hivi e vikundi vidogo vidogo vimetusaidia sisi kina mama wakati huu mgumwa mpate elfu zako nne utachukua gunia zako mbili za makaa utachukua viazi vako sokoni hujouze viazi ubangaize biashara ikienda biashara kwenda huna kukusimamia huna kuja kubebea vyombo Ajifunia yule ambaye ni wa mapato ya chini yule ambaye ni mama mboga yule ambaye biashara yake ni ya chini hivi vikundi vya kina mama vinatuenua hivi vya nyumbani nyumbani vya kibenki ni nzuri kuliko hizo kubwa kubwa ni sauti za wanawake wa jasiriamali kutoka kaunti ya mombasa wao hujihusisha na biashara ndogo ndogo ili waweze kujikimu kimaisha lakini ujio wa ugonjwa wa wacvd9 nchini ulielemaza sekta mbalimbali za kiuchumi biashara ndogo na zakati ikiwemo zile zinazoendeshwa na wanawake na vijana wa jasiriamali zikitikiswa na anguko la kiuchumi linalotokana na ugonjwa wa covid-19 kama anavyonieleza mariam juma mkazi wa mtaa wa kisumu ndogo huko magongo kaunti ya mombasa baadhi ya wafanyabiashara wenzao wamekosa pesa hata za kulipa mkopo waliochukua ili kuanzisha biashara zao huku matokeo yake akisema ni watu kupokonywa vitu vya thamani nyumbani mwao una biashara unafanya lakini biashara yenyewe pengine haitoki alafu sasa ikiwa haitoki watumia pesa lakini sasa biashara haitokiumaea aia ukiangalia tau nd ukiangalicuu a ukidaiwa wewe utakuabibiwa vyombo aa unakabati zuri una tv una fri kjaknda zaidi watu wengi sana wametoka kwenye miina kasababu yakubebewa tana ofiauja nakaaaoa sbuajabba kutokana na ugumu huo wa maisha wadau mbalimbali ikiwemo umoja wa mataifa unataka hatua zaidi zichukuliwe kusaidia sekta hii ya biashara ndogo na zakati yani smes ili sekta hizo ziweze kuendelea na dhima yake ya muhimu ya kuweka mazingira ya ajira zenye utu huku zikiboresha maisha ya watu hatua wa mojawapo ikiwa ni kuanzisha vikundi vya kuwekeza na kukopesha katika maeneo ya mashinani yani village Saving and Loan associations yaanieoiovsla ili kusaidia wafanyibiashara kuwekeza pesa na kukopeshana bila riba na kuanzisha ama kuendeleza na kuimarisha biashara zao mariam juma anaendelea kunieleza lakini kwa sasa mimi nashukuru tuko na vikundi hivi vidogo vidogo table kama tuko watu nyewemuwatushirinia mia nne kwamwezi ambapo miambili miambili ile inakuja elfunne tukitoa tena tenamsho wamwezi miambili nakuja elfu nane hasa ile tuwatua watu wawili katika kundi ambapo kila moja achukua elfunne elfu nne ambapo hiyo itamsaidia mtu fatma hamisi kutoka likoni pia ni mfanyi biashara amejiunga na mojawapo ya vikundi hivyo vya nyanjani katika kikundi chao wa kwa wanachama 25 anasema uzuri wa chama hicho ni kuwa kila mwanachama ana uhuru wa kuwekeza kiwango cha pesa anachotaka na pia anaweza kupata mkopo na kurudisha bila riba yoyote zile haujaekewa ni kiwango gani ni kulingana na uwezo wako wawe mwenyewe kwa sababu ni vyama ambavyo viko mitaani na hali za kimitaa kila mtu hali zake ni tofauti sasa huwezi ambia mtu aeke pesa fulani alafu vile, vile pia katika chama hicho kuna pesa ya dharura inaingia katika mfuko ambao in case mtu akipata emergency yoyote ataweza kuomba mfuko ule na vile vile pia kuna feather, andogondogo ambazo tunatoa hizi fedha hizi zote zinaingea katika mfuko wa chama hichi na zinamsaidia yule mwanachama vile vile kama mwanachama unapoweka zako una nafasi ya kuchukua loan mara mbili ya ile si yako anasema mbali na kuinua biashara zake hasa wakati huu wa janga la9 covid kikundi hicho pia kimemsaidia kusomesha watoto wake imeniwezesha kwa kiwango kikubwa sana Mimi ni single parent imenisaidia katika kufundisha watoto wangu imenisaidia vile vile pia katika mahitaji yangu kwa sababu biashara zangu nazipeleka sana na na kwa sababu mikopo yote ambayo nimeweza kuchukua ndio nimetumia katika kujiendeleza kufanya biashara naziels kujiendele za kimaisha anasema licha ya mfumo huo wa vikundi kuanzishwa kwa wafanyabiashara wadogo wadogo sasa kinainziwa na watu walio na ajira za wastani viselelea vimeshawishi sana