uvuvi wa kambamwani kwa kimombo lobsters ni maarufu katika kaunti ya alamu haswa katika eneo la kizingitini kisiwa chapate wavuvi wa kambamwani katika kaunti ya lamu kwa ushirikiano na washikadau mbalimbali wanaendeleza mikakati ya kupata kibali cha kimataifa ili kuifikia soko kubwa mikakati hii iliyoanza mwaka 211 ni kutokana na uhitaji wa lobsters uliopo katika soko kibali hiki kikitarajiwa kutolewa na Council, msc vilevile vile, mikakati hii inalenga kuyaboresha maisha ya mvuvi wa kamba aina ya kambwamwani kwani wavuvi zaidi ya 12 watarajia mapato zaidi baada ya kulifikia soko la kimataifa kulingana na ali awardh ambaye ni msemaji wa wavuvi hawa anaeleza kuwa mbali na kuendeleza uvuvi wanayalinda mazingira kwani wamepokea mafunzo kutumia uvuvi endelevu wakitambua kwamba ni kati ya vikwazo hitajika ili kupata kibali baada ya kupata kibali kutoka kwa msc wanatarajia kulifikia soko la uropa na marekani litakaloongeza pato la mvuvi wa kambamwani awadhi ameongeza kuwa kibali hicho kitategemea iwapo avuvi wamezingatia vikwazo na sheria za uvuvi kuanzia mbinu za uvuvi zinazotumika mbinu za kuhifadhi hadi pale anaposafirishwa sokoni tulihusisha stakeholders uh, walamu wote ikafanywa mkutano ikaendelea ikawa matatizo ni kwamba kunatakikana kutafuta certification na ikawa katika kutafuta certification ya titio certification matatizo ni kwamba e, kamba baye anaetakikana atakavuliwa kwa njia endelevu tukatoa zile taratibu ambayo tuanavua nazo kamba ni njia tofauti tofauti kuna njia ya kutumia mkono hnt na kutumia otopus unafanya gathering ygathe the lobster through octopus alafu kuna njia nyingine ya kutumia gilneti ambayo inatumika pia alafu nyingine wanatumia wana, wana, wana, monofilament alafu tuko na trap alafu tuko na using toch sasa katika hii system ambao tunatumia ama taratibu ambayo tunazitumia ni kwamba nyingine zilikuwa hazikubaliki kisheria kama monofilament ikawa kulingana na regulation ya fisheries ikawa bant haikubaliki ka tunatumia giei pia tukaangalia je inaharibu matumbawe ikiwa haribu akajaribu wakakubaliana ya kwamba inaweza kuendelea lakini utafiti uendelee katika kuvua kutumia gilneti. trap local trap ikawa haina matatizo yoyote kutumia hand gathering pia ikawa haina matatizo kidogo suala lilikuja kwa upande wa kutumia scopnet na octopus wakati uki anasema ya kwamba ikiwa tutatumia Octopus, je Octopus akimalizika awa kamba tutawapata kivipi ndio tukaelezea ya kwamba kulingana na idadi ya pweza ni nyingi zaidi awardha ameeleza kuwa kamba mwani ni tegemeo la wavuvi wengi eneo la kizingitini na maeneo mengine ya lamu kutokana na, na manufaa yake kilo moja ya kamba mwani ni kati ya shilingi elfu saba hadi shilingi elfu kumi na mbili aidha anaeleza kuwa zipo changamoto ambazo wanalenga kuziangazia ili kupata kibali cha soko la kimataifa mpaka sasa tumefikia kiwango cha ja kuangazia pale kamba anapotoka kuanzia kuvuliwa pale kwake na kumtoa pale mali ambayo amevuliwa na kumhandle na mpaka kusikilia katika landing site kama vile meona katika maeneo ambayo tupo wakati huu sasa ni kwamba hata vyombo vyetu vinasemekana ya kwamba havifai kuvulia kamba ule ambayo anatampelekwa nje ni kwa sababu vyombo vyetu vimetengenezwa na mbao kisha mbao zimepiguliwa ametumika nil msumari sasa ili msumari ukirst uki tayari ule kamba atakuwa ameathirika what