sauti ambayo wafanya wengi kutoroka pindi tu wanapoisikia kwa kofia kushambuliwa sauti yenyewe ni ya mdudu nyuki mbali na kuwa mdudu mkali wapo waliozama katika ufugaji wa nyuki kwa ajili ya uzalishaji wa asali kwa matumizi mbalimbali ikiwemo dawa ufugaji wa nyuki hauna mahitaji mengi ikilinganishwa na ufugaji mwingine wowote cha msingi ni mfugaji kuwa na mizinga kama ukulima na ufugaji wengine wa wowote ule nyuki pia hutegemea mvua kwa sababu nyuki hutegemea maua kama chakula na wakati wa mvua ufugaji wa nyuki na uzalishaji asali hushamiri nilikutana na mzee vincent mae mwenye umri wa miaka 61 katika eneo la gandini kaunti ya kilifi akiwa katika shamba lake aliloigeuza kuwa msitu baada ya kuipanda miti aina tofauti tofauti mzee mae aliukumbatia upanze wa miti shambani mwake kwa ajili ya matumizi binafsi pamoja na familia yake badala ya kuingia katika msitu wa kayafungo kuu akihitaja kuwa njia mojawapo ya kulinda na kuhifadhi mazingira ya msitu huo mi liacha nikaja nikajamwenyew nyumbani pavide, ni kwa vile nikuwa nnasomea mambo za miradi yameendeleo mpaka leo nasimamia miradi yameendeleo mtaani lakini nikaona ah, ile kitu ya kwanza mi mwenyewe kama mfano wa kuiga onikaanza tokea bado ni mtoto na napanda miti mpaka kufaaaa tenganisha iikazangunane hizi zote ikatenganisha upande kuna miti ya kizungu nak akiasiiakesaotea aambapoamadawakutoka hapa madam mpaka mariakani hutna shambaa mitiata zamani likuwa nikiotesha nasari miti nauza lakini kaona haina maana ya kuuza ile miti kwa nasari badala yake ngoja nipande kwa shamba lan hili ni shamba la miti ndio pekeake mwenyewe mii lakini sasa kuni mimi sina matatizo ya kuni si unaona wengi huko wana kaya huko foresti lakini kue nako kuna sheria za hakuna kuingia kule lakini mimi familia yangu yote nafuka kuni aaklenine hakunamti ofautinahapadai apa kwa shamba langu kuna hewa nginezurikabisa nawezapigwa na jua kule lakini kifika hapa mi mwenyewe nikajisikia niko kama hewa yangu nzuri kabisa kwa hivyo upandaji wa miti ni muhimu sana kila mmoja anasisitiza hata serikali itilie mkazo sana ikaze buti kila mmoja apande miti mzee mae ananieleza kuwa pindi msitu wake uliposhamiri alianza ufugaji wa nyuki kwa ajili ya uzalishaji asali na ndiyo limekuwa tegemeo lake la kiuchumi kwa miaka sasa ikumbukwe kuwa si wengi wenye ujasiri na ukakamavu wa kufuga nyuki kutokana na dhana na kasumba kuwa ni wadudu hatari kufuga licha ya kuwa na manufaa tele hapa mae ananisimulia jinsi alivyoanza ufugaji huu wa nyuki katika msitu wake nilianza ufugaji huu wa mzinga wa nyuki baada ya kupanda hii miti na nikaanza na mzinga ile ya ya ngoma wakati ule ilikuwa hatu mizinga ya kizungu ilikuwa bado haiafikakaendeleaiohiyo maisha yangu mimi huwa napanda hi mitsa kaendelea mpaka sasa walipokuja wafadhili wengine wakanifadhili na hii mizinga kwahivo hi mizinga ni yangu mwenyewe na inahudumia mwenyewe na nashukuru sana kwa vile kama kuna mvua ya kisawasawa miti yyote hii na majani kila kitu huwa navuna kwa hivyo ni uchumi wangu mii mwenyewe katika shamba lake lenye kari kumi ana mizinga zaidi ya ishii lakini kutokana na makali ya ukame katika maeneo mbalimbali nchini ufugaji wa nyuki umeathirika kwani nyuki wametoroka mizinga yao na kusalia ya mahame mzee mae hakusazwa taswira katika shamba lake ni ya kusikitisha mno kwani mizinga yote imesalia madebe matupu na anahesabu hasara mbali na panda hii miti ambayo ni kama chakula cha nyuki nakula hii majani yao mama maua pia vilevile vile nyuki