watu wengi ni mfumo ambao ulikuwa umeanzishwa kwa wananchi ambao mapato yao ni ya chini lakini saidi tunaona watu ambao ni watu wakubwa watu ambao wa wana kazi zao wana shughuli zao wameweza kuingia pia katika vyama kama vile pia tunaona wanaume sahii wameanza kugundua umuhimu wa vile vyama nasikia mtu anaambia bibi yake kwani mipya naweza kuingia katika kama hicho chama niekeeni namba ama niekeeni nafasi mama fatma kutoka mtaa wa ziwani hapa mombasa ananieleza sababu ya yeye kujiunga na vikundi hivyo vya mashinani kwenye hivi vikundi vikubwa va hivi nikaamia vkud dogo maana vikundi vya hvivikubwae yao ni kubwa ni kubwa kubwa sana na sisi ni watu wa biashara hizi ndogo ndogo sasa ukiangalia unalipa unalipa unalipa unalipa na hiyo kwa mwezi umechukua lone, ukiangalia hivi pato unalopata kidogo sana halitoshi kitu chochote sasa kaona afadhali tuhamie kwa hivi vikundi vya kinamama hivi vya nyumbani nyumbani unalipa kama kila siku mtu anatoa shilingi miamoja miamoja zinakusanywa hapo hapo anapewa mtu zaidi sasa vikundi hionashukuru vimenisaidia sana sidaiwi na ni biashara yangu imezidi kupanuka si kama ile nalipa na vinkifanya mahesabu vile inavyokuwa haingiliani kabisa kulingana na mariam juma hata hivyo vikundi hivyo havikosi changamoto zake ikiwemo wanachama kutoroka pindi tu wanapopewa pesa za mkopo na inakuwa vigumu kufuatilia hasa inapokuwa ni mtu wa familia kwani mara nyingi huishia kuharibu uhusiano wao mzuri sawia na kupelekea kikundi hicho kuhesabu hasara biashara ndogo kwa kiasi kikubwa zinategemea mazingira wezeshi ikiwemo msaada wa kupata fedha taarifa na masoko kwa mujibu wa takwimu za baraza la kimataifa la biashara ndogondogo duniani biashara ndogo na za kati zilizo na zisizo rasmi ni asilimia 9 ya kampuni na kwa wastani hutoa asilimia sabini ya ajira na asilimia hamsi ya pato la ndani la nchi yaani gdp odhiambo ramogi ni mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi humu nchini anasema kuna umuhimu wa wafanyibiashara kuwekeza ili kukuza biashara zao wakati wa kawaida na hata wakati wa majanga yanapotokea kwa kutumia njia mbalimbali zinazopatikana humu nchini kuna mbinu mingi za kuweka akiba mtu anawezaweka akiba yake kwenye pilo mwingine anawezaweka kwenye benki wengine wanatumia groups amasaoama vieselezi na unakuta kwamba kila mmoja iko na advantages zake na disadvantages zake ukiweka chini ya pilo hiyo iko risk na riski ya kwamba mtu yote anaweza kuja akaiba na pia utumizi wake unakuwa wakiholela ukiweka kwenye benki ni sawa unaweza kupata mkopo pia huku akitaja baadhi ya changamoto ambazo zinaweza kuwapata wafanyabiashara wanaowekeza katika vikundi hivyo vya mashinani vslasla pia iko na challenges zake kwa mfano uko na limit ya psaambao unaweza pata wakati wa mko benki inaweza kupea pesa nyingi zaidi pili lazima upate mmoja kati ya wale membes ambao wanaweza kusema tuna mgaranti huyu kwamba ana anauweza wa kulipa na hiyo wakati mwingine inaweza kuwa ngumu kama pengine wenzako hawakuamini tatu ni kwamba mahusiano yanaweza kuae kama utasonga mbele ama hautasonga mbele hata hivyo ramogi hakusita kutaja uzuri wa kuwekeza katika vikundi hivyo vya mashinani hasa kwa wafanyabiashara wadogo wadogo uzuri wa kuweka katika village savings and Loans associations ama amaa ni kwamba kuna ule undugu ambao unasaidiana wakati wa mahitaji unaweza saidika haraka kuliko ikiwa kwenye bank pia kuna urahisi wa kupata mkopo ukiweka akiba na vsle kuliko ukiweka akiba kwa benki benki itaangalia vitu mingi itaangalia utumizi wako itaangalia ni pesa zinaingia kiasi gani itaangalia kama huko crb ama huko crb vsla haitaangalia mambo yale itaangalia tu wewe mwenyewe je umekuwa ukiekeza ama ukisave pamoja na kikundi na watakupea pesa na kufikia hapo ndio natamatisha makala haya vikundi vya kuwekeza mashinani vinavyosaidia wafanyibiashara wakati wa korona nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthcare na hadi wakati mwingine masalam