mihogo ni chakula kinachoenziwa na wengi na zao ambalo limewapa wakulima mapato humu nchini chakula chake ni maarufu katika baadhi ya mataifa ya bara la afrika asia na amerika ya kusini kulingana na shirika la utafiti wa kilimo na mifugo humu nchini alro mihogo inapandwa katika hekari lakimoja na elfu sbbli nchini ambapo asilimia s hupandwa kutoka eneo la magharibi pani asilimia thelathini na eneo la mashiriki likiwa na asilimia kmi karibu katika makala ukumbatiaji wa teknolojia ili kufikia usalama wa chakula jina langu ni ali mwalimu licha ya muhogo kwa kwa wakulima ukulima huo unakabiliwa na changamoto za maradhi ya aina mbili na kusababisha hasara ya mapato kwa wakulima mojawapo maradhi hayo ni alia kasava, brown stick disease yanayofanya muhogo kwa rangi ya kahawia na ale ya kasava i ambayo yanaweza kudhibitiwa dalili za maradhi ya kasava brown disease ikiwa ni kudhoofika kwa majani na kuharibika kwa mizizi maradhi haya yameathiri sana eneo la afrika mashariki na yaligunduliwa mara ya kwanza nchini tanzania mwaka96 na kisha kusambaa katika mataifa mengine ya afrika ya mashariki athari zake ni mkulima wa kupoteza mavuno kwa asilimia 95 na kusababisha hasara dr catrin taracha ni msimamizi wa kituo cha bioteknolojia katika shirika la utafiti wa kilimo na mifugo hum nchini hii ni, ni, ni ugonjwa yenye inaingilia eh, mhogo na inaweza fanya upata uharibifu shamba lote hii mhogo inafanya mhogo ukiikaswa ile saa unavuna ukiangalia ndani unapata vidonda vya kahawia ama kwa kizungu brown hiyo mhogo haiwezitumika kwa chakula haiwezi tumika ukapatia wanyama wako kaikisha uharibifu huwa ni shamba lote kutokana na, na athari hizi shirika la calro mwaka elfu mbili na nane lilianzisha utafiti wa kisayansi wa kutafuta mbinu ya kukabiliana na maradhi hayo ya mihogo ili kuwanusuru wakulima kutokana na athari hizi utafiti huo umeendelea kwa miaka mingi ili kuhakikisha athari za maradhi hayo zinadhibitiwa hii utafiti tulianza mwaka wa uh, elfu mbili na nane na tumekuwa tukifanya mpaka hizi tumefanya utafiti mwingi sana tukaangalia huyi mhogo inakuwa kama ule mhogo mwingine wakulima mo, wa mhogo wako nayo kwa mashamba yao tukapata ina mea hivyo hivyo kama unavuna baada ya miezi tisa mhogo wetu pia unavuna baada ya miezi tisa kama unavuna baada ya mwaka pia inavunwa baada ya mwaka mmoja mbegu hiyo iliyofanyiwa utafiti na kupata kinga mhogo kuimili maradhi hayo itawasaidia wakulima kuongeza mapato yao na pia haina tofauti kwa ladha na ukuaji kama mbegu ya kawaida d taracha anaeleza kuwa mbegu hiyo ina uwezo mkubwa wa kudhibiti maradhi aliyokuwa akisababisha hasara kwa wakulima kwa kuboresha mazao tunataka kupatia wakulima hii mhogo wawe na kinga ya hii gonjwa kasaa sasa kwa hivyo inatakikana tukaenda kwa um, wenye wanatudhibiti ile uh, utafiti tunafanya inaitwa national biosafety authority tukafanya application ndio tupatie wakulimamhogoh m baada ya utafiti uliochukua na sayansi miaka mingi ya majaribio mwezi juni mwaka huu mamlaka ya kudhibiti usalama nchini yani national biosafety authority nba ilitoa idhini kwa watafiti kuendelea na jaribio la mhogo huo ambapo shughuli ya upanzi hu, kwa majaribio ilianza mara moja mwezi oktoba mwaka huu wanasayansi wa calro kwa ushirikiano na washirika wengine walitekeleza shughuli ya mavuno ya jaribio la mihogo hiyo ya bioteknolojia iliyopandwa chini ya uangalizi katika taasisi yake ya eneo la mtwapa d teresia luvuno munga ambaye ni mojawapo aliohusika katika uboreshaji wa mbegu hiyo ya muhogo anaeleza zaidi huu mhogo umetengenezwa ukifuatia zile njia za kimataifa ambazo zinahakikisha usalama wa mihogo inayotoka hapa kuhakikisha tu kwamba mihogo hii iko salama na pia tunachunguza mambo mengine tunavyojua kwamba mhogo huwa unapandwa na mimea mingine katika kuchagua ile mihogo ambayo imeboreshwa isishikwe na magonjwa pia inaweza kwamba kupandwa na, miho, na mimea mingine kulingana na dk munga mwogo huo una uwezo wa kutoa mazao mengi kinyume na mbegu ya kawaida kuokoa muda kutokana na urahisi wa kushambuliwa kwake na hata kutokuwa na mizizi katika pia kuchagua mihogo ambayo iko bora hatuangazi peke yake kwamba isiwe