wameondoka kwa sababu ya hii janga la ukame mm. miti iko kweli ya maua ya nyuki lakini sasa wameondoka kwasababuya ukame akahamaasaazssa simimi peke yangu kila mmoja mkulimannn analia napanda kuna mvua sawasawa inaendelea vizuri lakini kiingia kiangazi kidogo kama iahivo hivo ndkaona nyuki akustahmili jua na wakahama wote wakaenda sna so, ngoa tu ikinyesha aikm t na tngengafiakucimba zadi aa a mashimo ile kama ni mai afane u aidha ananieleza mavuno yalivyokuwa kabla ya ukame mwisho wa wa hii asali kabisa sisi wakulima wa asali ilikuwa ni kama mwezi wa tano kuendelea hapo sasa ndotulianza tayari kuona mabadiliko ya nyuki wametoka kwa mizinga na kuhama nahawa nyuki awaida huwa wanakuja kama kuna mvua nwanaingia kwa mizinga yao kabla ya ukame kuingia tulikuwa tunavuna mi likuwa navuna, navuna karibu doli ishirini doli ishirini za asali halafu tunapeleka kwa kiwanda kuletunaendelea mm-hmm. so, hivo hivo likuwa nasomesha watoto na vilevile vile mahitaji yote yale kwa hivyo nitegemeo langu kubwa sana lakini sasa basi huu ukame ulipoingia sa ndokawa sasa tumesambara hali ya mzee mae si tofauti fredrick rua ambaye pia ni mfugaji wa nyuki mimi nilikuja nikashtukia wenzangu wanapata faida ndio nkawamwa na mimi nijiunge lakini nilipojiunga tu kiangazi nacho kikaja ilikuwa kupiga hatua kubwa kwa sababu niliona vile wenzangu wanauza lita moja kwa mia nane nikawa nimepiga nika mahesabu ya kwamba nikijiunga niki kwa muda mfupi kama miaka mbili tatu hivi nitainuka lakini bahati mbaya kumesambaratika sana kwa hivyo sahihi ukame umetu ni kama ambayo umetusambaratisha hatuna ai sasa tunaangalia miizozote za kupata chochote huko taniheda uingie kwa mjengo ama chochote kile unaweza ukaingia hivi ukapata riski ya kila siku kumekauka kiasi ya kwamba sahii ni kama tumechanganyikiwa akili simulizi ya rua na mae ni sawia na wengine wagandini wafugaji hawa wanyuki wakiwa wameunda chama kikiwa na wanachama thlathini wote wakisalia na umaskini kutokana na makali ya kiangazi kabla ya kupigwa na makali ya ukame wakulima hawa walikuwa wamepokea mafunzo ili kuzalisha bidhaa mbalimbali kutokana na ufugaji huo tulipata mafunzo kutoka kwa national muiam kenya tukafundishwa jinsi ya chuja asali kutengeza asali na vile vile kutengeza mpaka hizi andizi pia twajua kutengeza an na, na lakini tulifundishwa kule jinsi ya kutengeza kila kitu na mpaka tukajua kabisa nmpauuamasne nashkuru aaeshirika kikoneti ambayolitufadhili katunilia zile mashini kini tuna uhitaji wa oma na vile lile vile jengo letu lile twomba angalau tukipata ufadhili tena tupate zile woma pamoja na nini na zile milango vile vile iwe ni milango ya chuma hapa ndani huwa tunachuja asali yetu lakini kwa saa hii bado hatuja hatujakitumia hicho e, chumba hakuna asali kwa sababu ya ukam wafugaji hawa pamoja na jamii zao zilizopakana na msitu wa kayafungo wamejitwika jukumu la kulinda msitu huo na ufugaji wa nyuki ni njia mojawapo wapande miti badala ya kutegemea aina mojamimea tu pengine kama vile mahindi na kulinaile hliy mabadiliko ya hali ya, ya hewa sasa utakuta sasa ile kitu ambayo imbakia ni miti tu peke ake naona miti imepawa me, maisha marefu mtu aweza ukafa na ukaacha mti unaendelea kwa hivo mi nahimiza sana nahimiza sana jamii iwe kipanda miti kila mmoja simke si mme ada kuingia katika msitu aka kulkha mstakulkul kulekwa kule, kule vyapo kwa sababu ya nini yawezi na tena sekurity kule nalinda miti wenyewe wa sasii wa kama, wa, kama kuna mvua ha zile kamati za kaya kule hua