assalamu aleikum penzi msikilizaji popote pale ulipo karibu mimi ni nuru mwalimu karibu kwenye makala haya ugonjwa wa upungufu wa akili wa mombasa mikoa ya nairobi na kati ndiyo yenye idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa akili data ya wizara ya afya nchini inaonyesha nairobi inafuatwa kwa karibu na kiambuu kwa wagonjwa 193 kirinyaga 166 mombasa 15 nyeri 157 muranga 139 taitataveta 128 na embu 17 takwimu zilizowasilishwa kwa kamati ya seneti ya afya mwezi machi na waziri wa afya motaikagwe zinaonyesha ugonjwa wa mfadhaiko ndio aina ya ugonjwa wa akili unaoenea zaidi nchini wizara ya afya nchini ilisema kiwango cha maambukizi ya magonjwa ya akili nchini ni 1823 kwa kila watu laki moja hapa jijini mombasa watu wenye akili punguani wana kila sababu ya kutabasamu baada ya kituo na makao maalum ya kuwatibu na kwa wahifadhi wagonjwa wa akili kufunguliwa eneo la meritini amin abdalah ni mwanzilishi wa kituo cha women empowerment for mental illness treatment and rehabilitation chawoc anasema aliamua kuanzisha makao hayo baada ya kuona hakuna makao ya kuishi ya watu wenye akili punguani wanaorandaranda ovyo mitaani na barabarani huu mradi nilikuja nao baada ya kuona kwamba katika nchi yetu ya kenya hakujawahi kuwa na nyumba ya kuweka wale wanaogua akili kweli tuna hospitali magare tuna hospitali mombasa potrizi lakini makao kwa sababu wagonjwa kama hawa wanataka makao yao kwa sababu familia nyingi zinashindwa kuwadhibiti mama mamamina anasema kituo hicho kina hifadhi wagonjwa wa upungufu wakili takriban mi 1 kwa sasa tayari zaidi ya wengine hamsi wamepona na kurudishwa kwa familia zao ambapo wengine wanajishughulisha na vibarua wale ambao sasa wamepona ni zaidi ya hamsini ambao tumeweza kuwafikisha makwao na zile news tunapata ni nzuri kwa sababu mmoja ameoa na ameanza familia yake na tulimokota uchi na pia mwingine tumealikwa harusi wanaoa na hio pia tulimekota akiwa hali mbaya sana kwa hivyo tunapata moyo wa kuonyesha kwamba hawa watu kweli wanapona lakini wanataka uvumilivu wa hali ya juu upungufu wa akili husababishwa na vyanzo mbalimbali mbali. amina anasema wamegundua msongo wa mawazo utumizi wa dawa za kulevya na shida ya uzazi kama sababu kuu zilizowafanya wagonjwa wengi wanaopokea matibabu katika kituo hicho kujipata wamerukwa na akili kuna wale ambao wametumia madawa y kulevya yakamfikisha pale tuku na wagonjwa ambao ni ss limfikisha pale na kuna wagonjwa ambao historia zao baadaye tunaambiwa alishikwa na malaria wakati moja, mmoja ikamfikisha pale kuna wanawake ambao nao mmoja alizaa kwa uchungu akashindwa kuvumilia ikamfikisha pale kwa hivyo kila mtu ana sababu yake kuna mwingine alivunjiwa biashara yake kwa ule uchungu mwingi wenzake wotu alivunjiwa lakini yeye alishindwa kuvumilia akawa anazungumza sasa peke yake paka wenzake wakamnotice kwamba huyu ameanza shida lakini baada ya muda akazidiwa sisi tukimokota njiani nguo zimepasuka na ni mtu alikuwa na biashara yake anazungumza peke yake na baada ya kumtibu ndio tukaja tukajua shida ilitokea wapi na akapona na tukamrudisha kwa familia tena Salim idi aliugua ugonjwa wa akili ila baada ya kupata matibabu katika kituo hicho alipona na kwa sasa anajishughulisha na kazi za ujenzi anasema anaendelea vizuri kiafya na amepata marafiki kinyume na awali na pia hajawahi kutengwa na jamii maisha siombaa vile pyenye ni napiga kazi ya mjengo mi niko sawa sijatatizika kabisa mi naendelea vizuri mini naona huku nyumbani