assalamu aleikum mpenzi msikilizaji popote pale ulipo karibu katika awamu yetu ya kwanza ya makala ubaguzi wa kisiasa kwa wanawake wenye ulemavu wanaowania viti vya kisiasa karibu mimi ni nuru mwalimu licha ya kifungu cha 81 ibara ya kwanza cha cha katiba kusistiza uwakilishi wa usawa na haki kwa watu wenye na ulemavu bado wanawake wenye ulemavu waliojitosa kwenye siasa wanakumbwa na ubaguzi wa kisiasa kutoka kwa wapinzani wao na hata wafuasi wa wapinzani hao pia kifungu cha katiba cha 27 ibara ya5 kinaeleza kuwa mtu hatabaguliwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja dhidi ya mtu mwingine kwa sababu zozote zilizotajwa au kuzingatiwa katika ibara ya nne wanasiasa hao wenye ulemavu hukejeliwa na kutengwa katika harakati za kisiasa kufuatia maumbile yao ubaguzi huo unawaathiri wanasiasa hao wenye ulemavu hatua inayowafanya wenzao kushindwa kuendeleza azima yao ya kuwania viti vya kisiasa idadi ya wanawake viongozi nchini kenya imeongezeka tangu mwaka elub kmi kiwango cha sasa ni sawa na kiwango cha wastani katika nchi za kipato cha chini kama kenya takwimu kutoka benki ya dunia zinaonyesha kuwa asilimia 218 ya viti katika bunge la kitaifa vilishikiliwa na wanawake mwaka 220 nchini kenya idadi kubwa ikiwa wanawake wasiokuwa na ulemavu amisa zaja ni mwanamke mwenye ulemavu wa miguu na pia ni mgombea kiti cha wanawake kaunti ya mombasa anasema wapinzani wake wanaendeleza siasa za ubaguzi dhidi yake kufuatia maumbile yake pia anawashutumu wapinzani wake kwa kueneza kasumba kwa zaja nikiwete na hawezi kuwa kiongozi kompitita wako unamsikia anasema basi mshamwona huyo amisa Ha, misa, kiwete, kiwete, kabisa Sasa, kama swtwtawezi kabisakama mwenyeajiwezi paka asaidiwe nyinyi ataendaje kuwasaidia huko bung e, kutumia hata ile disability yako kwa watu ambao labda hawa, hawakujui kujaribu kuifanya kwamba hii its actually h kwa vile ukiwa na naabilit disability watu kwa community watu watakuonea huruma zaidi kuliko ukuweza kufanya wewe uwe kiongozi bizaja anasema ubaguzi huo pia unajumuisha kejeli na matusi yanayoambatanishwa na maumbile ya mwili wake kama mimi ni kisha n wakike kisha na ulemavu sasa kuna zile za kike mimi zimenipata na zile za ulemavu kwa mfano weza kuenda mko na wanasiasa wenzako labda wakiume kama mimi nishawahi kuambiwa kwamba of a living with disability nmtu yani amekuangalia nyuma ni kama walemavu behind yao inakaa kiaina fulani soikama tusi kukutukana mbali na ubaguzi wa kimaumbile bizaji amesema pia amepitia changamoto kama vile kupigiwa simu na kutishiwa maisha na watu wasiojulikana wakimtaka ajiondoe katika kinyang'anyiro kuna challenges ambazo unapitia kama mgombea ambaye ni mwanamke kishaya mlemavu kama vile mtu anaweza kupigia simu akakwambia tutakuja u ama tutakuja kukuvunja mguu wako huo mwingine e, na inakuwa simu private changamoto hizo zinasababisha msongo wa mawazo na pia kuwafanya kuanza kuhofia usalama wao na hata wengine kujitoa katika kinyang'anyiro cha kisiasa anasema bizaja inaweza kukutia uoga inaweza kuku, kukupatia ikakutia stress ya kujifikiria kama wewe ni mtu ko na hivyo ndivyo watu huwa wanataka wanataka wakutie kiwewe wakushushe hadhi yaani wakufanyie vitu ambavyo vitakufanya wewe urudi nyuma katika ile ari yako licha ya masaibu yake bizaja amesistiza kuwa ubaguzi dhidhi yake umefanya kuwa jasiri hata zaidi uh, lakini mii mtasema kwamba nimezibeba hizi changamoto kama za kunipa nguvu ukinifanya ukinidharau ukinionyesha kejeli mimi kwakusema la keli hua umenitia nguvu sana yani