Hmm. Hmm. Hmm. tatizo la akili husababishwa na vyanzo mbalimbali huku shirika la afya duniani who likitaja wanawake kuathirika pakubwa na msongo wa mawazo kutokana na majukumu ya kijinsia dhuluma za kijinsia matatizo ya kijamii na kiuchumi na hata majukumu ya kifamilia assalamu alaikum mpenzi msikilizaji popote pale ulipo karibu kwenye makala haya unyanyasaji wa wanawake walio na tatizo la akili kama utakavyoletewa nami nuru mwalimu takwimu zinaonyesha kuwa nchini kenya mtu mmoja kati ya watu kumi anaugua shida ya akili huku mtu mmoja kati ya watu wane wanaugua maradhi akili wakihudhuria vituo vya afya hata hivyo wanaobakia wakirandaranda mitaani hutengwa na jamii pasi kuwa na makao maalum ya kuishi hivyo basi kuwasababishia kunyanyaswa kimapenzi hasa upande wa wanawake katika kaunti ya mombasa baadhi ya wanawake walio na matatizo ya akili wamekuwa wakiishi barabarani na hata kwenye majaa ambapo hudhulumiwa kingono na hata kupata mimba au maradhi katika kituo cha mombasa women for and Center, na kutana na amina abdalah ambaye ni mwanzilishi wa kituo hiki amena ananieleza kuwa aliamua kuanzisha makao haya baada ya kuona kuwa hakuna kituo cha kibinafsi nchini cha kuwahifadhi watu wenye na akili punguani hususan wale wanaorandaranda ovyo mitaani na barabarani barabaranishika wagonjwa nilianza ambapo nilikuwa nashika tu nikipeleka hospitali nikiwalipia na wakati wamepona nikienda kukiwafuata nikiwarudisha katika familia yao lakini kuwa na senta ambao sasa ni kuwaweka na kuishi nao ilianza mwaka mwakajanapd uh, li hawana hesabu wale ambao ni wagonjwa kwa barabarani na katika familia pia ni kama hawana hesabu unajua unapokuwa na mgonjwa wa akili anakusumbua mpaka unaona hapana huyu sasa si mwezi tena unamwachilia ama familia ni maskini sana inamwachilia kwa hivyo sasa nikajiuliza mtu huyu mmoja serikali hana hesabu familia hana hesabu na huu ni binadamu kama mimi na ni mgonjwa ambaye anahitaji matibabu ni njia gani mimi naweza kumsaidia ndipo mungu akaweza kuniwezesha kunipa hekma na maarifa ya kuweza sasa kuwachukua na kuwajengea kuanzishwa kwa, kwa kituo hiki kimeokoa zaidi ya wanawake mia moja wenye tatizo la akili mitaani na kuwapa makao hali inayowalinda kutokana na kudhulumiwa kudhulumiwatangu huu mradi uanze wanawake ni zaidi ya 1 ambao wamepitia katika ile senta na kuweza kutibiwa na kuweza kurudishwa katika familia zao kwa hivyo hii ni hospitali iko na home care pale pale ndani sehemu ambayo sasa tunaanza kuwafundisha kutoka usafi wao maisha yao vipi wanaweza kutangamana na watu wengine upande wa dini pande zote ukristo na uislamu kazi yangu ni kuhakikisha kwamba wale wagonjwa walioko mabarabarani nimewweza kuwachukua kuwapeleka kwa senta yangu na naakikisha kwamba madaktari wako tayari kuwapokea na kuwaanzisha matibabu na kuweza kuwapa makao pale pale ya kuishi mpaka wakati watakapopona amewanusuru wanawake waliodhulumiwa na hata kupata ujauzito wakiwa mitaani nimepata wawili mmoja ambaye alikuwa na mimba na mmoja tayari alikuwa na mtoto ubavuni ambaye ni mchanga lakini tukaweza kuwadhibiti tunawasaidia na anapojifungua yule mtoto sisi umpeleka kwa kuakisha kwamba anaendelea kuhudumiwa yule mtoto na mama naye tunamhudumia na tukimpata pia na mtoto tunawatenganisha ili mtoto aweze kwenda kuhudumiwa na watoto wengine na mama naye tunamhudumia na hai, tuna na tunashukuru tumefaulu tumeweza tukaweza kwaregeshea tena watoto wao na wakaweza kuendelea na maisha kando na mimba ameeleza kuwa wengine pia hupata maradhi mbalimbali tukiwachukua kutoka barabarani tunapata wameambukizwa maradhi ya ukimwi na unajua sasa yule analala mahali