Ndugu yangu. kura uaacnichague yangu yangu. kiongownukila kio msimu wa uchaguzi mkuu unapofika humo nchini wanasiasa huwashawishi wapiga kura kujitokeza kwa wingi ili kuwachagua wasilolitilia maanani ni kuwa kuna baadhi ya jamii ambazo zinakumbwa na changamoto chungu nzima kutekeleza haki yao ya kupiga kura mojawapo ya jamii hizo ni watu wenye ulemavu wa kuona wao husaidiwa na ndugu au jamaa zao kutekeleza haki hiyo na wengine husaidiwa na mtu yeyote tu atakayemkuta kituoni ili mradi atekeleze haki yake ya kupiga kura hali inayowaumiza wengi kwani wakati mwingine hawajui kama kweli haki yao ya kumchagua kiongozi anayemtaka imetimizwa kwa sababu yule msaidizi wake ana uwezo wa kutumia mwanya uliopo kutekeleza mapenzi yake binafsi badala ya mtu anayemsaidia hivyo basi kwa wengi wa watu wenye changamoto ya kuona neno kura yangu siri yangu halina maana yoyote kwao mimi ni ruth Care, na haya ni makala kuhusu changamoto wanazopitia watu wenye changamoto ya kuona uchaguzini nimeapatia jina kura isiyo yangu yanuiynsinichukie ndugu ykura yangu siri yanu usinichukie ndugu yacha usi ni nichague kiongozi wangu wa zimesalia siku saba kwa wakenya kuelekea uchaguzini jambo moja ambalo bado halijatafutiwa ufumbuzi hadi kufikia sasa nini vipi watu wenye changamoto ya kuona watashiriki uchaguzi kwa kupiga kura yasiri, kwa njia ya siri kuambatana na katiba ya kenya iliyopitishwa mwaka elfu2 kmi kama anavyonieleza daniel okondo mkazi wa mwembelegeza eneo bunge la kisauni kaunti ya mombasa yeye atapiga kura katika kituo chake cha shule ya msingi ya mwembelegeza lakini hana uhakika wa kwamba kiongozi anayemtaka amemchagua unapoenda kupiga kura ukifika pale sasa unaaminia mtu na pengine utoaminia mtu uchukuliane nafasi pengine kukutapeni otuambaye nieke fulani baadaye kumbe akuekei hiyo anakokea mwinginea mm. huenda tu kupiga lakini tuna imani asabu i ujaridhika okondo anasema amekuwa akisaidiwa na mtoto wake katika chaguzi zote ambazo amekuwa akishiriki lakini anasema ingekuwa vyema kama kungekuwa na karatasi zenye maandishi ya viduta yani braille karatasi zete za kupapasa zakama ii kidogo tumesoma umesomakwaa mtu nasoma anasema nataka huu ama unabusha maadamaameweka tundu unachagua na kidole kwakupapasa bora kwa zaiiaahzikaratasihazina kwa hmm. kwa huyu hapa ni samuel odao mkurugenzi wa shirika la ulemavu research institute yeye ana changamoto ya kuona anasema kura yangu siri yangu kwao ni maneno tu yasiyo na maana yoyote kwa sasa tunaelekea katika kipindi cha uchaguzi mkuu je kama watu wenye ulemavu munaona kwamba ibc imefanya matayarisho ya kutosha kuhakikisha kwamba pia nyi mnapata usawa wa kupiga kura hawajatueleza ama hawajaeleza watu walio na ulemavu kwa kutumia zile njia ambazo zinaweza kuwafikia ninaufahamu mimi kwa sababu ya cheo changu na labda ile tajriba nilionayo kwamba wamekuwa na mikutano katika mahoteli fulani nairobi lakini sasa wajua walemavu wengi hawaishi katika jiji la nairobi walemavu wengi wanaishi kule mashinani sasa jinsi watakavofikia walemavu walioko mashinani wawaelezi taarifa walionao ili kuweka hali zao sawa siku ya uchaguzi huu usemi wa kwamba kura yangu siri yangu kwenu nyinyi inaapply kweli katika ulemavu hakuna kwa sababu unakumbuka ulemavu ni aina nyingi sasa kwa mtu ambaye akona amauenda akasema ni kweli ni siri yangu lakini kwa mtu ambaye anaenda na msaidizi hakuna chashiri pale kwa kwaivo mm. yeye kwake inakuwa ni matamshi tu ambao hayana maana na kwa sababu nyinyi hamna uwezo wa kuona Aha. una uhakika gani kwamba yule mtu unataka ndio huyo anaekewa alama ya kuwa unamchagua wewe unaenda na imani tu hakuna