tangu serikali ya kaunti ya kwale kuongeza idadi ya vituo vya afya vya nyanjani idadi ya wanawake wanaoaga dunia kutokana na changamoto za kujifungua kaunti hii imepungua kutoka wanawake mia tano na stini kila mwaka hadi wanawake thelathini na tano kati ya wanawake lakimoja wanaojifungua kote nchini tofauti hii ikitajwa kuchangiwa na ujenzi wa vituo vya afya vya nyanjani kutoka vituo vya afya thelathinina sita hadi vituo mia moja thelathini na tano hali ambayo imewapunguzia wanawake mahangaiko hapo awali wajawazito walilazimika kutembea mwendo mrefu zaidi ya kilomita s kutafuta huduma za afya ya uzazi kaunti ya kwale ilikuwa miongoni mwa kaunti kumi na tatu nchini zilizokuwa zikiandikisha idadi kubwa ya wanawake wajawazito wazito kuaga dunia hali sasa ni tofauti nikipiga mfano wanawake wanaopata huduma za afya ya uzazi katika vituo vya afya vya deri huko matuga mtumwa iliyoko lungalunga na kituo cha afya cha nyango huko kinango wanawake hawa wanadai kupunguziwa mahangaiko kila wanapohitaji huduma za kujifungua hospitalini priscilla kimani na tumaini koloshi wanaeleza kwamba walikuwa wakikumbwa na changamoto mno wakati wa kujifungua kutokana na umbali wa hospitali priscilla anaeleza kabla ya hospitali ya nyango huko kinango kujengwa baadhi ya wanawake walizalia njiani kutokana na umbali wa hospitali ya vigurunganiimekavata na nimefanika kupata watoto wanne huyu ndio watano na katikaa watoto kuna wawili mezalia nyumbani sababu wakati wakatihu kulikuwaspitali zkumbai alafu waunga huko nyumbani walikuwa wengi kabla ya hii spitali kujengwa wakinamama walikuwa wakienda vigurungani kwa kliniki zao za ujauzito mwendo wa hapo mpaka huko unaona wengine wanapata shida njiani wamamawaja wazito wanafura miguu wengine wanapatwa na kisunzi hawafiki wanawake hawa ni mfano tu wapo wengi waliokumbwa na matatizo ya uzazi walipojifungua l mwanzia ni muuguzi katika zahanati hiyo ya nyango kwa majina anaitwa lt mwanzia daktari wa hapa nyango dispenar kulikuwa na idadi kubwa sana ya wpoteza watoto na mama wakati wa kujifungua lakini baada ya za zahanati tunaona kuna kumekuwa na namba kubwa sana wanyambaa anazalia hospitali na pia huwa tunapeana mafunzo kabla ya kabla tujaanza huduma zetu tukuwhamasisha umuhimu wa kuzalia hospitali kulioko kuzalia nyumbani mabadiliko haya vilevile si tofauti na katika eneo la deri huko matuga kwani kinamama wajawazito sasa wanapata afueni martin mwanzia ni mwuuguzi katika zahanati ya deri okay. tangu hospitali ifunguliwe tumeweza kupunguza asilimia ya mama kufariki nyumbani karibu na 64 na tangu ni spitali ifunguliwe hakuna mama ambaye amefariki nyumbani kwa kupitia kuzaa tumefanya kazi na hawa washv na tuko na idadi ya hawa mama na hata mama akija kliniki ya kwanza na mme wake watu unachukua namba za simu na kumfuatilizia hadi anapojifungua wizara ya afya kaunti hii ya kwale ikisema kwamba asilimia 7 ebia 6 ya wanawake wajawazito wazito hujifungua hospitalini ikilinganishwa na hapo awali ambapo asilimia 3thi5 ndio waliokuwa wakijifungua katika vituo vya afya edward mumbo ni muuguzi mkuu katika kaunti hii akieleza kwamba kwa sasa kaunti ya kwale imeandikisha idadi ndogo ya wanawake wanaoaga dunia kutoka wanawake t5 6 kila mwaka hadi wanawake hathit5 kati ya wanawake laki moja wanaojifungua kote nchini ni afisa ya muuguzi na mshirikishi wa afya ya uzazi katika kaunti ya kwale haswa wamama ambao wanataka huduma za afya ya uzazi walikuwa wengine wanatembea zaidi ya kilomita hahi a 6 kilomita st na kufikia sasa wale ambao wanatembea umbali zaidi ni kama kilomita kumi kumi na tano na wengine hata wanatembea kilomita tano kilomita tatu kufikia kituo hadi chengine kwa hivyo hiyo imetusaidia sana kuhakikisha ya kwamba matumizi ya huduma za afya ya uzazi imeboreka katika kaunti ya kwale vilevile kampeni ya kuhamasisha wanawake kujifungua hospitalini na pamoja na mpango wa linda mama wa serikali ya kitaifa ya wanawake kujifungua hospitalini bila malipo ikitajwa kuchangia idadi ya wanawake kujifungua hospitalini hadi hapo sina la ziada nimekuwa mtayarishi na msimulizi mwana harusi rashid