kabla ya ugatuzi nchini huduma za afya katika ngazi ya kaunti zilikuwa duni na wakaazi walilazimika kutembea kilomita nyingi ili kupata huduma za matibabu wengi walipoteza maisha katika harakati za kujitafutia huduma za matibabu lakini ujio wa ugatuzi mwaka elfu 21 umebadilisha taswira ya upatikanaji wa huduma za afya kwa muda mrefu wakaazi wa mashinani katika kaunti ya kwale wamekuwa wakiteseka sana kwa kukosa huduma za afya katika maeneo yao mnyanjenyanje ni mkaazi wa mbuluni huko ndavaya anaeleza jinsi walilazimika kusafiri kilomita nyingi ili kupata huduma za matibabu tumepata shida miaka mingi tangu kenya izaliwe hatukuwa na mradi kama huu sehemu hii mradi ulikuwa dispensar ni ndavaya kizibe ama kinango hospital ambapo hizo ni kilomita zaidi ya kilomita kumi kila mahali ukitaka kuenda kwa upande wake este mlungongome walitaabika pakubwa kwa kukosa huduma za kuwahudumia mama waja wazito hapo awali kabla ya zahanati ambayo sasa imekuwa msaada kwa wakazi wa eneo hilo anasema kuwa huduma za mama wajawazito pamoja na matibabu mengine zinapatikana kwa urahisi katika zahanati ya ndavaya kulikuwa kuna shida ya wakina mama wakati wanajifungua kulikuwa na safari ndefu ya kutafuta usafiri mpaka kinango lakini tunashukuru saa hii wamama wanapokuwa waja wazito wana urahisi wa kujifungua pia tunapata matibabu kuna madawa yenye tunapata kwa urahisi katika wadi ya samburu wakaazi wa eneo la chanzo wamepata fueni baada ya kupata zahanati kwenye eneo lao kwa kuwa hapo awali walilazimika kutembea kilomita kumi na tano hadi samburu ili kupata huduma za matibabu na katika zahanati hiyo kunapatikana huduma mbalimbali ikiwemo mbali wodi ya kina mama hadija gharama ni mkaazi wa chanzoo ambaye anafurahia kituo hicho cha afya ambacho kimekuwa na msaada kwake baada ya kujifungua katika kituo hicho kitambo walikuwa vile hakuna matani tu wengi walikuwa wanazalia nyumbani lakini sahii pia tunashukuru kuna vitanda vya kutosha wamama wanajifungua wakijifungua pia kuna vitanda vya kulala wanakaa mpaka masaa kama ishirini masa. manne ndio wanaweza kupelekwa nyumbani kwa upande wake mkaazi wa eneo la vuga juma tunu anasema wamefaidika pakubwa na ujenzi wa zaanati ya bila shaka ambayo imekuwa na msaada mkubwa kwa wakaazi wa eneo hilo la vuga bila shaka kulingana na tunu ili wananchi waendelee kupata huduma saa ihi 4 katika zaanati ya bila shaka kwenye eneo hilo kuna haja ya kujengwa nyumba ya daktari karibu na zaanati hiyo amesema uwepo wa nyumba ya daktari katika zaanati hiyo kutasaidia wananchi kupata huduma hata nyakati za usiku hakika kituo cha zaanati ya bila shaka ni kituo ambacho kinatusaidia sisi kama jamii ya village unity ambacho ndilotegemewa letu katika sehemu hii na tunashukuru lakini chochote kile lazima kiwe kina changamoto kwa wakati huu zaanati ile tunakosa nyumba ya daktari ndio hakuna kwa sasa na inapelekea kiasi cha kwamba labda mtu ameshikwa na tatizo usiku kwa mfano mambo ya kumwa na nyoka wa kinamama waja wazito labda ni usiku kiasi cha kwamba hata pale katika zahanati anakosa huduma kwa sababu daktari hayuko kulingana na tunu kiliyochao kwa serikali ya kaunti ni kuharakisha swala la ujenzi wa nyumba ya daktari katika zahanati hiyo so ni kitu ambacho sisi kama wakazi wa sehemu hii ya kunduzi village unity tunakililia ili tukipate wakati napotokea dharura ya vitu kama hivyo vya ajali ajali ama wajawazito basi mtu akifika pale hata kama ni usiku wa saa ngapi iwe atapata huduma zile kwa hivyo kitu ambacho hakuna kwa sasa ni nyumba ya daktari na tunaomba serikali yetu ya kaunti ya kwale ipae ipa kipaumbele suala hili la nyumba ya daktari enina omar ambaye ni daktari katika zaanati ya bila shaka anasema zaanati hiyo bila shaka ambao ni mradi wa serikali ya kaunti ya kwale uligharimu takriban shilingi milioni 3 amesema zaanati hiyo ina kila huduma inazohitajika kwa hospitali