they want ni kwamba zitumike boti za feba zie zimepigwa rangi alafu hapo ule kamba hataathirika lakini ukivua na vyombo vyetu hivi va kizamani va kutumia mbao na tunaweka kitu sifa sifa ni liquid ambayo inatoka kwa shak ni ile liva yake inayayushwa alafu ndio inatumika kwa hivyo pia hiyo inasemekana kuwa ule kamba atakuwa ameathirika sasa anatakikana ni kamba avuliwe kwa njia endelevu na vyombo ambavyo natekikana vitumike vyombo vya feba kwa sasa kamba mwani aliye hai husafirishwa katika soko la nchi za mashariki ikiwemo china na japani pamoja na soko la hapa nchini sema kweli kamba ambaye anapelekwa nje mpaka sasa hajakuwa na kwa sababu kamba ambaye anaenda anaenda china kamba ambaye anatolewa hapa ni kamba ambaye anasafirishwa kutoka hapa mpaka lamu akitoka lamu alafu anasafirishwa poko mombasa wanaweka katika yale mabirika ambayo yako ya na maji kisha pale ndio hong kong alafu mpaka sasa mahali ambayo wanastahiki zaidi ambao wako na vikwazo vikubwa na tutapata bei mzuri ni soko ya Amerika, european market kula well kulaama humu nchini tuko nayo soko lakini ni ndogo ndogo wanachukua ile en ile ambayo imekufa ile tunaweka kwa wbarafu alafu hii tunauza katika local hotels but the price is very different ile ya kufa na kamba waohai ohai wanauzwa bei tofauti tofauti na upande mwingine ni kwamba kamba wenyewe pia we have five species in our ocean. the ones, we have five species ambao tuko na ns ni ule kamba ambao mepiga picha hivi sasa mweusi halafu tuko na ni ule mwekundu halafu tuko na omora ambayo yuko naye pia tuko naye katika maeneo yetu halafu tuko na naenlata tuko naye katika eneo leo letu halafu tuko naeskala mmoja wao ambaye uko na bei zaidi eh, ni onatas the reason ni kwamba ni long survival na ni more ha eh well, kulingana na vile wataalamu wanasema ya kwamba ama wale wanaotumia hawa eh, kamba wanasema ya kwamba kamba akiwa uhai ile testi yake inakuwa ni tofauti na kamba ambayo amewekwa kwa barafu vilevile kambamwani ana uwezo wa kuwa hai muda mrefu anapohuliwa ikilinganishwa na viumbe wengine baharini jambo ambalo umfanya kambamwani kuwa hali mno kamba hawa kabla ya kusafirisha sokoni akiwa bado hai huhifadhiwa katika kizimba baharini hadi pale idadi itajika inapokamilika hapa awadh anaeleza manufaa zaidi ya kambamwani yeye ni mtamu zaidi bei yake iko juu kisha ana utamu ushaona kisha katika mwili wanasema ni katika viumbe ambavyo viumbe va ba, ba baharini vinatia nguvu zaidi na analeta joto zaidi kushinda viumbe vingine baaday mbali ni mtamu ni kwamba ni long survival wajua huwezi kupata zile kilo ambayo nataka kwa siku moja kusafirisha kupeleka katika eneo kwa hivyo you have to put in the cages zile boxes zileambayo naziona kwa hivyo it takes one week or two weeks then you transport so kwa zile other species ha- hawawezi kukaa ukiweka siku moja ama siku mbili tayari utapata kilo kumi kilo kumi na tano washakufa na watakuwa umepoteza But, uh, of baaday licha ya uvuvi wakambamwani kuwa maarufu wavuvi wanapata changamoto wa ya vifaa vya uvuvi ili kulifikia soko la kimataifa shebwana abud ni mvuvi wa kambamwani katika eneo la kizingitini lamu anaeleza kwa nini akazamia uvuvi wa kambamwani na si viumbe wengine baharini nimevua kwa miaka kama kumi na tano hpa kulingamana kamba ndenye pesa ukipata kamba mmoja tu wewe mwezi mzima aweza