mambo na chikungunya ilipokuja kila mtu alikuwa yualia kila nyumba ukipita ulikuwa wasikia huyu ana ana joint pain hii kichungunya inaletwa na umbu hii umbu inapatikana kwa maji matafi katika mtaa wa mabanda wa moroto nakutana na wahudumu wa afya wa kujitolea alic owino ni mmoja wao yeye huhudumia wakazi wa mtaa huo wa mabanda wa moroto eneo bunge la mvita kaunti ya mombasa kutokana na miundo msingi duni wa mtaa huo iliweka katika hatari kubwa ya jamii katika mtaa huo kuambukizwa homa ya chikungunya kutoka mtu mmoja hadi mwingine kwa urahisi owino akiwa mmoja wa waliogua homa ya chikungunya anasema homa hiyo ilikuwa geni kwao mimi pia nilihadhirikanayo chikungunya na mwanzo hatu ni ugonjwa gani manake kila mtu alikuwa analia analia goti analia muscles, analia mwili sasa tulipopata hiyo outbreak tukaripoti kwa hospitali tukapata wafadhili wakakuja from kilifi wakatusaidia kwa utafiti na baada ya utafiti huo na wao kupewa elimu walianza kutoa hamasa ya nyumba hadi nyumba ndio tulikuwa tukitembea tukielimisha jamii wafunike maji ndo wazi za manake hii umbu inapatikana kwela maji masafi ndo ina zamayae ina inapatika na inapatikana pale na hii umbu inauma hata mchana so unajua mchana ni rahisi ume watu wengi na kiuma wewe kiuma u we, kiuma huyu almost ulikuwa unaenda mahali unapata kama mimi haso zangu unaweza pata hata watu kumi wanaumwa kila mhudumu wa afya ana jukumu la kutoa hamasa za afya kwa nyumba 1 katika mtaa huo yeye anasema aliripoti zaidi ya visa ishirini vya homa ya chikungunya katika eneo lakew hey. karibu ishirini na wengi sana mpaka watoto ilikuwaanatembeleawapatiau chikungunya maanake vila kuwatembelea wahimiza wengine wanasahau wanajisahau na wanawatoto likuwa mchana kama huko karibu unatumia ile neti yako Usi, usiweke mtoto wa kitana bila kumfunikana neti ileili umbu isimpati alikuwa na wito huu uh, wito kwa jamii wao wakifunika maji zao watoe taka the nyuma za nyumba zao watoe taka na wafieke ili iwe safi ili umbu isiwe araund asia ndutaa ni mmoja wa wahudumu wa afya wa kujitolea katika mtaa huo wa moroto ananieleza zaidi kuhusu mkurupuko huo wa homa ya chikungunya ulipogunduliwa katika mtaa huo hii ugonjwa ulipokuja kila mtu alikuwa hajui ugonjwa umetokana na nini but katika kuelimishwa sisi kama kamaiyant munapata uhamasisho kwanza then mnaenda kuhamasisha omunit yakoso katika mambo na chikungunya ilipokuja kila mtu alikuwa yualia kila nyumba ukipita ulikuwa wasikia huyu ana fia ana joint pain tulipokuja tukaulizia pia sisi tukahamasishwa tukaambiwa shida ni nini na tukapata kuelewa kuwa ni mbu akikuuma ambaye iko na uo ugonjwa unaweza kuambukiza watu wengi na sisi ikabidi ni vipi tutasaidia kuondoa mambo na mbu kulingana na ndutaa jamii ilikuwa inaamini kuwa homa hiyo inasababishwa na maswala ya uchawi miongoni mwa sababu nyingine dhana ambazo anasema walizimaliza baada ya wao kutoa elimu kwa jamii kwa vile walikuwa na zile kuwa hii kitu imeletwa na ni majini mbona mahali pengine hakuna upande wa bara hakuna mbona ni mombasa peke yake wakawa wakasema maybe ni majini watu wakaanza kusema labda kuna kitu kimerushwa tuliambiwa kuna watu wamekuja na ndege wamerusha hiyo ugonjwa watu walikuwa