katika ufuo wa bahari wa mkwiro eneo hilo la wasini kaunti ya kwale nakutana na baadhi ya vijana wapiga mbizi ambao pia ni walinzi wa miamba ya matumbawe yaanie nilipata fursa ya kuzungumza nao idris ali ni mmoja wao anasema yeye na wenzake wamepanda takriban matumbawe e1 tangu kuanzishwa kwa, kwa zoezi hilo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita hii matumbawe kwa saa hizi ziko nyingi n hatuwezi kujua hidali lakini zinapita alfu sahii zile mbazo imetengeneza kuanzia huo mwaka ambayo chama na ametaja mpaka sahii kuwesekana kwa hii matumbawe ni samaki wanamaanisha hawatokuwa kwa hiyo tukaonelea tuyapande ili samaki wawe wengi katika y maeneo yetu asabu kazi yetu sisi tunategemea uvuvi katika hii hi saidi athman vilevile vile, ni mlinzi wa miamba ya matumbawe baharini anakariri kuwa licha kujitolea ya kujitolea na kushirikiana katika kuimarisha mazingira ya bahari kwa kuregesha miamba hiyo suala la uvuvi haramu limesalia kuwa changamoto na kutoa wito kwa wadau husika serikalini kuimarisha doria baharini hasa majira ya usiku changamoto ambazo tunazipata kulingana na kupanda matumbawe ni uvuvi haramu a wavuvu ambao wanatumia hizi na a wanatumia hizo monofilament hao do wanatupa sisi changamoto kwa sababu tunapata wakati mgumu wa kutengeneza sisi tukitengeneza wao wanaharibu spear gun ni hatari kwa sababu ukipiga yule samaki samaki ukimkosa anavunja kwanza kisha samaki anakimbia harudi tena ile ile sehemu ambayo umepiga nini hii patrol tunaweza kufanya mchana lakini time ni usiku sasa ni ngumu sisi kufanya hiyo patrol kulingana vyenzo vya kufanya hiyo patro usiku hatuna joshua wambugu ambaye ni mtafiti wa sayansi ya kijamii kuhusu athari za urejeshaji wa miamba ya matumbawe kutoka shirika la revolution anasema ili kurejesha miamba hiyo katika hali ya kawaida inahitaji muda zaidi wambugu anafichia kuwa kulingana na utafiti walioufanya kwa muda wa miaka sita tangu kuanzishwa kwa, kwa zoezi hilo wavuvi wa eneo hilo wameanza kusherekea ya matokeo yake kutokana na hiyo kazi imefanyika miaka sita sasa wameona dariri za mabadiliko kwamba samaki wameongezeka na wakiongezeka wale wavuvi wanaovua hapa tu wasini chano wanafurahia kupata samaki ambao wanaweza kurisha jamii ama pia wakiwa na zaidi ya mapato yenye wanapata kutoka kwa bahari wanawezauza na angarau wanakuwa na pesa ya ku inua pia ana ni zaidi juzi kidogo kumekuwa na utafiti kidogo ya kuangalia ni samaki wagani wamekuwa hapo mbeleni na kwa sasa na kutokana na utafiti inaonyesha kwamba samaki wameongezeka kata wamefika zile samaki tofauti tofauti aina 4 hata na ikiendelea hivyo hatuwezi jua pengine mwaka utakaokuja wakati utafiti utafanyika watakuwa zaidi usemi ambao umeungwa mkono na khadija muhamed ambaye ni mmoja wa wavuvi baharini na pia ni naibu katibu wa muungano wa wasimamizi wa fuo za bahari katika eneo hilo la mkwiro anasema kuwa urejeshaji wa miamba ya matumbawe umewanufaisha kama wavuvi kwani kwa sasa wameanza kushuhudia mabadiliko katika kiwango cha samaki na pweza wanaowavua ikilinganishwa na hapo awali kabla ya kupanda miamba hiyo ya matumbawe wakati tukiwa sisi wadogo wadogo hapa ndani tukiingia hivi kwa bahari walikuwa wanakuja samaki wadogo wadogo wengi alafu wakapotea lakini baadala ya kuweka yale matumbawe pale tumeona wale samaki wameanza damba ni ishara kwamba yale mazalio yanafanya kazi vizuri ananijuza zaidi kitambo wakati ule tulikuwa, tulikuwa tunakuwa sasa wadogo wadogo ilikuapoeza