licha ya kuwa maji ni uhai kwa mwili wa mwanadamu imesalia kuwa changamoto kubwa kwa raia milioni 53 huku milioni 22 wakikosa bidhaa hiyo muhimu kwa mahitaji yao ya kimsingi ukosefu wa bidhaa hii muhimu imepelekea watu kukumbatia ununuaji wa maji ya chupa za plastiki na hatimaye kupelekea chupa hizo utapakaa kila mahali bila kujua athari zake kwa mwili wa mwanadamu ili kungamua athari za chupa ya plastiki na jinsi gani tunapaswa kutumia chupa ili kuleta mazingira safi kwa mwanadamu nasra nasrasaid katika makala haya sumu ya plastiki si tunategemea hizi chupa kupanda miche yetu miche ndo vitukimu kijamii na shida nyingine pia ambasa kuna tatizo joto nenkua jingi hakuna maji sasa hii ndio changamoto ambazo tunapitia lakini tunamshukuru mungu maji ni shida twanunua maji kuna mchanga kama sasa hivi walikataza kutumia mifuko sasa abidi tupande kwenye chupa chupa zenyewe kuzipata ni balaa chupa moja twanunua shinkumi mchanga wenyewe pia twanunua mbegu a maua twatafuta twanunua kauli hizi kutoka kwa wapanzi wa miche zimenipelekea kutafuta wafanyabiashara ili kung'amua mengi kuhusu masuala ya plastiki fatma mwijaa faki kutoka likoni kaunti ya mombasa alikuwa na haya ya kusema nauza duka kwenye duka langu nauza vinywaji mbalimbali kama vile juii za chupa maji ya baridi na hisitoshe pia kuna sabuni mimi hupendelea sana kusafisha mazingira kwa sababu sasa hizi chupa mimi huzichukua na kuziweka kwenye gunia nikimaliza kuziweka kwenye gunia naziuza na muuzia mwenye sabuni kama mimi ama pia mwenye kuuza maji kama mimi na wale wenye kupanda miche na hapa niling'amua ananunua chupa za maji mia moja na thelathini ambazo huziuza kwa siku moja huku akipata changamoto mbalimbali mbali, kama anavyoniharifu yeye mwenyewe kwa gunia moja anapata chupa mia moja na thalathini tategemea na ya chupa nikipata nyingi sana ni mia chupa zaja watuhuzungusha pia chupa wapata mtu amekuletea chupa kwenye gunia anakwambia chupa hizi ni wazichukua wazi na pesa yake wampa haya kama mtu akuleta kama hivyo akikwambia na si nasi ujue hiyo pia ni changamoto kwa mtu ambayo anunua ni asara. Changamoto chupa za si maji ukifika katikati ya gunia we wapata chupa zina mafuta nyingine zina uchafu hata wengine hata wengine nyingine hazina vifuniko hatawengine hatazngezmbuka nyingine, nyingine zimbonyea sababu ya kwenye gunia changamoto ningine yakuongezea ni kukuletea hawakuletei vifuniko chungu tele vifuniko avokota kando chupa kando wenye kununua soda kama ni maji akikuletea chupa kama hivo ni changamoto sababu chupa muhimu ni kifuniko sasa nedo chupa ambayo aina mfuniko utaitumia vi kwa upande wake salama said omara ambaye pia ni muuzaji wa maji ya chupa alikuwa na haya ya kusema yani katika changamoto ya biashara yangu hino ni kupata chupa chupa zina changamoto nyingi sana haswa kama sisi wenye ugonjwa wasiwasi itabidi chupa hizi tuziangalie kwa makini kwa sababu mbali na kupatikana kwake kwa shida pia mazingira zinazookotwa kwa hivyo inabidi tuwe na watu maalum wa kutuletea chupa edha kutoka kiwanjani hapa airport ama FDR, ama kwenye mabasi haya ya kutathimu ambapo kazi hii ingekuwa rahisi tu ikiwa kila anayekunywa maji ama jui anaweka mahali husika kwa mfano kwenye yale mapipa ya taka hivi kama ni vipi kuliko ile kutupa huku manake ukitupa huku kwa mfano umefungua jisi yako ama maji utabwaga kifiniko hapa utaenda kunywa uenda ukinywa njia njia alafu utaenda kutupa ile chupa mahali kwingine hapo utakosha tofautisha chupa mbali na kifiniko mbali lakini iwapo tutatumia uungwana na uswafi katika pia kutusafisha mji wetu badala ya kutupa vitu hovyohovyo fungua maji yako kunywa ukimaliza leka sehemu husika iliyowekwa enda na kaunti ama mali fulani vile unaweka hata kwenye matatu huwa kuna vjviji vidogo ukinga ukawe kwenye matatu kichamule kuna jamaa fulani ambao ni biashara zao itakuwa rahisi kwao kuokota ile chupa ama kuchukua na kuja kutuuzia ftma anaonekana kusisitiza wateja wake wawe mstari wa mbele katika kuchunza mazingira kastoma wangu huwa