na mambo mengi wanasema kule kwa ounit lakini wanapopata elimu wanajua kuwa huu ugonjwa si kuletwa umeletwa na ndege hapa anasimulia zaidi jinsi walivyohusisha jamii kutokomeza homa hiyo tulipoona kuwa ni mambo na mskwito ikabidi tusaidie komuniti yetu ya kwanza tukaanza kuwahamasisha kuhusu usafi katika mazingira kuna watu tulikuwa tunapata o wameweka mitungi haina mifiniko kama community tunawafundisha wafinike mitungi yao kuna kupakwa dawa kwa vile ni wakati wa mchana hauwezi kuweka neti tulipoambiwa hawezi kuweka neti mchana so unajipaka kuna mafuta usiku lala ndani ya neti vichaka vile vya kule nje tuhakikishe vimekatwakatwa na pia kuchoma takataka taka nduta anasema hatua ya serikali ya kaunti ya mombasa kutumia magari ya kupuliza dawa ili kuua mbu yani control ili kuua mbu wanaosababisha homa ya chikungunya ilifika hadi mtaa huo wa moroto ambapo anasema ilichangia pakubwa kumaliza mbu katika mtaa huo kaunti mombasa ilikuwa naile a sigari ya kukuliza y ilifika moroto tulifikiwa moroto tulifikiwa moroto tufikiwa shuda nzima tulifikiwa ilisaidia cause kama tunavyojua mombasa mbu ni wengi so walifanya bidii kulipigwa kila mahali madao yalikuwa anapigwa na kila tukikaa ulikuwa unaona pia watu wa kaunti wakileta sr kila mahali kunapigwa spr akiwa mmoja wao waliougua homa ya chikungunya nduta anasema mbinu hizo zilisaidia sana kumaliza homa hiyo ambapo katika eneo lake alirekodi visa thlathini vya homa ya chikungunya nilirekodi kama thati chikungunya nilikuwa nayo wakati huo nilikuwa mja nilikuwa nayo ilinisumbua katika kwa vile ilikaa sana ile fiva inaisha but joint pain, hazitoki kwa muda kwa vile paka kuskoti ulikuwa hauwezi kuskoti so tulizidi kuhamasisha mpaka sa hizi hatujakoma kuhamasisha katika magonjwa na nayyoo yacikungunya kwa vile tunasema hatuwezi kujua outbreak zinakuja kila wakati ndutaa anasema juhudi hizo hata hivyo hazikukosa changamoto zake si unajua kuna mtu unaweza kuwa leo utamzungumzia kesho ukifika hata hafanyi vile unavyofanya lakini tunazidi kuhamasisha katika binadamu unajua kila mtu kuna wale wanasikiza na wale hawasikizi kuna mtu atakwambia hiyo mwatuambia tu hajashikwa na hiyo chikungunya atakuambia nyi mwaja tu kutufundisha hapa mshakula pesa na ukijua wewe tunaitwa hakuna mahali tunalipwa aya a ay, watu wanapiga ni ni pesa tu mwezataka kupotezwa so ni mambo mengi yanasema kwa hivyo sisi la muhimu ni kuzidi kuhamasisha watu duta alikuwa na wito huu kwa jamii hamasisho langu kwa jamii yote ni hakikisha kila mmoja ako na neti ndani ya nyumba ya pili katika mazingira yetu tuhakikishe hakuna uchafu tuhakikishe tumechoma takataka taka. kuna kuhakikisha kuwa vichaka vyote tumevifieka la muhimu ni hilo mama ali ni mkazi wa kisauni kaunti ya mombasa kabla tujue kama ni chikungunya watu wengi sana walikua wakilalamika napata mtu ambiaza mkono kwenye miguu kichwa kuuma sana ilikuwa ni hofu kwa sababu hata kaz mahalinafanya kuliuunwasiwasi wali uh, labda ugonwa ambao unaambukiza hapanapale akini kwasababutuliambua ni mbu nda ba ni miongoni mwa waliofikiwa na huduma hiyo ya upulizaji wa dawa na kaunti ya mombasa anasema shangazi yake ni miongoni mwa walioshikwa na homa ya chikungunya