kula pesa yake lakini saanna kuvua samaki samaki yenyewe ni pagini unapata shilingi sabini au hemanini au mia ambapo hata chakula cha nyumbani hakitoshelezi mimi nawatumia Glass, mask na viatu ya kuvulia ya kuzamia na kuna nyingine ile kimia ya kutilia yule kamba alafu nasifuta na mti mwingine kufungia pweza kumwonyesha ule kamba kwamba najiwe atokenanajiwe unamtege naneti huku iliumkamati siku nyingine ninapata kuna siku nyingine ninakosa tena na siku hizi pia watu wanakosa siku nyingi ndo watu wanakosa kulingamana kamba yenyewe pia umepotea kabisa na hii janga la korona lilipotokea pia lilizidi kutumaliza kwa sababu kamba hapa alikopimwa alfu6t kama alivyowambia wakatoa korona hakuna bei kabisa hata soko pia hakuna hali sasa imerudi shuari lakini tu mapato kidogo lakini changamoto kwamba ya uvuvi kwamba hachuna vifaa vya kuvulia pindi unapokwenda kumtoa ule mnyama na kumhifadhi huna mahali pa kumhifadhi tufanye kwa mfano kamba ikiwa amekufa bei yake nakua iko chini kabisa akiwa uko hai kamba mweusi pangine kilo moja alfu 6 na pinde atakapokufa pangine kwa kilo tunauza mia mbili sasa iona changamoto kwa hivyo tunaomba ikiwa kuna mashirika serikali inaangazia mambo ya uvuvi icizingati kwamba tupate vifaa vya kuvulia uvuvi wajua vifaa hii boti tuko nazo lakini kuna boti nyingine hazina mashini za kuendea pale mahali unapovua manake tof, kwa mfano tukenda kule katika kuvua sisi tunatoka hapa maji yatoka sasa tukisikia kule ikiwa maji yajahatuwezi tena kwenda kule kulingamana maji yenyewe ya yajana speed sasa pale mahali hatuwezi kuifikia sasa tunaomba mwanzo mashini mashini ndo kitu chochote wajua tam huwa kuna upepo mwingi wajua wakatoa upepo mwingi a huwezi kusikilia sehemu za kiwa kule ama kule katika bahari tunapovua serikali ya kaunti ya lamu idara ya uvuvi nchini kwa usaidizi kutoka kwa danida na ushirikiano wa shirika la kitaifa la uhifadhi wa mazingira na wanyamapori wwf kenya wamejitwika jukumu la kuimarisha uvuvi huu wa kambamwani simon komo ni afisa msimamizi wa uvuvi lamu ameeleza kuwa ipo haja ya ushirikiano ili kufanikisha malengo ya wavuvi wa kambamwani kwa hivyo kilichobakia sasa ni kuja tuslin areas ambayo zimebakia chache tu then tuweze kuita ms kama external evaluators waje waje wakiridhika then tutakuwa tumefaulu tume itakuwa na t kubwa kwa sababu mwani hivi tunavyoongea ni mojawapo wa samaki ambaye kambamwani bei yake ni ya kuridhisha kwa sasa kilo moja ya kambamwani grade, grade inaae kuanzia e7b mpaka 5 kulingana na soko kulingana na dmand wakati ule jambo la pili ni kwamba sasa itakuwa kwamba at least tumetambulikana kama lamu na kamba wetu ataweza kufech atakuwa akitamaniwa sana katika soko la kimataifa na hivyo ina maana kwamba bei yake itaweza kuwa ya hali ya, ya juu kwa sababu tayari watu duniani sasa hawaendi ununua samaki ambao wamevuliwa ambao wa si kwa njia endelevu ama labda leo avuliwe kesho hapatikani ama samaki ambao wamekuzwa amba wa kwa mazingira ambayo yamekuwa polluted kuna mambo na heavy metals ndani na mambo kama yale hivyo takuta kwamba kubwa ni kwamba ni mo i zetu za lamu ambao zinavua kwa njia ya kuweza kuongeza mapato ma ma ya kipesa na pia nyingine ni kwamba ili wewe uweze kuf kupewa hiyo lazima uthibitishe kwamba ule uvunaji wa ule kamba ataisha kesho na kesho kutwal so na jambo la tatu pia utakisha