Football, nilianza nikiwa shule ya chekechea sasa nilikuwa nikicheza na ndugu zangu tu wa kijiji kimoja na wenye tu kwa pamoja shuleni kwanza nilikuwa na ile ugumu wa kucheza nao sababu nilikuwa na ulemavu wa mguu mmoja mchezo wa mpira wa miguu maarufu zaidi kama kandanda au soka ni mchezo wa timu unaochezwa kwa kutumia mpira wa duara kati ya timu mbili za wachezaji kumi namoja kila timu na inakadiriwa kuwa mchezo huo unachezwa na wachezaji milioni 250 kote duniani aidha soka ndio mchezo unaopendwa zaidi duniani miongoni mwa wanaopenda mchezo huo ni mohamed munga kijana wa umri wa miaka 2 hiii 7 kutoka eneo bunge la rabai kaunti ya kilifi lakini licha ya munga kuupenda mchezo huo ananiambia haikuwa rahisi kwa familia yake kumruhusu kucheza kwa sababu ya ulemavu wa mguu alionao akiwa na umri wa miaka kumi na moja alilazimika kukatwa mguu baada ya kupooza kutokana na ugonjwa wa polio haikuwa rahisi kwa sababu kwanza mi mwenyewe kwa familia yangu mamangu alikuwa hapendi sana ncheza football alikuwa anaona ni changamoto kwa sababu ashayishughudia kijana akiumia kwagemu sai akaja akanaambia o unapenda ftbal lakini ftbal ikiwa balaa sana utakuja utaumia mguu mwingine alafu utaniletea balaa kwa nyumba hata hivyo kulingana naye tatizo la ulemavu wa mguu hali kumsumbua kwani anajiona kuwa ni mtu mwenye uwezo wa kuchangia katika jamii kama wengine ikiwemo kushiriki katika michezo jitihada alizozifanya mpaka wenzake wakamkubali na kuanza kucheza soka pamoja nikamwambia mama usiwe na wasiwasi sababu sababub mii nimeipenda kwa hiyo watu usiwe na wasiwasi nri zipo lakini ikienda kama umejaliwa haikuwa utaumia basi huwezi umiaasab mi nimeipenda n nikacheza na watu wenye kona miwili ikafikia mpaka hao wenyewe awawezi nihurumia tena sababu sababu ile kiwango nimefikia ni na na na na challenge watu wenye miguu miguu nacheza nacheza nao mtu mwenye sasa niwe ni, sana sababu, kwa football ileknoia nimefika nagule saasa ewne mguu mmoja kgu jau nilipata ugumu mpaka nikaja nikaa ile hali ya kucheza na watu wa miguu miwili na hapo ilikuwa mwanzo wa mafanikio ya munga katika ulingo wa mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu yaani mput tbl munga alianza kucheza kiwango cha mtaani kabla ya kupata mwaliko na kujiunga na timu ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu ya kaunti ya bomet hatua iliyomfanya kutambulika na kuchaguliwa kushiriki katika ligi ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu iliyoandaliwa jijini nairobi mw 217 na, na aliyekuwa gavana wa kaunti hiyo ya nairobi evans kidero katika mashindano hayo munga aliibuka mchezaji bora hatua iliyomfanya mbali na kuchaguliwa kujiunga na timu ya kitaifa ya harambee stars amput football pia alipata mwaliko wa kujiunga na timu ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu kutoka kwa timu ya ubie belediesi iliyoko nchini uturuki ambapo amesajiliwa rasmi na timu hiyo kama mchezaji wa soka wa kulipwa wa mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu kwa sahii na cheze taki kuna klabu inaitwa ub mpt football iko jiji linaitwa shanlurfe lao pia kenya niko national team abtatbtaki 2017 nilikuwa, nilikuwa nairobi kulikuwa na tamasha la ggavana kidero pale tulikuwa na hilo tamasha sasa mi nikacheza kwa uwezo wangu wote nikapatikana