lakini tangu kupulizwa kwa dawa hiyo hawajasikia visa vyovyote vya homa hiyo katika maeneo yao mwanzo tulikuwa hatuna taarifa maanake tuko nyumbani kuu tunasikia gari tu linapita watu wanapiga kelele lakini ndio baadaye tukaja tukaambiwa kwamba ni gari ambalo limekuja kukupuliza wale mbu wapate kupungua ndio ili kusiwe na huo uh, ugonjwa wa chikungunya na kutokea hapo mpaka leo sijasikia sana manake mimi shangazi yangu tu ilimshika na alilazwa alikaa wiki nzima hospitali na kutokea wakati huo manake nadhani ilikuwa kama si mwaka juzi kitu kama hicho mpaka leo sijasikia tena kisa cha maradhi hayo ya chikungunya maria atieno ni mmoja wa wakazi wa mtaa wa moroto waliofaidika na huduma walizotoa wahudumu wa afya wa kujitolea anasema kutokana na mtaa huo kuwa duni mpangilio wa kuuweka safi ni changamoto kubwa hivyo basi homa ya chikungunya ilikuwa rahisi kusambaa mtaani humo lakini hamasa za wahudumu hao wa afya zilisaidia pakubwa kumaliza mkurupuko wa homa ya chikungunya keli h anatembea akihamasisha watuachikungunya niumaake anapenda kusangamai kwenye maliasanasaya mazingara moroto vilealiaswajurototamboyaanakuakunaambiaaodefu mpaka chini inasaidia unaona skuhi hakuna mambo na hizo sidengeushasikiasa hatamaarimaaiuwasana anasema baada ya dawa kupulizwa na watu kuhamasishwa imekuwa hulka yao sasa kufunika maji safi sawia na kuhakikisha kila mmoja anakuwa mlinzi wa jirani yake huweka mazingira safi jambo ambalo hawakuwa wakilifanya mwanzoni changamoto kuu ikiwa ni kuwa baadhi ya majirani hupuuza maagizo hayo hivyo kuwalazimu kufuatilia mara kwa mara najua watomoroto anapenda kukuza lakini siatisi ya kuchoki ni kitu tunafanya kila siku kila mara huo kiingia tu unaangalia umwambii unaangalia ile mtungu iye yeah, amefunika mm-hmm. asipofirika na, namwambiale madhaniasikuambia kuna madhara yake yakeuendo utamita huyu umbu mwenyee karibu ndani ya nyumba yao utamfanya mgeni wako sasa yote we ile umeenda unamuuliza unamuulizamimi nahimiza kabisa mitungi zangu zote mimi inafunika za nje za ndani manake najua taria kuziwacha wazi wito wakeyao ni jukumu yao lakini tuti wa kwanza ataka na woo wenyewe mstari wambele kupigana na mambo ya magonjwa kama vile kuzuia huyu umbu asikuje karibu na mazingara yao kwa hivyo ni vyema kila mara wakati kushateka maji wafunike maji iwe ni ya yaktresi iwe ni ya kisima wayafunike maanake umbu huyu anapenda nakama tumefany htmsikilizaji ni wazi kuwa juhudi zote hizo zimezaa matunda kwani homa hiyo haijaripotiwa katika maeneo hayo tangu mwaka huo wa elfu mbili na kumi na nane ili kudumisha hali hiyo daktari ashraf alikuwa na wito huu kwa jamii njia muhimu sana ni kuhakikisha mazingira yetu yako safi watu wasimwage taka kila mahali wahakikishe taka zimefungwa vizuri zinachukuliwa kwa wakati na kwenda kutupwa mahali ambapo panastahiki pia vilevile njia muhimu ambazo kaunti wanaweza kufanya ni kunyunyiza madawa kila muda fulani ili kuhakikisha kuwa wale mbu ambao tayari wako hapo wameuliwa na wamekufa na hawatosababisha magonjwa na kufikia hapo ndi natamatisha makala haya jinsi homa ya chikungunya ilivyokabiliwa mombasa nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine masalam