utanipaile ari kwamba lazima nikuonyeshe kama hichi kitu nataweza kukifanya vilevile ametaja kuwa atahakikisha anapigania haki za walemavu bungeni sawia na kuboresha afya ya walemavu na kuimarisha uchumi wa watu wenye na ulemavu kwa hivyo inataka nije na public private kwenye maswala ya health haswa sisi walemavu sisi walemavu ukizaliwa na ulemavu wewe na sipitali ni ndugu mpaka ufe lazima uende lini si kwamba uenda klini kwa sababu ni mjaa mzito hapana lazima uende polio polioclini uangaliwe ulemavu wako na vile vile tufanye access to justice tuweze kuleta justice tuweze kupata haki tuna matatizo mbalimbali mbali ambayo haki kupatikana ni ngumu sana twende vile, vile real empowerment ambayo itakuwa ni ya grants ya kuweza kumtilia kila mtu shilingi ndio sasa tuweze kucheza round na sisi sote tuweze kupatisipeti katika uh, kuchangia mifuko mbalimbali baadhi ya wakazi wa mombasa wakiongozwa na zahra na kaya wamepinga ubaguzi huo na kutaja kuwa pia walemavu wana uwezo wa kuwa viongozi bora kwa upande wangu sioni kama kunyima walemavu nafasi katika viti vya kisiasa ni jambo la haki kwa sababu walemavu pia ni binadam kama binadamu yeyote yule na wengi wao hawakupenda kuwa jinsi walivyo kwa hivyo inafaa tuwapatie nafasi pia wao wajihisi kama wako katika jamii wako, wako na uwezo yani haina haja ya kuwadunisha bali tuwapatie ile nafasi ya pia wao kuonyesha ule uwezo wenye wako nao katika viti vya kisiasa na katika institutions zozote zile ambazo ziko katika nchi yetu ya kenya E kulingana na hili suala la walemavu kutopewa nafasi za uongozi katika nchi yetu mi naona sio sawa kwa sababu pia mlemavu akona uwezo wa kuona hapa pameharibika na akona ile yani akona nguvu za kusema anaweza rekebisha ambapo tukimpatia nafasi katika uongozi ataona palipo na makosa nao wanaharakati wa, na wa haki za binadamu wamekemea vikali ubaguzi huo wakisema ni kinyume cha katiba francis auma kutoka shirika la kutetea haki za binaadam la muhuri amesema itakuwa vyema kwa wanawake wenye ulemavu kuunda chama chao cha kisiasa ambacho watatumia kuwania nacho francis auma kutoka shirika la kutetea haki za binaadam la muhuri amesema itakuwa vyema kwa wanawake wenye ulemavu kuunda chama chao cha kisiasa ambacho watatumia kuwania nacho ulemavu ni watu kama sisi Hmm. tusiwatenge wakawa matumatu wanasiasa na vyama vyao na tumeona hawajali watu hawa wanachukuliwa kama watudumi so tunashutumu kwanza hilo na pili pia ni vizuri pia wao kama wana, group wakatengeneza chama yao wako huru kutengeneza chama chao lakini wao ni wakenya walipo ushuru tagana pia wa, watengamane na wengine waingilane na wengine kwa hivyo wanasiasa kwa bagua vyama vya kisiasa bagua ni jambo la kusikitisha na hiyo ni violation of human rights. afisa huyo pia amesema kama shirika wanajitahidi kuhakikisha kuna sheria ya kuwawezesha viongozi wengi wenye ulemavu kuingia bungeni tunataka hata ikiwezekana polisi itengenezwe kuwa percentage fulani wa ulemavu wapatiwe kamabila ya so hili ni jambo ambalo limekuwa la utata miaka nne na miaka rudi na tuasisitiza kuwa ni lazima tuwe na mikakati ya hao watu wasibaguliwe hao watu ni watu kama sisi hadi hapo ndio tamati mwa makala haya ubaguzi wa kisiasa kwa wanawake wenye ulemavu wanaowania viti vya kisiasa makala haya yamedhaminiwa na journalist for human rights kwa awamu yetu ya pili utaungana naye rose rostowe atakayezungumzia changamoto za usafiri zinazowakumba wanasiasa wanawake wenye ulemavu kaunti ya mombasa nimekuwa mtayarishi msimulizi wako nuru mwalimu