nimekonka cancer ambaye nilikuwa nimeambiwa niko na kanse stage 3 ya titi moja Ule peska afike wakati wa kuanza tti mojal0mliw tuko na hapo mombasa cancer cent ambao wanapeana kimotherapy wako na huduma zingine zote pia kuna hospitali zingine hapo mombasa ambao huwa wako na hizo huduma hujambo msikilizaji na karibu katika makala saratani ya matiti siyo kifo inatibika ripoti ya shirika la kimataifa la utafiti wa saratani iarc globocan ya mwaka wa 218 ilikadiria kesi mpya 47 87 za saratani kila mwaka na vifo97 saratani ya matiti ni ya tatu kwa vifo vyote vya saratani humu nchini kulingana na utafiti wa shirika la kimataifa la utafiti wa saratani kesi tano kati ya kumi za saratani ya matiti nchini kenya hugunduliwa kuchelewa kati ya saratani zote nchini kenya saratani ya matiti inaongoza kwa visaa vipya 5985 kila mwaka ikiwa ni asilimia 125 ya visa vyote vipya vya saratani ripoti ya idara ya afya kaunti ya mombasa inaonyesha visa vya saratani ya matiti vimekithiri mjini mombasa kutokana na hofu ya unyanyapaa na kutafuta matibabu kuchelewa kulingana na ripoti hiyo mwaka wa 221 wagonjwa wa saratani ya matiti ni asilimia 394 idadi kubwa ya wanawake wenye saratani ya matiti maeneo ya vijijini wanaamini kuwa saratani ya matiti ni kifo na siyo rahisi kwa mgonjwa kupona ili kufutilia mbali kasumba kuwa saratani ya matiti ni kifo nilifanikiwa kufanya mahojiano na ana nyambura ambaye alipona saratani ya matiti baada ya kupata matibabu humu nchini ana anasema aligundua saratani ya titi mwaka wa 214 na, na, na kufanikiwa kutibiwa mwaka wa 216 kwa majina mi naitwa ana nyambura mimi ni survivo nimekonka brest cancer ambayo nilikuwa nimeambiwa niko na kansa steji 3 ya titi moja na niliweza kupata matibabu ambayo wakati ilikuwa bado iko steji ya tatu ambaye ni stage 3 na ilikuwa ni hatu negative biana anasema alijawa na ofu alipogundua kuwa anaugua saratani ya matiti kwani alidhani kuwa ndiyo mwisho ya maisha yake iliweza kuwa na uoga lakini niliweza kupata wenzangu kutoka kwa kikundi cha wakinamama ambao wameweza kusurvive hiyo cancer ndipo nikaweza kujikubali na nikaweza kupata huduma kutoka kwa hospitali ya agakan mombasa so ni bora unapogundua uko na kansa hiyo wakati wa mwanzo ambayo ilikuwa ilikoko ndios ni bora uharakishe matibabu uweze kutibiwa kwa haraka ana anasema ugonjwa huo ulimwathiri kisaikolojia na kiuchumi kwani ilimlazimu kuuza mali zake ili kugharamia matibabu ilikuwa na uzito wa pesa ambayo ilikoko sina lakini niliweza kupata msaada kutoka kwao na kutoka kwa jamii yangu na wanakijiji wenzangu ambao waliweza kunichangia mpaka hata waheshimiwa pia waliweza kuweka mkono kunisaidia manake tiba ya kansa nipe na kama utachelewa sana inakuwa ni zaidi amewasihi wanawake wanaokabiliwa na saratani ya matiti kutokuwa na ofu kwani ugonjwa huo unatibika ameendelea kuzipa familia zenye wagonjwa wa saratani ya matiti kutoatenga badala yake wawape ushirikiano wa karibu ili wasikumbwe na msongo wa mawazo wasiwe na uoga kuwa ukiwa na kansa utakufa manake hata mimi mawazo yangu yalikuwa ni kuwa kansa inaua manake hata nilipata marafiki wengine wananiambia oh, kimthrapi itakuchoma redio utachoma utakufa ni sumu lakini niliweza kumsikiza daktari wangu ambaye ni onlois aliweza kunishauri na nikafata mashauri ya daktari na wale wenzangu waliopona kitu chingine nichaweza kuambia familia unapopata mtoto ama dada ama bibi yako yuko na kansa mkimpatia ile sapot kama familia hata hapo kazini pia mkimpa mkimpapot mtu anapona asiweze kutengwa maana mkimtenga yule mtu anayeugua saratani ya matiti wewe ndio unaomsukuma aweze kufariki sio ugonjwa utakaomuua ila ni ule msukumo wa mawazo licha ya wanawake wengine kuhusisha saratani ya matiti na uchawi ana amekanusha kuwa ugonjwa huo hautokani na uchawi au lana amewataka wanaokabiliwa na maradhi hayo kufuata ushauri wa daktari na mambo ya kuwa mtu amerogwa sijui ni mapepo ni lana tuache kuzungumzia kwa sababu ugonjwa wa kansa uko na ni sisi tu tufate maagizo ya madaktari na pia ule ushauri mtu anapopewa aweze kutumia zile dawa zake jamani huu ugonjwa