kaunti ya kilifi ni miongoni mwa zile kaunti ambazo kidogo hali ya uchumi na kiangazi imeleta changamoto that wazazi wengi wanashindwa kuendeleza masomo ya watoto wao so kwa upande wetu naweza kutumia talanta za haa watoto ziweze kuwapatia masomo wasome kupitia talanta zaoajimba adi ya ruruma en bun arb ni kijiji ambacho kimetegemea sana ukulima kama njia ya kujipatia riziki lakini kutokana na mabadiliko ya tabia nchi shughuli za kilimo zimepungua kwa kiasi kikubwa hivyo basi kupelekea jamii nyingi katika kijiji hicho kuishi katika hali ya chini ya maisha wengi wakishindwa hata kupeleka wana wao katika shule za upili pindi wanapomaliza shule za msingi hali iliyochangia wasichana kujiingiza katika ndoa na mimba za mapema lakini kuna matumaini ya tatizo hilo kuzikwa katika kaburi la sahau kupitia mchezo upendwao na wengi wa soka kama anavyoeleza antoni mwachiro mkufunzi wa soka ya wasichana changamoto nyingi ambazo zimekumba jamii yetu espeiali eneo hili la jimba ambapo wengi wetu tulikuwa tumetegemea kilimo na nasi kilimo biashara ya kilimo cha matumizi ya nyumbani imekuwa pia ni changamoto kwa sababu utakuta kilimo sahihi kulingana na mabadiliko ya hali ya anga kilimo yakifanyi vizuri na imebidi kila kitu mahitaji yote yanahitaji fedha so inakua imekuwa ni changamoto kwa baadhi ya wazazi kuelimisha watoto wao ni baadhi ya mikakati ambayo tumeweka ni kuaikisha kwamba tulee hivi vipaji vya watoto viweze kusaidia zile gharama za masomo kwa wazazi katika uwanja wa shule ya msingi ya jimba iliyoko eneo bunge la kaunti eneobungea Ifi, na kutana na wasichana kutoka timu ya jimba wakisakata soka wakiwa na wenzao kutoka timu ya mwanamwinga q kutoka eneo bunge la kaloleni kaunti hiyo ya kilifi hapa wanashindana ligi ya kaunti ya kilifi ambapo jimba Mines youth hatimaye waliwacharaza mwanamwinga q mabao mawili kwa sufuri <laughs> wa kumakinika hukuantony mwachiro ni mkufunzi mkuu na mwanzilishi wa timu hiyo ya jimba mainsyoth anasema timu hiyo ilianzishwa mwaka elu2 19 kwa wasichana wasiozidi umri wa miaka 15 mpira eneo la rabai ni mchezo ambao unapendwa sana lakini utakuta timu nyingi ni za wanaume so tukaamua tuweze kuleta mwamko mpya na tuweze kuweka nafasi zao kwa mtoto wa kike na wkivulana ndio pale tukaanzisha timu huku wakijumuisha wazazi wa watoto hao katika mipango yote tukaita mkutano wa wazazi na tukaweza kuja kuongea malengo yetu ni nini kwanza tulitaka tumpatie nafasi mtoto aweze kucheza mchezo pili kuweza kuboresha maisha yake kupitia mchezo na kufikia sasa bado tunaendelea vizuri na tumeweza kuona manufaa yake kikosi hicho kilianza na wasichana kumi na moja na kwa sasa kimeongezeka hadi wasichana arobaini huku mdogo akiwa na umri wa miaka nane na mkubwa akiwa na umri wa miaka kumi na saba kufikia sasa timu ya wa wasichana tukaona kama arobaini mkubwa akiwa miaka kumi na saba na yule mdogo kwa wasichana akiwa ni miaka minane bado tunajaribu kadri yatuwezavyo kuakikisha kwamba tunaweka hii jamii ya kesho katika misingi mizuri tumeweza kutumia tu mpira kama chombo ambacho kitaweza kuweka pamoja hawa watoto ama wa vijana ndiyo tunawapa mafunzo ya mpira lakini pia tunajaribu kuleta maadili mema katika jamii yetu tangu kuhasisiwa kwa, kwa kikosi hicho cha jimba Mines youth wasichana hao wameshiriki ligi mbalimbali mbali za soka huku wakiibuka kidedea na katika harakati hizi tumeweza kushirikisha vijana hawa kwenye ligi tofauti za mpira wa kandanda kwa sasa wasichana wetu wakiwa wanacheza kilifi women county league licha ya kwamba wao na umri mdogo lakini wamekuwa kijiza titi tulianza mwaka jana tulicheza tukatoka nambari tatu kaunti nzima hivi sasa tumerudi tena kwa sizoni ya pili ambayo kufikia hii tasema tunaongoza baada ya kucheza mechi nne tukafungwa moja na kushinda tatu anasimla zaidi kuna ile ya, ya kinyumbani ambayo tunaita ni ambayo zimekuwa zikifanyika na jimba b ndio mabingwa kwa sasa wa timu ya chipukizi wasiozidi miaka kumi na saba katika jatuzizima la raba kiwa ameshinda kombe hilo mwezi wa wanne mwaka huu kwa upande wa wasichana na wavulana mwachiro anasema kwa kipindi hicho cha miaka mitatu tayari wasichana watano wamepata ufadhili wa masomo ya upili kupitia