wanazichupa pale pale wakimalizia zea huwa nawapahusia kastoma wangu wakija hapo nyumbani ama pale dukani kwangu wasitupetupe chupa maana hizi chupa pia zaenda baharini na kule baharini huwa zawaua wale viumbe ambao wako kule alafu pia yaribu ardhi make waangalia pia huwa haziozi hata hivyo kauli za wafanyabiashara hawa ilinipelekea kumtafuta kijana agidon kamau kutoka neema gardena katika kivuko cha nyali hapa jijini mombasa ambaye anasoma shule ya upili kidato cha tatu anayejihusisha na upanzi wa miche baada ya kupokea mafunzo kutoka kwa babake mzazi na anaonekana kufurahia sana kazi yake kwa kuwa anaendelea kulinda mazingira hii kazi ni kazi ya babangu amenifundisha ishapata ile taaluma ya venye hii kazi inafanyika yaani niliipenda nilijitolea sababu ndo kazi ambayo yanilisha yanivisha yanisomesha sababu mii ni mwanafunzi nimeipenda si kazi mbaya na hapa nilitaka kujua je kazi yake ina athari yoyote katika masomo yake na ni changamoto gani kubwa anayopitia katika kazi yake ya upanzi wa michi angu, ni ya nini anini mwenyewe pia nna bidi yangu yaani najituma kimasomo na hata Kima kikazi kwa mzee kumsaidia mze kumsaidisabauusainin hayuko kama yuko mi pia hakuna si maji sasa ndo changamoto ambazo mbazoapitia lakini amshukuru mungu licha ya kuwa vijana wanajizetiti kutengeza mazingira changamoto yao kuu na ukosefu wa maji ya kutosha ili kukuuza michi yao kama anavyoniharifu mutua wa musioka kutoka umoja garden eneo la nyali kaunti ya mombasa changamoto zenye mnapata ni maji nanua maji wingi moja shilingi hamsini na ni mbali no? nachoka naenda kama mikoteni kama tano kwa siku changamoto bila pesa wezipata maji sa unabambanya hivyo hivo kauli inaonekana kuungua mkono na wapanzi wengi wa miche maji ni mm. shidauauu mad licha ya baadhi ya wafanyabiashara kushajihisha wenzao kudumisha mazingira safi bado uchafuzi wa mazingira kutokana na utumizi wa plastiki unaonekana kusalia kuwa changamoto kubwa kwetu bila kujua athari zake kama anavyoniarifu kenedi njao kaimu mkurugenzi wa mazingira kutoka nema kutoka kaunti ya mombasa utamuona mtu amenunua maji labda ameketi kwa gari amekunywa maji yake amemaliza na kwenye gari hata amewekewa ile biwi na taka weka ile chupa pale lakini anairusha tu nje ya dirisha hizi chupa haziozi zikitupwa kwenye mazingira zingetumika kwa shughuli zingine kwa mfano katika kupandia miti natuajua sote umuhimu wa miti katika mazingira huku kennedy njao akionekana kutoa njia mbalimbali za kukabiliana na uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na plastiki ingehimiza watu waangalie sana kuzitumia tena hizi chupa kwa hizo shughuli kama ni kupandia miti hata eh, pale nyumbani kama uko na chupa usiiweke tu kwa alafu iende ikatupwe kule mwakirunge huwa tunahimiza kuna kitu inaitwa inaitwaa ya options wakati tunataka ku eh, ambayo kwanza kabisa tunahimiza watu wazuie waste na kama huwezi huwezizuia basi upunguze ile ambayo inatoka kama huwezi punguza utumie tena ambayo tunaita kama si hivyo unaweza fanya kitu inaitwa kuna na kuna uh, ambapo unaweza unawezatengeneza bidhaa zingine kutokana na, na zile plastiki utumia tena ambayo ni reuse hiyo ndio tunahimiza sana imedhihirika wazi kuwa uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na plastiki una athari kubwa kwa mwanadamu kama anavoniharifu njao kunayo research ambayo imefanywa ilikuwa imefocus sana sana plastic sanabaharini hmm. ambayo ikitupua kule yes plastic biodegradable ikikaa kwa muda mrefu ikidisintegrate inaachilia vipande vidogo vidogo vya vyapasti vikiingia kwenye maji samaki wanakula in the process wataalamu wanasema miaka kama ijayo tukiendelea kuna wale samaki wa kutoka baharini ambao wamekula hizo plastiki unaweza kuwa umekula kwa mwili yako plastiki the size of an atm card. ile adi ya atm hiyo ndio amaunti ya plasti ambayo itakuwa kwa miili ya binadamu ambao wanakula wale samaki kwa miaka kumi ijayo na kufikia hapa ndipo ninapotamatisha makala haya sumu ya plastiki Yinalangu ni Nasra Said Maasalam. salam