapatiwa kinababa pa chete cha kuenda kuwania na hii imeonekana dhahiri vyama vingi vinapendelea kuwapa baba anasema idadi ya wawakilishi wa wanawake humo nchini kenya iko nyuma ikilinganishwa na mataifa ya jumuiya ya afrika mashariki kwa hiyo idadi mpaka dakika hii aa, katika nchi yetu kenya ukilinganisha na nchi zingine za east afrika bado tuko nyuma sana kufikisha ile idadi kwanza inayotekana kwenye katiba na ile idadi ambayo nchi zingine zimeweza kufikia sasa tufanye vipi ili tuweze kufikia hicho kiwango moja ni kwamba ule mchakato wa kuchuja katika vyama vya kisiasa lazima uangaliwe vizuri na sheria ipitishwe kwamba lazima katika wale vyama vya kisiasa wawe na thuluthi moja katika wale watakopewa cheti cha kuwania hiyo ni muhimu sana bila kufanya hivyo itakuwa watatoka wanaopewa cheti ni wanaume wengi kuliko wanawake pili ni kwamba kuwe na mbinu ambao serikali inaweza kusaidia vyama kifedha kuhakikisha wale ambao watawapa wanawake vyeti vya kuwania basi wawe waweza kupatiwa fedha fulani za kuwasaidia ili wale kinamama wapate ile fursa na kufikia hapo ndio inatamatisha makala haya wanawake waliojitokeza kuwania viti vya kisiasa nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine masalam