mawasiliano ni ni jambo muhimu sana katika ila sekta hu. watu wengi wakishachuchua wewe ugumizi anajua akikupigia simu utamalizia yake ya tunataka hiyo ada ya yara ipunguzwe mawasiliano ni mchakato wa kuhamisha taarifa kutoka chombo kimoja hadi kingine mawasiliano kwa kawaida hufafanuliwa kama kupashana au kubadilishana mawazo maoni au habari kwa maneno maandishi au ishara mawasiliano yanaweza kueleweka vyema kama mchakato kati ya wahusika hao wawili una mwelekeo uliokubaliwa kuna aina mbalimbali mbali za mawasiliano lakini aina zote za mawasiliano huhitaji kwamba wanaohusika wawe na jambo linalowaunganisha kimawasiliano kadri wakati unavyopita teknolojia imeendelea kukua na kuibua aina mpya za mawazo kuhusu mawasiliano maendeleo hayo ya teknolojia yamebadilisha jinsi mawasiliano yanavyofanyika watafiti wamegawanya jinsi mawasiliano yalivyobadilika katika hatua tatu mawasiliano ya kwanza katika maandishi yalianza na michoro maandishi hayo yaliandikwa kwenye mawe ambayo yalikuwa mazito mno kuhamishwa wakati huo mawasiliano ya maandishi hayangeweza kubebwa ingawa yalikuwepo mabadiliko ya pili maandishi yalianza kufanyiwa kwenye karatasi na hata udongo herufi za alfabeti zilibuniwa hivyo basi kuruhusu mfanano wa lugha katika maeneo makubwa mabadiliko ya tatu taarifa sasa inaweza kuhamishwa kupitia mawimbi na ishara za kielektroniki hii ikiwa ni pamoja na simu za mkononi ama rununu matumizi ya simu za mkononi yamerahisisha mambo mengi siyo humu nchini kenya pekee bali ulimwengu ni kote lakini kwa jamii ya watu wenye changamoto ya matamshi utumiaji wa simu hizo za mkononi hasa kwa mazungumzo ni changamoto kwao hii ni kwa sababu licha ya wao kutumia muda mrefu katika kuunganisha maneno hadi wafikishe ujumbe kwa mlengwa bado wanatumia pesa za mjazo wa kadi sawa na watu wengine ramla said ni mwakilishi wa wadi mteule katika kaunti ya mombasa anawakilisha watu wenye ulemavu yeye ana changamoto ya matamshi aliyoyapata kutokana na ugonjwa wa wamiina cerebral yapiga na I problem ya na time simu. na simu anataka anatakaharakaharaka mpigia mtu na jaribu kujieleza yule anainisikiza hayuko na subra ya kunisikizaunawe yule mtu alyefahamu na emaini jambo ambalo anasema humlazimu kuongeza pesa za maongezi ili kufikisha ujumbe wake nipigie tena ni muliza umefahamu ama nikueleze tena to express ujonamara tatutatu mm -hmm. hata icizamimi niwe naipitia ijapokuwabado uh, kuna watu ambao hawanifahamu ramla alikuwa na pendekezo hili kwa kampuni za mawasiliano nakampuni eh, eh, mo ikakubali kuja na ukinuayajulikana kwa mnunulia mtu one kuizungumzia wabunge otieno kenyatta ni katibu mtendaji katika shirika la watu wenye changamoto ya matamshi humo nchini kenya anasema utumiaji wa simu ya mkononi hasa upande wa mjazo wa pesa za maongezi imekuwa changamoto kubwa kwao unapata katika kununua wanatumia kushinda wenzao wa... ambao wa... hawana uumizi sasa unajua hapo inakuwa ni changamoto hata utumie hutumie kununua huenda pia haitatosha kuwezesha kuwasiliana zaidi uh, airtime kwa utakazizapata nafuu kushinda watu wengine kwa sababu tunatumia pesa mingi kushinda watu wengine nao na pia watu wengi wakishaujua ewe ukumizi anajua akikupigia simu utamalizia ya yake sasa ana ana alafu lazimika kupiga Utienu anasema suala hilo la