uko na hauchagui haubagui unashika wanawake unashika wanaume chenye nitasema ni watu waende hospitalini kufanya hizi medical checkup ukisikia kuna ambayo inahusisha mambo ya kanza kimbia ukisikia kuna hospitali zinatoa huduma za bure za camp. kimbia uenda ukajue hali yako umu zeina alielekea india kutibiwa seratani ya matiti kulingana na umu zeina gharama ni nafuu nchini india ikilinganishwa na humu nchini Kwa sababu bakwa sababu kuna hiyo na ni kule kenyama mtu paka afike wakati wa kuanza em u amesota pale ndia kwelikweli mpaka vipimo vikamilike aanze em kaona mtu alifanyiwai yake ni tu mala amefika sijui lakini nimependa zaidi anasema safari yake ya kuelekea ya india na gharama za matibabu zilifadhiliwa na familia na marafiki Lipati izi a ndugu na marafiki na lakini ina daktari riaz kasmani ambaye ni mtaalamu wa saratani ya matiti hapa jijini mombasa anasema idadi kubwa ya wanawake wanakabiliwa na maradhi hayo ikilinganishwa na aina nyingine za saratani kwetu mombasa vile tukiona saratani ya matiti wanawake ni wengi sana yaani tukichukua idadi yote ya saratani ambayo inawaathiri wanawake saratani ya matiti inakuja ni ya juu kabisa kuhusu swala la vifaa vya kutibu saratani pamoja na wataalamu d kasmani amesema kaunti ya mombasa inayo vifaa vya kutibu saratani ya matiti pamoja na wataalamu wa kutosha tumepata mashini moja hapo pwani ambayo imetusaidia otherwise kabla ya hapo wagonjwa ilitubidi ilitubidituwatume uh, mpaka nairobi mara ya kwanza ilikuwa ni mimi ya peke yangu ambaye nilikuwa nimekuwa daktari wa saratani hapo mombasa lakini wakati huu at least kumekuwa na wengine wamejifunza mambo kama hayo ya saratani na wameanza kuingia kuna kos ambayo imeanzishwa kwa nairobi university ambayo sasa itafanya utaalamu wa madaktari wa saratani hapo hapo kenya ambayo ilikuwa ni changamoto kwa sababu kabla ya hapo iliwabidi madaktari waende ngambo kujifunza mambo ya saratani d kasmani amepinga kasumba ya kuwa saratani ya matiti inasababishwa na masuala ya uchawi na lana watu hawana elimu ya kutosha na ndio mambo ya ushirikina inaingia ama pengine kwa sababu uh, wagonjwa wa saratani wamepatikana kuchelewa wameenda kwa mahospitali lakini matokeo hayakuwa mazuri si kusema kuwa saratani haikuweza kutibika lakini ni kwa sababu wagonjwa wenyewe walikuwa wamekuja kuchelewa na matibabu yake ways, matokeo haingekuwa mazuri na hii inaingia kwa akili ya watu na kuwafanya kuwa wasiweze kuelewa kwa nini matokeo hayako mzuri na wakati wa hizo kambi ambazo tunafanya pia tunajaribu kuwaelimisha watu kuhusu saratani na vile ugonjwa iko ili tuweze kutoa hizo mi tuweze kuwaelimisha watu wa kenya zaidi kuhusu saratani amewasihi wakazi wa kaunti ya mombasa kutosafiri tena hadi mataifa ya nje kutafuta matibabu ya saratani ya matiti akitaja kuwa asilimia tsni ya matibabu hayo yanaopatikana katika hospitali nyingi jijini mombasa ambazo zina uwezo wa kushughulikia saratani ya matiti matibabu ya saratani tuko nayo hapo tuko na hapo mombasa Cancer center ambao wanapeana kimotherapy wako na huduma zingine zote pia kuna hospitali zingine hapo mombasa ambao huwa wako na hizo huduma na tunapeana matibabu ya rediotherapy pia sasa tumeshapata mombasa matibabu ya upasuaji pia iko asilimia tisini na zaidi ya matibabu inapatikana hapo kwetu akimalizia d kasmani ameitaka serikali kuu na zile za kaunti kuongeza vifaa vya kutibu saratani ya matiti sawia na kupunguza gharama za matibabu za ugonjwa huo ikizingatiwa wagonjwa wengi hushindwa kugharamia matibabu ni changamoto sana kwa wagonjwa wengi kwa sababu hizo gharama za kimotherapy drugs uh, ni very high pia uchunguzi ambayo inafanyiwa kwa mfano kwa hizo ex-rays scans huwa ni juu uh, pia matibabu kama radiotherapy uh, huwa gharama inakuja juu lazima tutahitaji mashini zaidi ya moja kwa sababu moja haitatutosha lakini with time vile tumeanza na moja tuna ope kuwa zingine pia zitaingia hadi hapo ndio natia tamati makala saratani ya matiti siyo kifo inatibika makala haya yamefadhiliwa na journalist for human rights nimekuwa mtayarishi msimulizi jina langu ni rose nio