zinachukua maji kina mama wanamwaia maji mtkuendelezamitina wenyewe wa h wanapanda chama chao kiliweza kupigwa jeki na shirika la undp kwa ushirikiano na wwf pamoja na shirika la kimazingira la kionet kupitia ufadhili wa kielimu ambapo wafugaji walipata mafunzo pamoja na kufadhiliwa vifaa vya kuzalisha bidhaa mbalimbali hamisi mkuzi ni afisa kutoka shirika la Kikonet, shirika simamizi la kikundi cha wafugaji asali wa gandini lengo la mradi huu uh, ilikuwa ni kuboresha kipato cha hao wakulima kupitia mbinu mbadala ndiposa wakaweza kupunguza ile msukumo wa kwenda msitu kufanya uharibifu kukata kuni kuuza wakaweza kukimu familia yao lakini kupitia mradi huu wanaweza kupata kipato kupitia kuzalisha kwa asali na wakaweza kupata hela ambayo inaweza kuwasaidia hukimu jamii zao kwa hiyo mradi huu uko na manufaa katika msitu huu ambao uko na thamani za kimataifa msitu huu unaweza endelea kuboreka bila uharibifu wakati wakulima ama wenyeji ambao wanakaribiana na msitu huu wako na njia mbadala ya kuweza kupata riski zao aidha mkuzi ameongeza kuwa ipo haja washikadao mbalimbali mbali kujitokeza na kutatua changamoto za wafugaji hawa wanyuki ili kuendeleza ufugaji huo na kuuimarisha hata wakati wa kiangazi hali za kimazingira zimebadilika sana tuingeomba tu washikadao wengine ama wafadhili wengine kama wanaweza kuja na programs ambazo zinaweza kusaidia kutatua hii hali vile hiko lau kama ni kupanda miti kuleta matangi na kuleta njia mbadala za kuweza kukinga maji ambao maji hayo yanaweza kutumika wakati wa kiangazi sababu kiangalia hii kama nyuki wametoroka sababu hakuna maji na hakuna hata miti ambapo inaweza upatia baridi nzuri ya, ku, ya kukaa mahali tulivu kwa hiyo watu wengine ambao wako na uwezo wanaweza kuja wakaangazia waka maswala kama haya mbali na chama chao kupigwa jeki na shirika la undp kwa ushirikiano na wwf bado uzalishaji asali umesalia ndoto kutokana na makali ya ukame kwani nyuki hawapo tena mizingani Nema suya ni afisa kutoka shirika la wwf vikundi vilipata fedha tofauti tofauti kati ya milioni mbili na milioni nne uh, miradi mingi nitasema imeathirika kutokana na hiki kiangazi kwa sababu kwa mfano nitumie mradi wa nyuki uh, nyuki hawawezi wakaishi mahali ambako hakuna chakula na hakuna maji hivyo basi wale wanajamii pale wameathirika sana kwa sababu nyuki imebidi wahamie sehemu ambazo wanapata mahitaji yale ili kutengeneza asali pia katika upande wa kilimo ingawaje tumezingatia sana kilimo ambacho kinahimili ukame lakini imekuwa changamoto kwa sababu tulikuwa tuko na vidimbwi vya kuvuna maji lakini vidimbi vile vimekosa kupata maji ya kutosha kusaidia katika unyunyizaji maji yale ambayo alipata yalikuwa kwa muda tu wafugaji hawa wanyuki wakisalia kuiomba serikali kuingilia kati e, kwa saa hii kwa vile mwenyezi mungu ndio huleta mvua nazidi kuomba mungu lakini angalo sirikali ije ichimbue miara kwa sababu naona kungekuwa na mara mikubwa, mikubwa maji tungkua na maji mpaka leo lakini wame, wamekuwa na, na ukora giwaagua chimbwa watutengenezazs lakini wachimbe wachimbe kisawasawa ili zinachukua hata kama katatu, kama ni miaka hakukunyesha tungeshukuru sana sio kwamba hakunyeshi lakini kamamiakaau mnanategemea majinamauaahakuna mauakuna chochote bas ingekuwa kwa mfano maji anapatikana kwa mitsara ama dams tungekuwa at tlst tunaweza kunyunizia vijishamba vyetu ili yale, yale maua yakajitoa yaka ili nyuki nao wakawa tuna hadi hapo sina la ziada nimekuwa mtaarishi na msimulizi mwana harusi rashid