alikuwa ni wengi wanatambaasa kwa mana baada ake wakaja akapotea lakini wanarudi kidogo kidogo kidogos kitambo hicho mi naanza ilikuwa ni kilo mbili kilo tatu lakini sahii unaweza kupata kilo nne kilo tano sa nyingine hata kumi unaweza ukabahatika kwa kupata poeza wale ambao wamenona khadija aidha anasema kuwa mapato hayo yanamwezesha kusomesha wanawe unaweza kusema tangu wanze kuvua pweza <coughs> wamekufaidisha kivipi kimaisha wamenifaidisha sana kwa sababu napata kosho yangu napata baadhi ya siku kama wapweza wanakuwa kuna baadhi ya mezi wanakuwa ni wengi napata hata pesa za kusomesha watoto shule hata hivyo wambugu anasema kuwa kazi hiyo kama kazi nyingine ile haikosi changamoto zake huku akielezea kuwa na imani kwamba huenda wakafaulu katika juhudi za kuimarisha mazingira baharini iwapo washikadau mbalimbali watashirikishwa kwenye mpango huo changamoto gani mnapitia katika kazi hii changamoto ni mingi kwanza kutoka na hali ya hewa ya dunia na sana sana ile the of the sea so hiyo ni mojawepo kwa hivyo hata leo tunaweza panda matumbawe lakini pengine hewa ibadilike yale matubae yanaisha kwa hivyo kazi inamaanisha kwamba imerudi nyuma kidogo lakini vile tunajaribu kutatua shida kama hizo tunajaribu kwenda tukiendelea kuongea na jamii kuwaelimisha kabisa sayansi ya kisasa na kwa nini tunatumia zile mambo tunafanya kurejesha matumbayo anasema kuwa zoezi hilo tayari limeanza kutekelezwa katika maeneo mbalimbali eneo la pwani ambapo uvuvi unatekelezwa ikiwemo maeneo ya wasini kilifi na kuruwitu kadhalika wambugu walikuwa na wito huu ni jukumu ya kila mtu kuangalia mazingira ya bahari kwa sababu tukikosa kuangalia mazingira ya bahari tunasema kesho yetu haipo sababu samaki hawakai mahali popote pale wanakaa kwa vile visehemu vya matumbawe ama miamba ya matumbawe kwa hivyo lazima tuhamasishe jamii kwanzia uh, vanga kwenda shimoni kwenda funzi kwenda msambweni ndiani mombasa mpaka kiunga ni umuhimu gani wa kuangalia bahari yetu mtafiti wa masuala ya bahari kutoka shirika la kimataifa linalojihusisha na uhifadhi wa mazingira la wwf hashim omar anasema kwamba ni muhimu kwa jamii kulinda miamba ya matumbawe ili kuzidi kuboresha uchumi samawati yani blue economy ulimwenguni haya matumbawe wakati wingi watu wakiingia pale baharini wanaona ni mawe ya rangi rangi wanayakofyu kuwa si kitu hai na nga ni kitu hai wakienda kuogelea kule huo wanayakanyaga wanayavunja na kwa hivyo ni muhimu haya matumbawe tuangalie namna ya kuyalinda ili wavuvi wetu wapate kufaidika na ile rasilimali kwa kupitia uvuvi na hii rasilimali inapeana kazi wavuvi takribani lakits na haya matumbaa yakikosekana hawa watu wote watakosa kazi vilevile mtaalamu huyo alikuwa na wito huu kwa jamii jamii wanaweza kushirikana na wakiweka hizi sehemu zinaitwa co management areas ambazo ni sehemu baharini ambayo wavuvi wao wenyewe kama jamii wanasimamia ile rasilimali wanaweza kuangalia ile sehemu vile ilivyo wakaweka mikakati ya kuhakikisha ile matumbao yayo yanaboreka na katika njia zengine nyingi sana ni kusimamisha utumizi wa uvuvi haramu kama kwa mfano kutumia majuya na pia vitu kama kutumia mikuki tunapoingiza watalii wetu pale ndani ni vizuri kuwahamasisha kuwa hizi koral ni viumbe hai na hatufai kuzikanyaga kwa sababu ukizikanyaga unaziua kufikia hapo msikilizaji ndo anatamatisha makala haya urejeshaji wa miamba ya matumbawe baharini nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthk na hadi wakati mwingine มาสลาม