kwamba ule uvuvi hutaadhiri mazingira mengine ya uvuvi kwa sababu pia kuna samaki wengine hapa kwamba kamba ana panawahitaam ya kutoka kenya mo sasa kidogo imechukua mda kwa sababu a kumbuka mambo haya ni mambo ya, ya mazingira na viumbe baharini nahitaji muda na pia nahitaji senti ya kuweza kukamilisha mambo yale kwa sasa tuko karibu kufika oufiaka sabautushafanya mebakia tu kuita wale e, MSc, waje nawao tukiwa tayari tuambie tayari please, fanyeni alafu, watupe amao tayaraaii chamsingi ni kwamba tumekuwa tukiwa tumekua tukaaa kwa shughuli hii na mradi huu nao unaenda kuisha ni kwamba huenda ikachukuachukua muda kidogo kwamba hatuna senti za kuweza kukompliti kwa haraka kwa sababu mambo ni mengi ambayo netaji senti na senti kidogo ni pungwani kwa hivyo tungeomba kama ingeliwezekana tungepata ufadhili zaidi at atlist tukompliti huo mradi tuseme kwamba tulianzisha na pale umefika atst tuna shukuru tume, tumemaliza om zaidi anaeleza kuwa mbali na mikakati ya kukipata kibali cha soko la kimataifa kutoka kwa msc wanaendeleza kupeana mafunzo kwa wavuvi ili kuboresha sekta ya uvuvi kwa jumla na kijiji ambao kitafaidika zaidi ni kijiji cha kizingitini ha kizingitini kuna wavuvi zaidi ya isb kijiji engine ambao kinavua kamba ni kiwayu pamoja na kiunga pamoja na pati ya lamu hivyo ndivyo vijiji ambavyo vinashikilia mambo ya, ya kamba uh, sote tunafahamu kwamba usimamizi wa rasilimali za baharini si za serikali peke yake serikali imeweza kuungana kuwa na uh, pamoja na wananchi vitengo ambavyo vinasimamia kwa upande wa wananchi ni lamu iko na 1 ninashukuruauusad uuuuy imetusaidia sana kama serikali na ambao zimeweza kuwezeshwa ni kama zaidi ya i0 ambazo zimeweza kuwezeshwa in terms of trainings na trainings hizi zimekava vitu kama mambo ya sai culture wajua wavuvi nao mambo ya culture a vsls mambo ya data collection ambayo ni muhimu sana na mambo na patrols na mambo na management na onetion kwa zile, zile bmu na mambo ya governance issues like uchaguzi wa zile m usimamizi wa wabmu zenyewe kauli iliyoungwa mkono na lili mwasi afisa kutoka shirika la wwf kenya shirika ambalo kwa ushirikiano na danida pamoja na serikali wamepiga jeki uvuvi wa kambamwani kwa kuwa mstari wa mbele kuhakikisha wavuvi wanapata kibali cha soko la kimataifa tumehakikisha kwamba weare very well aligned na kwamba the government will continue suporting some aspet of uh, this cetificaion process and that it will not stol but continue n this is what wealso aim to ensure that theres susinability in our iniiatives just because wwf hawako tena haimaanishi kazi haitaendelea na kabla upate hiyo setification kuna mambo mengine wanaangalia na mmojawapo kabla upate hiyo chapa ya uh, kuwa setified by the ms council ni kwamba uvuvi wenu ama uvuvi wetu kama kenya haudhuru mazingira ya pale baharini kwa hivo inamaanisha kwamba lobster wanashikwa katika njia a kutumia kutumiaga ambazo ni endelevu na tutakua tunafanya kuhakikisha kwamba hakuna uharibifu wowote ambao utatokea pale baharini na hakuna vyumbo vyovyote ambavyo vitaumia ama vitashikwa kibahati mbaya kupitia huu vuvi waobst iwapo wavuvi hao watapata kibali kutoka kwa msc taifa la kenya rasmi litakuwa la kwanza afrika mashariki kuuza kambamwani yani lobsters kimataifa hadi hapo sina la ziada nimekuwa mtaarishi na msimulizi mwana harusi rashid