inashikwa na yale magonjwa ambayo ni Mosaic na brown nab lakini tunaangalia mambo mengine kuwa unaunga kipimo kile kinachokubalika hauna mizizi na pia ukiwa unaushambua haukutatizi kwa sababu kama t na kama tunatumiae hata kupika mhogo lazima ushambuliwe ule ambao unasumbua kushambua unachukua muda mrefu pia unaongezea kazi kinamama lakini kwa vile mhogo ambao hauna b huwa hauna zile pingupingu ni rahisi kuwa unashambulika kwa hivyo hiyo pia inapunguza kazi wakati wa kushambua kuproses na kwa kina mama wana kazi nyingi kwa hivyo ukiwa unaweza kupunguza kazi ile utakuwa umepunguzia wale wanao pose kasava hasa wamama unaopatia muda wa kufanya mambo mengine baada ya mafanikio ya majaribio hayo yaliyoidhinishwa na mamlaka kusimamia usalama wa bioteknolojia kwa sasa kibarua kikuu kinachowasubiria wanasayansi hao ni kupata idhini kutoka kwa mamlaka ya kudhibiti mazingira nchini nema kuhusu usalama w mwogo huo kwa mazingira pamoja na taasisi ya uchunguzi wa mimea ni kefis kama anavyoeleza profe douglas miano ambaye ni mtafiti mkuu wa mwogo huokabla ikuwe ikiwe ni lazima ipitie kwa, kwa kefis hr ile tunaitanga naioa aihizo ni zile zinafanywa katika kila mahali kenya mahali mhoozgak so, tunaenda kupanda ili watupee ruhusa tuseme kama sasa hatu, haijakubaliwa kupandwa na wakulima sasa a, pia wao wanataka kujua haina, haita dhuru mazingira So, saa hii tunangojea tupewe ruhusa na, na so, ruhusa anematukipea ruhusananema mahali ka zile the hapo, sasa, hakuna magonjwa wakipanda mashambani ya karibu na wakulima hakuna muhogoutapata ma, magonjwa hiyo ni, ni ingine nitaka kufahamu hisia za wakulima muhogo kutoka eneo la pwani kuhusu hatua hiyo iliyopigwa na wanasayansi na matumaini yao kuhusiana na zao hilo jonathan charo kenga ni mshirikishi wa chama cha ushirika cha wakulima eneo la pwani yani pufo kwa tika zao hili la mhogo changamoto kubwa imekuwa ni marazi ambayo inashika huu mtoa mkugo na soko lakini hii aina ya mhogo mpya ambayo ni wajemoa ambao wamekuja umefanyia utafiti vizuri na umepikia viwango vya kuwa virus resistance. kwa hivyo kwa maeneo hayo tuna matarajio ya kwamba e, tukipanda mhogo mashambulizi ya maradhi yatakuwa haba na pia bufo ikishirikiana na hawa ndugu ambao wamekuja na hii mbegu pia nao kuna ahadi kamili za soko kwa hivyo kwa mtazamo tu wa ndani ni kwamba siku zinazokuja basi zao hili la mhogo litakuwa la baraka kwa watuwetu wa na hata kwa taifa zima kwa jumla kuidhinishwa kwa vyakula vya baioteknolojia kabla ya kuruhusiwa kuanza kutumika na umma hupitia mchakato mrefu wenye kuhakikisha ubora wa viwango kwa matumizi ya binadamu wanyama na hata usalama wa mazingira profesa darington ogo ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa mamlaka ya usimamizi wa baioteknolojia ynba yani anaeleza wanafanya kila wawezalo katika majukumu yao kwa uadilifu na miongoni mwa majukumu hayo ni kuhakikisha ni bidhaa zilizosalama pekee ndio zinaingia sokoni salama kama chakula na vilevile vile salama kwa mazingira vilevile profesa ogo anatupilia mbali dhana potofu zinazohusisha vyakula vya bayoteknolojia na maradhi ya saratani kuna dhana kadhaa zilizopo kuhusu vyakula vya bayoteknolojia ambazo hazina ushahidi unafahamu kuwa bidhaa tofauti za bayoteknolojia zimeidhinishwa kwa zaidi ya miaka ishirini sasa na marekani inaongoza kwa kuidhinisha bidhaa hizo katika historia ya utumizi wa bidhaa hizo hakuna ushahidi wa kuonyesha uhusiano wa saratani na bidhaa hizo hatua hizi zilizopigwa katika utafiti wa mihogo wa baioteknolojia ni biashara njema kwa wakenya na serikali kuwafikia ajenda zake nne kuu mmojawapo ikiwa ni usalama wa chakula hili litaweza kuwafikia iwapo serikali na washirika wake watahamasisha wakenya kukumbatia kilimo cha bioteknolojia ili kufikia usalama wa chakula hususan wakati huu ambapo taifa linakumbwa na changamoto za ukamwe kwa sasa macho yote ni kwa taasisi ya kefis na nema zikisubiriwa kutoa mwelekeo watu wa hatua nyingine ambayo itawezesha kuanzisha ugawaji wa mbegu hizi kwa wakulima mwisho wa makala haya ya ukumbatiaji wa bioteknolojia ili kufikia usalama wa chakula nimekuwa mtayarishi na msimulizi ali mwalimu maassalamu