ya kiwango hicho ijapokuwa anaeleza kwamba baadhi ya sehemu zilizotengwa kama maabara hugharamiwa na mashirika mbalimbali mbali. funding ya kujenga haya majengo ya matibabu ya kiserikali yanatoka kwa county, government kuna kaunti ndo wanasimamia kujenga hizo mahospitali ama hizo zahanati kuna sehemu tofauti tofauti ndi atakuta labda kuna shirika fulani limejitolea kujenga kama vile sehemu iliyotengwa ya maabara ama sehemu iliyotengwa ya t mahali pa kuchomea yale matakataka yote ambayo yanakuwa kutoka hospitalini ambapo lakini si sana vile mara nyingi huwa ni ufadhili watoka kwa county government penin anasema kituo hicho cha afya kinahudumia takriban wagonjwa 1 hadi 2 kwa siku kutoka eneo hilo la vuga bila shaka tofauti na vituo vingine ambavyo viko katika eneo lenye idadi kubwa ya watu huhudumia zaidi ya wagonjwa mia tano kwa siku kama ni ile wagonjwa wanaokuja pale kila siku pamoja na wale madaktari waliopale yaweza kuwa naongelelea kwa za wagonjwa kwa siku zakua kama mia moja na hamsini mpaka mia mbili lakini pia vilevile vile, ategemea na hiihospitali mahili uh, hiki kituo cha afya kiko wapi maana kuna sehemu ambazo population ni kubwa zaidi na kituo cha afya ni hicho hicho hichohicho yake pengine kufikia kituo kingine kitu, cha afya kio kwa umbali zaidi utakuta labda kwa siku mtu yaona wagonjwa mia tano kwa siku hata hivyo anasema hospitali kubwa za maeneo bunge na zile za kaunti zinahudumia zaidi ya wagonjwa elfu moja mia tano hadi elfu mbili kutokana na idadi kubwa ya watafuta huduma za afya wanaotembelea vituo hivyo vya afya Smallest hospitals ni kama hizo dispensaries hizo zenye ziko huko uko nyanjani huko ndani ndani lakini largest hospitals ni kama vile kina county hospitals kama sbcunt hospitals so kwa siku hizi small hospitals wanaweza kuona mpaka wagonjwa mmham mpaka mia m lakini hizo hospitali kubwa zinaweza kuona kama wagonjwa 15 mpaka lf2 hapo kwa upande wake mwenyekiti wa kamati ya afya katika bunge la kaunti ya kwale mwenye alfan mwasera ambae ni mwakilishuadi ya wa ng'ombeni amesema licha ya kuwa wana madaktari bingwa bado hawawezi kuhudumia watu wote kutokana na idadi ndogo ya madaktari hao katika gatuzi hilo ameongeza kwamba hatua hiyo inapelekewa watafutaji huduma za afya kupata huduma hizo katika hospitali kubwa kama ile ya makadara kaunti ya mombasa nam uh, madaktari bingwa wanapatikana na ukweli kabisa hawezi kutosha katika kushughulikia magonjwa yote so lazima rfl zitafanyika na pia kuhusiana na masala vile hospitali zimepiga hatua zengine ziko mbele kiteknolojia kama vile general hospital iko mbele zaidi kuliko msambweni tukiangalia kuna kenyatta uh, hospital kuna nairobi hospital hizi ni hospitali ambazo ziko mbele ki teknolojia na kimiundo msingi uh, kwa hiyo lazima zitaendelea na hazingemalizwa na kuwekwa kwau kulingana na mwasera juhudi za ujenzi wa vituo vya afya wanafadhiliwa na serikali ya kaunti ya kwale huku akieleza kwamba idadi ya vituo vya afya huenda vikaongezeka iwapo kutakuwa na uhitaji wa vituo hivyo hapo mbeleni hadi kufikia sasa kaunti ya kwale imejenga vituo vya afya 1 h7 tofauti na hapo awali ambapo wananchi walitegemea kupata huduma za matibabu katika hospitali kuu za eneo bunge ama za kibinafsi uh, hii uh, inategemea na vile ambavyo wananchi wanatembea kua je wanatembea kwa umbali gani wanatembea kwa umbali sana lazima katika e ambayo itakuja itajaribu tena kuongeza vituo katika zile sehemu ambazo wagonjwa wanatembea muda mrefu ama kama kamaa ni ndogondogo vizuri hospitali zimepatikana kwa wingi wakati wa uongozi wa, hu wa, wa sasa basi yule ambaye atakuja itabidi aakikishe kwamba anaboresha vile ambavyo vina exist. So that, uh... na hadi kufikia hapo msikilizaji inahitimisha makala ya jinsi sekta ya afya ilivyoimarika baada ya ugatuzi katika kaunti ya kwale nimekuwa msimulizi na mtayarishi wako ali nariri