huu jambo msikilizaji na karibu katika makala changamoto za mimba za utotoni kwa wasichana wenye matatizo ya akili jina langu ni rose tower wizara ya afya nchini kenya ilirekodi visa 45 724 vya mimba za utotoni mnamo januari na februari mwak 222 visa hivyo ni vya wasichana wenye kati ya umri ya miaka 10 na 119 wakiwemo watoto wenye ulemavu wa akili kwa mujibu wa baraza la taifa la watu wenye ulemavu asilimia 3 ya watu wanaogua ulemavu wa akili jijini mombasa huku wanawake na wasichana wakiwa miongoni mwa wanao na jisiwa na kupachikwa ujauzito kulingana na takwimu za mwaka 221 za shirika la umoja wa mataifa la idadi ya watu unfpa kati ya asilimia 40 na68 ya watoto wenye ulemavu wakiwemo wale wenye matatizo ya akili unajisiwa na kupachikwa mimba kabla ya kufikia umri wa miaka 1 na minane jan mwenye umri wa miaka k7b ni kati ya watoto wenye ulemavu wa akili walionajisiwa na kupachikwa ujauzito jan kwa sasa analea mtoto mvulana mwenye umri wa miezi mitatu anataja kuwa alikuwa ameenda kujisaidia na huko ndiko alikokumbana na jamaa aliye kwa kumbaka aniniona pale chooni chooni kwake kimaeza kuenda pale chooni aafu aninivuta mikono kimaweza kunivuta mikono alafu aninivua suwara mpaka aniniekea mimba anasema licha ya kupiga kamsa za kutafuta usaidizi hakuna hata jirani moja aliyejitokeza kuja kumsaidia anipiga anduru majirani akuja kumsaidia matatizo hayo ya akili yanamfanya jen kupata ugumu wa kujieleza hatua iliyonilazimu kujumuisha mamake ili aweze kuelezea yaliyomsibu mtoto wake ikizingatiwa kuwa jan ana matatizo ya kiakili je aligundua vipi kuwa ana uja uzito eva ambaye si jina lake halisi ni mamake jan na anasimulia yaliyomkumba binti ye ni mtoto ambaye ana meetoldiability sasa mwezi wa tis niliyona tumbu laongezeka nikajua kuwa hiyo ni mimba sasa ikabidi nimuulizi amtajalimti a mimba cha kushangaza akamtaja mame ambaye jirani yetu akasema alimvuta chooni akafanya tabiambaya kwa nguvu tena alisema haikuwa mara ya kwanza r ni kila mara na mwenye alimbaka alimuonya asiseme kwa kawaida uja uzito huja na changamoto zake je en alikumbwa na changamoto zipi ikizingatiwa ana matatizo ya kiakili kwa kweli amapitia mambo mengi kwa sababu hajielewi vile ni vile mavua akili alikuwa kila mara analia uvyoovyo hajielezi kwa sababu hi mwenyewe hawezi kujieleza ya kule alikuwa hali vizuri mara iiwatoroka mara ya taikondaklini hii mimbaa mtoto wangu ulinipa mara kwa mara alikuwa mgonjwa watu wenye matatizo ya akili hupata wakati mgumu wa kuwalea kuwahudumia na kuwakubali watoto wao je hali iko vipi kwa jen tangu hajifungue hatakkabisa kumkubali mtoto wake hamionyeshi na wakati mwingine pia etaa kumchapa bila na shida za kiakili mara nyingi milona shida nikimshughulikia mtoto wake iva ana ushauri huu kwa wale ambao wanalea watoto wenye akili pungwani haswa wasichana kulea watoto wenye matatizo ya akili siyo kitu rahisi mtu anahitaji kuwa na uvumilivu ninawashauri wazazi wenye watoto wenye ulemavu wa akili kuwalinda watoto wao kwa uangalifu kwa sababu wako katika hatari kubwa ya kunajisiwa na kupatikwa ujauzito kwa sababu hawana ufahamu visa vya ubakaji wa watoto wenye ulemavu wa akili vimeongezeka eneo la pwani topista juma ambaye ni afisa wa kutetea haki za watoto katika shirika la kutetea haki za binadamu la muhuri anasema kufikia sasa wamenakili zaidi ya visa elfu mo vya ubakaji wa watu wanaoishi na ulemavu wa akili huku wengi waliobakwa wakipata ujauzito anaendelea kutaja kuwa nyingi ya kesi hizo ziko mahakamani kwa sasa na kesi ni nyingi tukisema kuanzia wakati wa korona mpaka sasa hivi ni zaidi ya el 1 ambazo tumezipokea sisi na hizi kesi zote nyingi ziko mahakamani na kama tunavyoelewa kesi zikiwa mahakamani hazizungumziwi na tunashukuru ya kwamba zinaenda vizuri licha ya mshukiwa wa kwanza wa ubakaji huo kufikishwa mahakamani na hataa kuendelea kuzuiliwa imebainika kwamba chembechembe chembe za vinasaba yaani yanidna za mtoto hazilingani na zile za mshukiwa hatua hii inamaanisha kuwa jan alibakwa na watu zaidi ya moja jambo ambalo linazidi kuwanyima jamaa zake amani john ambaye ni mjiombake jen amekuwa akifuatilia kwa kina swala hiloueshangas ya mtoto ayalingane na yamshukio aliye kisimbani sasa inamaanisha huyu e, msichana alibako na watu wengi fikia leo hatujui baba wa mtoto kwa e, sasa bado uchunguzi wa kuwasaka washukio wengine unaendelea e, ili tuweze kupata dna e, zitakazolingana za mtoto tukimuuliza atuambie watu wenye wali najisi ataki kusema anabaki kukulia tu ili kutaka kujua sheria na hukumu ya ubakaji kwa watoto wenye umri mdogo nilizungumza na mwanasheria halima abubakar katiba iko wazi kuhusu adhabu wa ya ubakaji mtu akipatikana na hatia basi anaweza kutumikia kifungo ambacho cha chini zaidi cha miaka kumi ambayo inaweza kuongezwa hadi kifungo cha maisha mtu yoyote ambaye anabaka watoto basi anataarisha ya maisha yake kwa sababu ataelekea jela na je ushauri wake ni upi kwa jamii kuhusiana na suala la ubakaji wa watoto wenye umri mdogo vijana wote waache hulka ya kunajisi watoto wadogo kwa sababu atakapopatikana na hatia basi huenda akamaliza maisha yake gerezani ni bora wajihusishe na mambo ya kujenga nchi kwa upande wake bitofista anasema wanaendeleza hamasa kwa wazazi na jamii kwa jumla kuwalinda watoto wenye ulemavu wa kiakili dhidi ya ubakaji na mimba za mapema pia amesisitiza kuwa wanashinikiza wanaotekeleza uovu huo waadhibiwe kulingana na sheria na bado hatujachoka tutaendelea na hamasa hivyo hivo huimiza wazazi walinde watoto ni haki yao kujilinda na pia vile vile yeyote anaekiuka haki hizi basi achukuliwe hatua kulingana na sheria ya kenya kufikia hapo ndipo natamatisha makala haya changamoto za mimba za utotoni kwa wasichana wenye matatizo ya akili makala haya yameletwa kwako kwa hisani ya journalist for human rits nimekuwa msimulizi mtayarishi jina langu ni rose rosetower