mimi ndo nimekuwa best bescoa baada hiyo tamasha ndo nikapata invitation kutoka taki hiyo n sasa ndo safari yangu ya professional football ilipoanza hadi kufikia sasa munga amechezea timu hiyo kwa misimu mitatu ambapo amekuwa kiungo muhimu katika timu hiyo kwani mbali na kuisaidia timu hiyo kupanda daraja ya ligi pia ameibuka mfungaji bora zaidi kwa uwanja mi ni yani kila mahale mi inafika kila mahale mi ko kama nilivyosema mi niso misimu yote mitatu top tamanatokeaknakama na mabao mia na sabini sema pengine pia juhudi zako zimewezesha timu yenu kupanda daraja nao ilikuwa iko nyuma sana sababu nilienda kule ilikuwa ilikua9 huo msimu nilipowaoin tukapiga tukamaliza msimu tukaingia namba msimu uliofuatilia tukapiga tukamaliza msimu tukatoka namba t msimu uliofuatia tukatoka namba tu sisi sasa tumepiga hatua na wanashukuru sana sababu nimeingia na nimefanya mabadiliko mpaka wamepanda tumeingia premier league ya nasahii tumeingiauat football akiwa kijana wa kwanza kutoka ukanda wa pwani kucheza mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu katika ngazi za kimataifa kila anapokuja nyumbani kwa mapumziko hukusanya watu wenye ulemavu wa miguu kwa mazoezi ya mpira wa miguu juhudi ambazo zimeonekana kuzaa matunda kwani kwa mara ya kwanza kikundi alichokiunda cha mombasa apt bl kilishiriki mashindano ya ligi za kaunti yaliyoandaliwa jijini nairobi mwishoni mwa mwaka wa 221 na, na, na timu hiyo ikaibuka kidedea kwa mashindano hayo bila kufungwa hata bao moja ushindi ambao waliuchukua kutoka kwa kaunti ya nairobi ambayo imekuwa ikishinda tangu mashindano hayo yalipoasisiwa mwaka wa e2 17 matokeo ambayo yamemfanya munga kujivunia kwani kwa sasa anaangaliwa kama kioo cha jamii jamiimi najivunia sababu kuna mahali nikiingia hivi nabebwa kamas kitu moja hapo ambayo sikutazamia atakuja totokea kitu ingine najivunia ni kwamba naweza naezasimamisha vijana nikawelezia kitu wakafanya na ikawafaidisha kwa soka hata ukiingia mtaani hapo wengine itakua chezi licha ya mamake mzazi kumkataza kucheza soka akiwa mdogo kwa sasa muunga anasema mamake amekuwa shabiki wake nambari moja kwanza hiyo 217 hiyo tulikuwa na hiyo cup gvnakanona kkt anafanyiwa interview alisikia raha sababu hakutazamia itafikia pale akasema kumbe e, nilikuwa na mbania lakini yeye mwenyewe alikuwa yajua pengine baadaye atakuja atafikia maha, mahali ni malengo ya football sasa baadaye akawa mrahisi kidogo akalegeza ile kamba yake ya kuwa usicheze football utakuja utaumia sababu alikuwa hataki hata kuniona nashika mpira naupepeta lakini sa hii hakuna shida naiwafurahi kwa sasa munga amekuwa tegemeo la familia kama anavyonieleza wazazi wangu hawana shida kimaisha sababu wanajua wakati wowote mimi nawaangalia nawasaidia ukiwa na shida mii ninatatua sikutazamiab itakuja itaniweka hapo pia niko na wadogo wangu wako shule nawasimamia shule akiwa mtoto wa kwanza kwa familia ya watoto sita munga anasema ni juhudi na kujiamini ambapo amefika mahali alipo huku akiwa akichocheo hata kwa wadogo zake ambao kwa sasa pia wanacheza soka kwa kiwango cha ligi za kaunti rashid muta ni kakake munga kusoma kweli ibodangu na talent hata mimi pia natamani sana kuwa kama yeye tuko na uhaba wa viatu natuletea sababu pia tamzadnyeeaemnamkubwaangu huanajisikia iendelee kucheza