mi poa lisaidika vizuri na nashukuru pia sijaona matokeo yote magumu marafiki niko nao hata hakuna utengaji wawote naishi nao vizuri na kiti nao vizuri nakula nao kama kawaida kwa upande wake asha ali idi ambaye ni mama wa aliidi anasema mwanawe alianza homa ya malaria kisha mwishowe akarukwa na akili hivyo akaanza kutembea uchi na kutoroka nyumbani alianza homa tukampeleka hospitalini tukaambani marelia baada ya kutumia dawa za marelia kuja kukaa kama siku ya tatu yake twampeleka akadungwe tena sindano vimebadilika mpaka tukamuuliza daktari huyu mgonjwa wetu shida iko wapi akatwa mbeiko na vidonda vya tumbo vidonda vya tumbo vile akatibiwa tukapaamadawa kuja kupaamadawa bado hajamaliza zile dawa tayari twamwona amelipuka akili akaanza mbio kuvua nguo kupiga watu kuvunjavunja vitu ndani ya nyumba asha anasema alijaribu matibabu ya kienyeji ila mwanawe hakupona hatua iliyofanya kukata tamaa ila mwangaza ulikuja pale mwanawe alipochukuliwa katika kituo cha women empowerment for mental treatment and rehabilitation men ha, na hapo ndipo alitibiwa na kupona nilifuatwa nikaambiwa mamaake alii wo umeketi lakini huu mtoto haya si ya mwenyezi mwenyezimgu hapa lazima kuwe kuna, kuna mtu twende tukupeleke kwa mtu na nalivyofika kule aniambia mama ai ni kamba mimi nitamini vipimii jambo kama hili kutokea aa watotowangu aofifauakisalsanaskuru sana kutokea toke kwa mama amina. na navile alivotoka huku kuna mabadiliko makubwa sana mama asha anasema kwa sasa mwanawe anafanya vibarua vya ujenzi na hajatengwa na jamii vibarua pia iwapiga kidogo kidogo hivyo vyamjengwa pengine kama awaz meskhapa kuna msingi hapa kuna kukoroga wamfuata kile kidogo ambacho wmpata wanipa nashukuru jamii ambayo kaahay mama fatma yasin kutoka mshomoroni ni nyanya wa salim almas ambaye ni miongoni mwa waliopona ugonjwa huo bi fatma alijawa na furaha kuona kuwa mjukuu wake amepona fatma anataja kuwa mjukuu wake alirukwa na akili baada ya kufeli mtihani wa kidato cha nne kwani jamii ilianza kumkejeli kufuatia kufeli kwake anasistiza hatua hiyo ilimfanya kujiingiza katika utumizi wa mihadarati kama vile bangi na ulaji wa mogokaa hivyo kuzidi kuchanganyikiwa na kutembea uchi na mwishowe kutoroka nyumbani nyumbanilmanenomaneno ya mtaani ile sasa sauti hapa ndani akajishirikisha natumba kunamgoka sasand kakolea mambo sasa kichwa chwa okaaa mwisho sasa tampata simama ndani ya nyumba uchi mu ndani yanyumba vipi kidogo kidogo mara atoka hivyo hivovouchi nje mara maratoka mbio kwakweli sisitwashukuru kwa sababu vile alivokua na vile sasa leo tumemwona mtoto wetu alivotoka pale ndani ni mtu a kawaida sasa hana shida licha ya jamii kuhusisha ugonjwa wa akili na ushirikina bi amina anataja kuwa katika kituo hicho hawaamini matibabu ya waganga bali wanazingatia dawa za hospitali na kufanya maombi ya dini zote wagonjwa wengi zamani walikuwa kwa wanasema ni mambo ya orogi ni mambo ya mebi aliba kitu akasomewa hiyo tumekuwa nayo kwa muda mrefu sana lakini sisi hatutaki kuamini sisi tunataka kuamini kwamba huyu ni mgonjwa na anachohitaji ni matibabu kwa hivyo yale matibabu yetu na kuambatana na dini kwa sana ndio yameweza kutusaidia anaendelea kusema kuwa kando na matibabu wagonjwa katika kituo hicho hupewa na saa ya maisha yani and yaaniei na ufunzwa dini na michezo mbalimbali kunaakisha mbali. kwamba wakati tumewafikisha pale madaktari wako tayari kuwa resi na pia kuna e kila wiki pia kuna activities kama za sports pia dini