uhakika kwa sababu itategemea memchukua mtu gani ningependa kuambia wale ambao hawaone pia usichukue yeyote tu ajua mara nyingi unachukua yeyote akuongoze lakini ikifika kwa masala kama ya kura iangalie sawa na kama mtu ambaye unaenda bank kuchukua pesa kwa sababu hapo unahitaji mtu ambaye unamwamini sana na mtu ambaye anaweza akalinda siri yako waweza kuwa yakoazakua uko katika eneo ambalo chama fulani ndio maarufu na wewe unamtizamo tofauti una chama chako tofauti kabisa na na sasa ukiwa mtu ambaye atatoka nje baada ya kupiga kura asa oh, wajua huyu amempigia huyu ikakuletea balaa sasa ile ani hatari na hiyo ndio shida ambayo tuko nayo kwa sababu hakuna siri katika hikurao ni kura ya siri lakini kwa mtu ambaye ni mlemavu haoni hakuna chasiri pale kwa sababu kila kitu kiko paran wanaharakati wa kijamii wameonyesha wasiwasi wao kuwa haki za watu wenye changamoto ya kuona uchaguzini zimekuwa zikikiukwa kwa muda mrefu zaron Muhammad, ni afisa wa mipango katika shirika la uzalendo african aficati anasema kupiga kura ni siri ambayo haina rafiki wala mpenzi wa, wa kumwamini hivyo watu walio na changamoto ya kuona wanahitaji kuwekewa utaratibu mwingine wa kuwatambua wagombea wakiwa peke yao kwani kwa kukosa hilo wananyimwa haki yao wao hawana ile privacy ya kuweza kupiga kura kwa sababu hakuna ile box ambayo inaonyesha kuwa hawa wanaweza kupiga kura kwa njia ya secret ballot. kwa hiyo inabidi waweze kutangamana na mtu wamwambie mpigie mtu fulani ambayo ni kitu ambayo inamleta ama inamwonyesha kuwa yeye kuna haki fulani ameweza kunyimwa katika serikali yetu naila muhammed ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalotetea haki za binadam la sisters for justice walemavu hasa vipofu waweze kupiga kura kulingana na vile wao wanavyosoma wanavyoandika itakuwa ni hali nzuri zaidi ya wao kuweza kupata haki kama mwananchi kama pwd kuweza kupiga kura kwa yule anayemtaka alikuwa na wito huu na hili linamwendea ibc ofisa mwenye atakwa pale awe na high htegity ili aweze kumpatia haki ule mlemavu amacho kumchagua kiongozi anayemtaka binafsi kulingana na sajili ya tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini iebc jumla ya watu milioni ishirini na mbili nukta moja wamesajiliwa kupiga kura mwaka huu huku asilimia kumi na tisa ya idadi hiyo ikiwa ni watu wenye ulemavu aina tofauti tofauti ikiwemo walio changamoto ya kuona hivyo basi kuna haja ya asasi zote zinazopanga mikakati ya kuandaa uchaguzi watilie maanani mahitaji ya watu wa jamii hiyo pamoja na watu walio changamoto ya kuona ili waweze kupiga kura kwa njia iliyo huru bila ya usaidizi wa mtu yeyote huyu hapa paul mogambi mkurugenzi wa shirika la disability Sausage media bwana paul tunaelekea katika uchaguzi mkuu na moja ya sera ambazo watu wamekuwa wakishinikizwa ni kwamba kura yangu siri yangu maneno hayo yako na maana gani hasa kwa jamii ambayo inaishi na changamoto ya kuona ile uhuru wa mtu asiyeona ama mtu aliyena na ulemavu wa kudo kuona na kutosikia atakuwa ndio na ile dhana ya kusikia kwamba ameweza kupiga kura kwa ufasaha ama na usahihi lakini dhana ya pili ni ya kwamba haiuwezi ukajua ya kwamba kama hulo uliyechagua ndiye yeye ambayo umepigia kura kwa hivyo seme kuna ile hatihati ya kwamba yule mkofu ama yule mtu asiyeona na kutosikia hatakuona ulio uhakika umewahi kushiriki zoezi la upigaji kura mie kama kawaida nimeweza kushiriki upigaji kura mara ngapi kutoka mwaka elfu mbili na mbili na pili nimeweza kushuhudia upigaji kura unaofanywa pia katika nchi za kimataifa kuna utofauti gani kati ya kenya na kura za kimataifa wajua kwamba katika nchi za ugaibuni kule