mawasiliano limefanya hata wengine kukosa ajira na wengine kukosa kutimiza ndoto zao maishani mawasiliano ni ni jambo muhimu sana katika kila sekta huwezi kufanya kazi ambayo unasema hutawasiliana na watu unapata katika kosi cha jeshi hatuwezi kupata kazi na pia htuwezi tukawa, tukawa pia marubani kwa sababu rubani inaika muda lazima uwasiliane watu na, wa na watu wa rada wa muda mchache na hiyo pia ni changamoto wito wake tunataka haswa aswa makampuni ya, ya timu za mkono ziweze kutupatia reds ambazo ni ya manufaa hasaa suatu penda iwe nusu ile watu wengine keter ni afisa mkuu wa maono yani chief visionary Officer, wa shirika la watu wenye changamoto ya matamshi humu nchini kenya anasema kwa sasa wanaandaa mswada ambao wanataka kuwasilisha bungeni ili ada ya mjazo ipunguzwe kwa watu wenye changamoto ya matamshi kwani imekuwa vigumu kwao kujumuishwa katika kundi la watu wenye ulemavu nchini ili waweze kufaidika na baadhi tu ya huduma ambazo watu wenye wenyee wanapata humu nchini kenya kigumizi kenya ni ulemavu ambao watu wengi hawajajua tunajaribu kushirikiana na mashirika mengine tuandike nakala ya kuongelea kwa undani kuhusu kigumizi tunataka hiyo ada ya therapi ipunguzwe kwa sababu kigumizi ni u, unazaliwa nayo so inatupa ca ch- ch- ch- changamoto kwa sababu kuna baadhi yana kigumizi wamenyua kazi wamepoteza kazi domini anasema kwa sasa hakuna takwimu kamili kutoka serikalini za watu wenye changamoto ya matamshi lakini kupitia shirika lao hilo wamesajili zaidi ya watu mi 2l na 4ai0 kote nchinihii ni shirika la k- kenya nzima kwa sababu kenya hatuna data tuna watu karibu 2 4 kenya zima akimi najua tukona a watu wengi sana wito wake sisi tunatumia muda mudarefu sana muda muda kwa mawasiliano so tunataka pia sisi hizi vyombo vya mawasiliano kama telcom kwa kredit zetu kwaweza kutuongezea kiongeza kwa sababu ni uchungu sisi tuna shida ya mawasiliano lakini tunatumia ada sawa nawatu ambaosio kwa ulemavuwa sautimahmud nur ni mmoja wa wanachama wa bodi ya mamlaka ya mawasiliano humo nchini kenya anasema njia pekee ni kwa watu wenye changamoto ya matamshi kusajiliwa kama watu wenye ulemavu ili waweze kunufaika na huduma za watu wenye ulemavu ambazo serikali inatoa jia pekee wapunguzia gharama ya kodi na inafikiri watu wengi kwa mfano uki na ile watu wa serikali ikupunguzia kodi then ile inakuwa ni kama inakuwa nifidia kwa mambo mengine ama kuna mashirika tofauti tofauti ambayo inadili na watu kama hawa ni wao kutafuta njia ya kuwafidia zaidi mahmud alikuwa na wito huu mahali ya kwanza ambayo mimi nawezawambia waanze ni hiyo hiyoa kutafuta watu tofauti tofauti ili tuwasaidie katika ile kuhamasisha watu tofauti tofauti na pia watu ambao wako katika hizo hatamu za kuweza kutengeza baadhi ya zile sheria ili watambulike na wtumai wako na kikundi pia n yani, wamejiandikisha ama wamejisajili kama watu wenye because once umejisajili hapo ndio mnaanza kuwa na ile sauti ya kusukuma mambo ambayo mnataka wamekuwa wengi wamejisajili asa ni rahisi kulobi ama kusukuma kushurutisha mambo fulani yafanyiki kwa niaba yao na kufikia hapo ndio natamatisha makala haya gharama ya mawasiliano kwa watu wenye changamoto ya matamshi nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkee na hadi wakati mwingine mawasalam