tunawafundisha walioko waislamu tunawafundisha kusoma dini na kuweza kumwagudu mola wao na wale ambao si waislamu ni wakristo pia tuna bible study kila alhamisi na ijumaa kuhakikisha naopa wanapata yale mafunzo na kila jumapili wanaingia kanisani daktari wa magonjwa akili ali omar ametaja kuwa chanzo kikuu cha ugonjwa huo jijini mombasa kinasababishwa na msongo wa mawazo na utumizi wa dawa za kulevya amesema asilimia 9 ya watu wa mombasa wanakumbwa na msongo wa mawazo hali inayochangia wengi kurukwa na akili9 anaowaona hapa wana depression na hapa kwetu mombasa maradhi haya yakove lakini kama inavyojulikana kwa yale maradhi anakwenda kama mathalan kuna dpressen ambayo kwamba inaletwa na yale mazingira yako lakini pia kusema kuna dpressn ambayo kwamba inakuja kwa sababu ya wazazi wako wamekurithisha ile depression daktari omar ametaja kuwa wanawake ndio wanaokabiliwa na ugonjwa wa akili kutokana na msongo wa mawazo unaowakumba kutokana na changamoto za maisha zinazokumba familia zao pia ameongeza kuwa matatizo ya akili huanza mtu akiwa na umri wa miaka kumi na tatu kwa sababu umri huo ndio wengi huanza kukumbwa na msongo wa mawazo na wengine hujiingiza katika utumizi wa dawa za kulevya sana wanawake ndio wanaathirika kwa sababu ya zile kazi za kuangalia watoto kwa sababu ya zile kazi kuwa yeye atahimili atakuwa na mimba kuangalia watoto kwa sababu ya kuangalia mustakbali wa nyumbani sasa ile wao wanakuwa exposed to stress na ile ndio ambayo kwamba yawapa maradhi kama depression amepinga uvumi kuwa ugonjwa wa akili unasababishwa na uchawi kufuatia hayo amezisii familia za wenye wagonjwa wa akili kuwapeleka kwa wataalamu wa akili na sio kuwatibu kutumia miti wewe usijifanye kuwa wee ni daktari ukasema kuwa huyu bwana ana maradhi haya kwa sababu kuna pepo alimshika ikiwa mtu wako mmoja ana maradhi ya kiakili mpeleke kwa daktari usianze kusema tu huyu anshikwa na jini huyu anshikwa na hivi huyu anshikwa na hivi wele tukua ule mtu mpeleke kwa ambaye kwamba ataatamwangalia na atamtatulia jambo ili aidha amesistiza kuwa watu hukosa kuangalia afya ya akili zao kwa kuhofia unyanyapaa kutoka kwa jamii stigma ndiyo kitu kikubwa sana ambacho kwamba chatuharibia sisi katika kutoa ile dogma ya mental health u akienda kwa ycyatrist aona kuwa watu wote watamfikiria kuwea na wazimi kwa upande wake mgombea huru wa kiti cha uwakilishi wa wanawake kaunti ya mombasa lubna nasir amesema akichaguliwa atapeleka miswada bungeni kushinikiza serikali kuajiri wataalamu wengi wa kutibu magonjwa ya akili sawia na ununuzi wa vifaa vingi vya kuchunguza afya ya akili pia ameongeza kuwa atahakikisha anaendeleza mradi wa kutoa hamasisho kwa wakazi kuangalia hali zao za kiafya kila mara sasa nitakapokuweka hii sheria ni kuhakikisha kumepewa kipaumbele ya haya matibabu na gharama zake ili pia kuweza kumrahisishia yule mwenye ambaye ako na huyu mgonjwa wenye haya matatizo ya akili ameongeza kuwa ataanzisha mradi wa kugharamikia gharama za ugonjwa wa akili pamoja na dawa ambazo ni ghali mno ili pia kuweza kumrahisishia yule mwenye ambaye ako na huyu mgonjwa wenye haya matatizo kwa kutumia hizifn za ngafu nitajaribu sana kuangalia manake kuna baadhi ambao kama hawa wana depression wakiweza kupewa yale matibabu na kuweza ku w ifa ayo utapata wanatibika kwa haraka hadi yapo, natamatisha makala haya ugonjwa wa upungufu wakili wa tb wa mombasa kwa niaba ya yajurai for human rit nimekuwa mtayarishi msimulizi wako nuru mwalimu