wameweza kutia mikakati rasmi akuaikisha watu wanaoishi na ulemavu wote sio wasiona peke yake na vilio wasioona na kusikia wanaweza kupiga kura kwa njia huru na njia zenye uhakiki kabisa kwa mfano watu wasioona na wkutosikia wanapatiwa vijikaratasi vya kanundu ama ukipenda viduta wanaweza kupigia kura na kama mtu awezi akaenda pale katika kituo cha upigaji kura wanapiga kura kupitia simu ambayo iliyowekwa kodi ambayo inahusiana na kitambulisho cha kwake, na pili ile silio namba ambayo imewekwa pale na inakuwa ni jisi ya kutuma ile kura yako kupitia posta hiyo nio inayotumika hasa kule nchi za ugharibuni mm. na pili wanapiga kura kwa mapema hasa watu wanaoishi na upofu na watu wasioona na wkutosikia ni mtu aina gani ambaye utakuwa unaenda naye pale nimejaribu kuakisha kwamba kile kitu ambacho nimeweza kujiandikisha nimeweza kutafuta mtu wa karibu ambaye ana sera ama maono ya kwangu ambaye ni mwaminifu licha ya kwamba siwezi ikasema ni asilimia mia kwa mia sababu unajua ya kwamba n mengine watu wanaweza kufanya hivi na vile lakini nimejieleza ya kwamba ifikapo ile siku nitaweza pia kumuuliza yule yuleofisa pale je amefanya vile ndimesema kwa hivyo hiyo ndio mkakati ambayo nimeweza kuweka licha ya kwamba haifai eh, kuwa napaswa kuuliza mtu mwingine lakini nimejipanga hivyo niposa niwezeshe ili jambo kuteneka naam utawashauri vipi watu wenye changamoto ya kuona kuhusiana na maswala ya uchaguzi wanapoenda kupiga kura ningependa kuwashauri watu wa wapofu kama mimi na pili watu wasioona na kutosikia wala unaito kwa sababu sisi ndo tunaadhirika na mawasiliano wakati wa upigaji kura mweze kujitokeza mpigie mnayempenda na pili mpate kushiriki na mjaribu kuaikisha ya kwamba unayempenda ndiye anayetia sahihi ya kwake pale ndiposa tuweze kupata wale ambao wataweza kuwakikisha ule e, sera za watu wanaoishi na ulemavu na pili wapofu zaidi zimeweza kuwakilishwa katika mabunge yote katika kaunti zetu na pili katika bunge ya seneti na bunge la taifa tunatarajia kwamba katika nyakati zijazo ibc na washikadau wote waweze kutia mikakati ya kuakkisha ya kwamba watu wanaoishi na upofu kama mimi wamewezeshwa ili wapate kupiga kura kama watu huu kama wale watu wengine kwa sababu unapotazama mikataba ya kimataifa sheria za kenya za uchaguzi na pili katiba yetu inatueleza ya kwamba kura yako ni siri yako kulingana na tume ya iebc japo hakuna maandishi ya viduta yatakayoweza kuwasaidia watu wenye changamoto ya kuona uchaguzini wameweka mikakati mbalimbali kuhakikisha kuwa watu hao wenye changamoto ya kuona wamepiga kura japo kwa usaidizi kama anavyoeleza juliana cherera naibu wa mwenyekiti wa tume ya iebc kwenye mahojiano na mwanahabari mwenzangu zahra na kaya tokana na o ndugu zetu walemavu kama mtu ana shida mibi macho haone ni mikakati gani ambazo mmeweka ya kuwa atajua hii hiibalo niani nyama uh, wanakuwa kuwa na a eh, wanakuja na assistance ambayo atamsaidia katika pale kutika mali kwa kupiga kura atasaidiwa na yule asista pia atawekwa alama kuonyesha kwa kwamba alikuja akaasist mtu sijekakua asisant moja na asist watu ishirini eh, itakuwa pengine yanadanganya zaidinaauanamtu akua namtu anakuja na asiat wake mara nyingi watu wanaoishi ulema, na ulemavu huwa wanakuwa na uawapatiukwa sasa wito wa watu wenye changamoto ya kuona ni kwa serikali kupitia asasi husika kukumbatia mifumo ambayo inatumiwa na mataifa mengine kuweka mazingira mazuri ya kila mtu kupiga kura ili kuhakikisha kuwa kura ya kila mmoja imebaki kuasiri daima na kufikia hapo ndio natamatisha makala haya kura isiyosiri nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine masalam