popote na wale wanaombaka mara nyingi ni hawa vijana ambao wako mabarabarani wengine ni wale wanatumia drugs wengine ni hawa street boys kwa hivyo mara nyingi huo wamwambukiza ugonjwa unawezakuwa alianza maradhi akiwa sawa lakini akishapambana na mambo kama yale anaambukizwa ugonjwa unakuta ako na maradhi mengine pia tofauti kwa sababu vile ambavyo hajui kujisafisha yeye mwenyewe na unakuta sehemu yake imeharibika na ule uchafu aina tofauti tofauti umeganda kule ana infection ana nini ni mambo mengi ambayo tunakutana nao wakati tumechukua mwanamke katika pitapita pita yangu nimekutana na baadhi ambao bado wako mitaani wakirandaranda wakiwa katika hali ngumu baadhi wakiwa uchi hali inayozidi kuwahatarisha kiudhulumiwa kimapenzi mm, mm, mm, mm. hata hivyo wale ambao wamepata hifadhi wameeleza hali tofauti shaban nyamawe kakake zainab nyamawe mgonjwa aliopata hifadhi katika kituo cha mombasa women empowerment for mental treatment and rehabilitation o dada wameugua muda mrefu kama miaka kumi na mitano tumekwenda mbio taftangia yote lakini tuka alafu baadaye akapatikana na huyo dada amin abdada alimpata tu kama ni kama ni bahati la pontanela pale basi wameendelea na kumtibu kama takriban kama mwaka mmoja na nusu basi wametusaidia sana huyo dada sahii naonaendelea vizuri mpaka sahihi wamsaidia mama ni kulibishwa hata shilingi na dada angu wanaendelea mzuri mpaka sahii anaendelea mzuri kwa ufupi pia anasaidia mama ana, sahii yakika yachota maji pia kulima ayoanisaidia twenda zote shambani sahii nyamawe ambaye ni mkazi wa ndavaya kaunti ya kwale anaeleza kuwa dadake aliugua kwa muda mrefu na baada ya kupitia kituo hicho sasa ana shughuli mbalimbali ikiwemo ukulima sai yoendelea vizuri ajarudi ile kujibu mambo mengi lakini sasa ni mambo ya kawaida sahii yako sawa kama vile zamani alivyokuwa anaumwa pia kulima yoantsaidia tuenda zoti shambani zaizi andezo za shamba iwafanya iwapadilia vizuri mpaka achokee mwenyewe lakini sokapengine atakatakata maindi kwa sababu akili yake ni mbaya zenab alipokea matibabu kwa takribani mwaka mmoja baadaye alipokea mafunzo ya kilimo ili kujikimu kimaisha wakati alipopona vile vile sharon janet ambaye alipata jina hilo akiwa katika kituo hicho kutokana na kutotambua jina lake aliweza kupata mafunzo sawia na hayo baada ya kuishi kituoni humo kwa zaidi ya miaka miwili daniel masha kakake sharon anaeleza hali iliyomkuta dadake 2010, alikuja akawapotea pale nyumbani alikuwa aanzai ak- dalili ambazo tutaona atuzielewi tunampatia madawa tu ya kawaida anatuliza kichwa ani akaja akatupotea tu garsa tukaja tutukamtafutkampata tuka kibarani tukamchukua tukamishatina nyumbani akapata matibabu bat haikuwa mazuri akapotea ikabidi ikabidituasaa kumtafuta hatukufanikiwa kutoka mwaka ndio mwaka huu imefika mwezi wa tano tarehe kumi tuko nyumbani na ukuta kuna gari inakuja ikabidi mimi nikaenda pale kama kijana mkubwa hapa nyumbani hivi dadangu mpaka nishangaa amekuja kabisa amegeuka amekwa mzuri sharon alipata mafunzo ya kufuga kuku wa mayai akiwa kituoni humo sambamba na ususi ambapo anatueleza kazi ya ususi ndiyo anayojihusisha nayo kutoka nja hapa nyumbani saa saini najichuhulisha na kusonga sa zingine napata watu watatu watano wengine bado wananiogopa lakini nashukuru napata pesa zangu kidogo mwenyewe zanisaidia kwa upande wake B. amina anaeleza kuanzisha mafunzo zaidi ya mkono katika kituo hicho ili kuwasaidia wagonjwa hao wanapopona kupata ujuzi wa kujisaidia wanaporudi katika jamii kwa sasa wale ambao tumejaribu tumewafundisha mambo ya ufugaji na mambo ya ukulima na mambo ya kuku wa mayai na kuku wa nyama hiyo ndio