yaani venye yuko hata mi nashangaa kwasababu sijaona mtu kama yule alafu venye acheza yaani nishaanza ku angekuwa na miguu miwili nadani angefika mpaka england mpakalndhu ali charo kunya maarufu kama ochchila ni mkufunzi wa timu ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu ya mombasa mbali na kuwa mkufunzi mwanzilishi wa timu hiyo pia amemkuza munga katika ulingo wa soka tangu akiwa mtoto na kumwona alivyopanda kutoka ngazi moja hadi nyingine kwa zaidi ya miaka kumi sasa munga kimazoezi sijaanza naye juzi iaanza mm. naye kitambo kwa sababu ee hutreni na ao toa miguu miwili hata kama wakosaidile engine yyanakuanga saidii ingine na ana pafom tu kama kawaida anawezatoa pasi mahali ambapo mtu akigusa ni bao so na pasi kama hizo ndo sisi makocho watu naangalia pasi zile za pesa huku akikubali kuwa heshima bidii na juhudi ndizo zimemfikisha munga pale alipo Esasa, mimi namsifia nini wezacheza mahali popote ukimweka fulbaki tatu acheza ukimweka mbili acheza ukiweka namba tano wacheza ukija katikati wacheza ukimweka paka namba tisa ama yuacheza yani anapafo mahali popote na ndio utaangalia kama vile mansiti mchezaji kama huyo ndo anatakikana kwa sababu unacheza mahali popote eh, ukiletwa nyuma unacheza ukiletwa mbele unacheza hivo mchezaji nafaa kuwa kua hhi anasema licha ya upungufu wa wachezaji wakati wa mashindano ya ligi ya kaunti jijini nairobi mwaka elfu 2 a 2smo munga alikuwa miongoni mwa wachezaji waliochangia pakubwa ushindi wao wale walikuwa wanapfom sana ni watu wanne tu mhamed mm. munga albert elija na martin hao vijana nawashukuru mungu ndo wamesaidia paka ile kuchukua ile kombe kule kulingana na shirika la kimataifa la mpango wa maendeleo ya kilimo d watu bilioni moja kote duniani wana ulemavu huku asilimia 8 wakiishi katika nchi zinazoendelea wakikumbwa na changamoto ikiwemo unyanyapaa ubaguzi na kutopewa fursa za kuwezesha kuchangia katika jamii lakini munga anasema kwa maisha yake hajaupa ulemavu wake nafasi ya kumlemaza lengo lake kubwa ikiwa ni kuidhihirishia jamii kwamba ulemavu sio kulemaa bali fikra za watu ndio huwalemaza watu wenye ulemavu wakiamini kwamba hawawezi kufanya chochote fikra ambazo sio sahihi mi nawambia ulemavu si shida kwa maisha na jambo la kwanza hiyo stigma ipo na ndio maana mi mwenyewe nimeamua kuamka nionge na vijana wenye wakuna ulemavu niwambie kwamba wajitoe wenyewe na wanaweza kucheza football kuchezab amaspo yoyote sababu hata mimi hiyo stigma ilikuwa lakini venye mii mwenyewe nilikuwa nimejitoa baadaye ikaja ikanitoka msikilizaji mahojiano haya na munga niliyafanya pindi tu alipowasili humo nchini kenya kutoka nchini uturuki na hapa nilipata fursa ya kujifunza maneno kadhaa ya kiturkimaisha hmm. iiuishi tuna adabu maisha ni mazuri sanaflugha hey, anaielewaammasalamu kama, salamu, <laughs> salamu, kama marhaba ni hi ukisema ukisemamarhaba nih kisemani akisema holg asantethlth msikilizaji munga amedhihirisha wazi kwamba kulemaa sio kutoweza na kwa sasa anajitayarisha kushiriki ligi mbalimbali za kitaifa na hata kimataifa ambazo zimepangiwa kufanyika mwaka huu na kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya muhamed munga apuuza ulemavu na kung'aa kimataifa kwenye mchezo wa soka nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine masalam