ujuzi wao wa kusakata soka tayari kuna baadhi ya wasichana ambao wameweza kupata fursa ya kupata masomo ya shule ya upili kupitia talanta yao kuna shule ambazo huwa zinapenda kulea vipaji na inakuwa ni shule inamsaidia kulipa karo naye anasaidia kujenga jina la shule kwa kuchezea katika ile activities una wasichana wetu watano wako shule ya upili ya yambitini ambayo iko kitui kaunti na tunatazamia baada ya mtihani wa kitaifa mwishoni wa mwaka huu wanafunzi zaidi watapata fursa ya kuendeleza masomo yao shule ya upili kupitia talanta tofauti na vikosi vingine vya soka mwachiro anasema mara kwa mara wao huandaa mikutano na wazazi wa wasichana hao ili kuwapa mwongozo mwema na kujulia maendeleo yaoueu kwa karibu tukishirikiana na wazazi wa watoto hawa ili kuhakisha kwamba tunawapa mwongozo tunajaribu kumonita ile tabia ya mtoto anapokuwa shule anapokuwa nje na napokuwa kiwanjani na tunapoona tofauti yoyote tunajaribu ushirikiana na mzazi kuleta mwongozo ambao tutamfanya huyu mtoto asipotoke na kujaribu kuwakanya kwa pamoja wale wachache ambao labda tuakua tunaona wanapotoka ili tuakishe kwamba wote tunaenda katika dau moja mwachiro hata hivyo anasema juhudi hizo hazikosi changamoto zake timu hituko mashinani na ukiangalia mpira wa sasa ulowezicheza bila vyatu wazazi wengi ukilingana na hali ya kiuchumi ndiyo anapenda mtoto wake acheze pira lakini vile vifaa hitajika unakuta wengi hawana wala hawezi mudu zile gharama so uhaba amipira na vifaa vingine vya mazoezi inakuwa ni challenge ambayo bado inatufuta nyuma although hatuwezi atuwezivunjika moyo kile kichache kipo tunajaribu ku viwanja vyetu vimekuwa ni duni na utakuta vimejaa mashimo so waweze kuweka mikakati akisha kwamba hivi viwanja vya shule pia vinaweza kurekebishwa kidogo angalau haya majeraha kila siku watoto kuumia wakiwa mazoezini yapungue zaidi kuna baadhi ya watoto ambao wanavyatu na wengine hawana so imekuwa ni kama familia moja kuna kiatu kinatumiwa na yyote vile vya wasichana tukiwa na mechi ya ovulana, siku wenda, na vyatu. Na likewise, na mechi ya ya wasichana wasichana siku huenda wasifanye na na na na vitachukuliwa likewise kukiwa vile kila mtu personal na wengine ili aulanawwn kwa kwamba tunaweka usalama au wachezaji lakini kwamba tuna kiti ambayo inaweza kutusaidia bado na ni jambo ambalo angalau siku moja kuwe kunaweza kuwa na no uwezo wa kwamba tunaweza kusafiri ikiwemo hata kuanzishiwa mradi ambao unaweza kuwa ukizaa pesa itakuwa bora zaidi kwa sababu kupewa pesa y siku moja ukatumia si suluhisho la changamoto ya ukosefu wa vifaa na fedha za kuendeza shughuli zetu za kila siku kikosi hicho ambacho chimbuko lake ni kijiji hicho cha jimba kimevutia watoto wengine wasichana kutoka vijiji jirani huku wengine wakitumia zaidi ya hata saa moja kwa kutembe yakufika mazoezini kila siku na wakibahatika basi kwa kupata mfadhili kwa siku wao hutumia kati ya shilingi miamoja hadi shilingi miamoja hamsini kufika mazoezini mbali na kwamba tulianza jimba kufikia sahi kuna watu ambao wanatembea zaidi ya jisahali moja kitambo wafike uwanjani ili kuja kufanya mazoezi na sisi tunasema hii ni timu ambayo hatukatazi yoyote ili mradi uweze kuzingatia ni dhamu ndio msingi wa kila kitu mwachiro anasema ana matumaini kwamba atakuza kizazi ambacho kitaweza kujitegemea maishani katika siku za usoni kutokana na juhudi hizo za kuwakuza katika nyanja zote za michezo na elimu mimi nalenga kubadilisha jamii yetu kupitia mchezo na kuwatafutia zile nafasi za kuweza kuendeleza masomo yao siku za baadaye sio lazima wote wawe wachezaji maarufu kimchezo siku za usoni lakini ni kuwapa mwongozo kuakikisha kwamba ile njia mtu atakaofuata iwe ni yenye manufaa kwa maisha yake kwa wale ambao wangependa mchezo w wa moja kwa moja bado tunawapa ile nafasi na vile vile tunajaribu kuchanganya mchezo na masomo msikilizaji ungana nami katika awamu ya pili ya makala haya wasichana waendeleza elimu kupitia mchezo wa soka rabai ambapo nitakuwa nazungumza na baadhi ya wasichana ambao wamefaidika na ufadhili wa masomo ya shule za upili pamoja na wazazi wao nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkea na hadi wakati mwingine masalam <coughs> नुरु छ