tumejaribu kwa sasa lakini kuna workshop ambazo tunazijenga ambazo wataweza kusoma mambo ya kazi zambao na kushona nguo na mambo ya kuchomelea milango ya chuma na vitu kama hivyo kwa hivyo bado ujenzi unaendelea lakini kwa sasa ni mambo ya mifugo na mambo ya ukulima na mambo ya kutengeza tu za mikono kazi ndogo ndogo ambazo kwa sasa yeye kupata kazi ni ngumu hata hivyo kila kitu hakikosi changamoto amina anaeleza kupata changamoto katika kufanikisha shughuli hiyo kutokana na ukosefu wa wadhamini changamoto ni kubwa sana kwa sababu hii ni kazi ya kujitolea na sina nategemea wishers well ama zile zile familia ambazo nimezipata sasa baada ya kufanya investigation pia zile familia zinatusaidia na sukari na unga na chochote twashukuru lakini imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa sababu ya mahitaji yao kama hivi sasa na wagonjwa sab na tano hawa wagonjwa wanataka madawa hawa wagonjwa wanashindano hawa wagonjwa wanataka chakula mara tano kwa siku kwa hivyo ni changamoto kama huna sponsor. kwa hivyo lazima niende mbio kuhakikisha kwamba nimetimiza hata hivyo amina ameitaka jamii kutohusisha maradhi hayo na ushirikina badala yake wawe tayari kuwasaidia ili kuwaepusha na unyanyasaji tuache itikadi nyingi ya kwamba ni uchawi ni albadiri ni nini ni, ni, ni maradhi kwa sababu kila ten yetu tunaofanya tunakuta ni maradhi na yana jina lake maalum na tunapata matibabu dawa zile ambazo sasa zinakwenda na yale maradhi na baada ya muda tunakuta kwamba yule mgonjwa sasa amerva vizuri anaweza kufanya mambo yake kama kawaida kwa hivyo naomba tuache itikadi nyingi juu ya maradhi ya akili tunapomwona ule mgonjwa tuweze kumsaidia kwa upande wake daktari joseph kanya msimamizi katika kituo cha wagonjwa wa akili katika hospitali ya yapotrs anasema kuwa kuna haja ya wagonjwa hawa kufuatiliwa kwa ukaribu ametaja kuwepo kwa kituo kimoja pekee katika eneo la pwani kama changamoto kulingana na idadi kubwa inayoshuhudiwa eneo hili in mombasa, hapo mombasa hali hii ni mbaya zaidi kwa sababu potr ni hospitali pekee inayoshughulikia maswala ya watu wenye matatizo ya akili katika ukanda mzima wa pwani na sehemu nyingine kwani inahudumia wagonjwa kutoka garisa gajado nairobi na baadhi ya sehemu ya ukambani hii hospitali ni ndogo ikilinganishwa na idadi ya sehemu inayosimamia wagonjwa wachache pekee ndio wanaochukuliwa hapa kama unavyoona tuna nafasi ya wagonjwa sabini na wawili ambapo ni wanaume 47b na wanawake r kwa uhakika tunafaa tuchukue zaidi ya idadi hiyo naye ustadh mhamed athman bute ameitaka jamii kuwachukulia kwa uzuri wagonjwa hawa ili kuwalinda na dhulma kumdhulumu mtu ambaye ni mnyonge mtu ambaye hajiwezi dhulma yake kwa mwenyezi mungu na madhambi yake huwa ni makubwa zaidi ikiwa mtu aweza kumchukua mgonjwa kama huyo amtibu fabiha waneama lakini pia wale auliau lumur kila yule tunayemwona mjini anawazimu mathalan si kwamba labda amemea tu chini ya, ya mti la amezaliwa ana familia basi miongoni mwa kuwatunza ni ile familia isimame kumtukua yule mgonjwa wao kama hatibiki basi waweze kukaa naye nyumbani na waweze kuamiliana naye kwa kumvumilia mgonjwa kama yule jamii huamini kuwa watu wenye na maradhi ya akili wanahusishwa na visa vya ushirikina au kupagaliwa na majini hali ambayo imechangia wagonjwa hawa kukosa huduma muhimu na matibabu ambapo jamii inafaa kuondoa kasumba hii ili wagonjwa hawa waweze kupata haki za kimatibabu kama wagonjwa wengine hadi hapo natia kikomo kwenye makala haya unyanyasaji wa wanawake walio na tatizo la akili ni kitumai kuwa jamii itaweza kuwazingatia wagonjwa hawa nimekuwa mtaarishi na msimulizi wako nuru mwalimu