apo zamani nilikuwa kazi za huku kuenda kule mashambani kule kwa milima kutafuta kuni tulikuwa mwanzo tuende tukakate tuka kuni kuu kwa msitu misitu ni uhai kama ilivyo kwa maji na viumbe hai wengine katika mazingira wataalam wanasema sehemu kubwa ya athari za mabadiliko ya tabia nchi zinazoshuhudiwa sasa duniani zimechangiwa na kutoweka kwa misitu kutokana na shughuli za binadamu katika kijiji cha kibokoni kilichopakana na bahari kaunti ya kilifi wanawake wengi walikuwa wakijishughulisha na ukataji wa miti na kuuza kuni ili kujikimu kimaisha kama anavyoeleza peris chengo mama wa watoto sita kutoka kijiji hicho cha kibokoni hapo zamani ilikuwa kazi za huku kuenda kule mashambani kule kwa milima kutafuta kuni fito miti napeleka kilifi msikilizaji wanawake hao walilazimika kutembea mwendo wa zaidi ya saa mbili ili kuuza kuni hizo kama bichengo anavyosimulia waliuza kuni moja kwa shilingi moja hapo mwanzoni ilikuwa ni moja shilingi kwa hivyo kijibia kuni kumi ni shilingi kumi ukibeba kuni ishirini ni shilingi ishirini ikaendelea mpaka ikafika kuni tatu shilingi kumi ukitoka hapa saa kumi na mbili afika kama saa mbili huko kilivi maanake utaenda afika njiani wataka upumzike kwa saabu umechoka lois cosmas ana umri wa miaka thelathini na nane na ni mama wa watoto saba ni miongoni mwa wanawake waliokuwa wakijishughulisha na ukataji wa miti ili kuuza kuni ukienda kata kama hivi leo kesho warauka wenda kilifi unaenda unaendauza ukitoka huko wapita tayari uenda tafuta asubuhi yake unaenda tena kwa hivyo kwa wiki unaweza kwenda kama mara tatu mara ine kusema kweli hata pesa si nyingi hizo siku hizo unaweza kupata kama mia nane tu wiki nzima maana titamoj hata kama una nguvu sana lakini unanunuliwa kama b mataifa mengi katika bara la afrika yanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na ukame wa muda mrefu unaosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi ikiwemo uharibifu huo wa misitu na ili kujikwamua kutoka kwa tatizo hilo wanawake hao kutoka kijiji hicho cha kibokoni sasa wamebadilisha tabia na kugeukia teknolojia ya ufugaji wa samaki vidimbwini kwenye mkono wa bahari ili kutoa suluhisho la tatizo la kiuchumi ajira na usalama wa chakula miongoni mwa wanawake na jamii za vijijini cristin ori mama wa watoto watano ni mwenyekiti wa kikundi cha umoja self help group kinachofanya mradi huo samaki wanaofugwa ikiwa ni pamoja na kumba yani tilapya wa baharini mwatiko yanieis tafi na kamba na huu mradi niliupenda kwa sababu hapo mwanzoni tulikuwa wamama tuna shida sana tulikuwa mwanzo tuende tukatekuni tuka ko kwa msitu na huuzi hapa hapa nausa kilifi tita kichwani mtoto mgongoni uende kilifu kauze ili upate hata kama ni pesa ya kalamu ya mtoto asome lakini ulipokuja huu mradi unaweza hata kumwambia mwalimu ha, ngoja tukivua tu maana kuna paenti nyingine ambayo wanachama tugawanye nyingine tuweke kwa kikundi hmm. sasa ile ya kugawanywa ile huwa inanisaidia kwa watoto wangu kalamu vitabu namsaidia hata mzee kikundi hicho kilichoanza mwaka wa elfu 2lin kinmoj kiko na moja, wanachama hmt5n wanawake wakiwa hahiiast na, na wanaume wakiwa kiatis ambapo hadi kufikia sasa wako na vidimbwi vya samaki kminatisa huku wanawake hawo wakifanya kazi sawa na wanaume ikiwemo kuvua samaki kazi ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikifanywa na wanaume kama ni kuingia kwa bahari tunaingia sote kama ni kuvuna kama ni kuenda tafuta mbegu na kuweka kwa ponti hua tunashirikiana hatuna changamoto kwa wale wa mume kwa sababu tulifunzwa kama unaingia kwa bahari uwe na suruale ndefu kwa hivyo tumezoea na kama nikugawanya twagawanya tu sawa chini ya uongozi wa bitori wanachama hao sasa wamefungua duka la kuuza samaki ambapo wakivua kutoka kwa vidimbwi vyao hupeleka samaki katika duka hilo na kuuza kwa wananchi na hata kuuzia katika hoteli nyingi mjini kilifi ambapo wao huvua kilo hamsini na tano ya samaki katika kila kidimbwi kulingana na muda ambao wako tayari ni kwa nini tukae hivi huu mradi mtukue hatuwezi kujifungulia duka wakasema twaweza nikasema ni kitu gani ambacho kiliacha hata ififia akasema pengine hatukujiwekea hazina vizuri kasema basi twanzeni hmm. twanzeni kufungua tena duka na tukafungua na linaendeleaa ya huu uongozi huu wangu tayari tulinunua shamba kuna ploti hapa ambayo ya yalaya tulinunua na hiyo shamba pia tulinunua maana ni laki tatu na 7 bitori anasema kwa sasa jamii inajua fika kuwa ukataji wa miti unaathiri mazingira hata ya samaki kuzaana na kwa ushirikiano na wanajamii na mashirika yasiyo ya kiserikali mbali na ufugaji huo wa samaki wameanzisha upanzi wa miti hasa mikoko katika ufuo huo wa bahari ili kurudisha hadhi yake tuko na nasa tunapanda kwa sababu hata samaki mwenyewe anahitaji hiyo miti hawezi kuzaa kwa kwan huwa huko anabeba tu watoto wake lakini kwa kuzaa ni hum na hata huo hao kufelisisha hiyo hao samaki huko kwa bahari ni hiyo miti kukatwa kwa sababu miaka hiyo miwili ya nyuma ilikuwa inakatwa vibaya sana ndiposhoza mm. ukaja wale watu mm. ah. e, wa wadn wakahitaji ipandwe tena na tukipanda mwisho wa mwezi tunapata hela kama kazi nyingine yoyote ile bitori anasema kazi hiyo ya ufugaji wa samaki pia haikosi changamoto zake ushawingia baharini kuvua e, kutafuta mbegu Mm. mimi hwanaenda sanausalamawenu ukovipi kunazo changamoto kwa sababu kule baharini kuna visu vingine ambavyo huvyona ni mawe tu lakini yakikwaruza yamekukata sana sana na tena hatuna viatu huatunaenda tu hivyo hata uasi unaona hayo maranga mm-hmm. e, ni mawe tu ambayo yakikukata kidonda tayari lakini mm-hmm. tunavumilia hivyo hivyo msikilizaji mradi huo ambao ni wajamii umewafaidi sana wakazi wa kijiji hicho cha kibokoni kilicho na takriban watu 956 huku kukiwa na nyumba 165 katika awamu ya pili ya makala haya wanawake wafaidika na ufugaji wa samaki vidimbwini huko kibokoni kilifi nitakuwa nazungumza na, na baadhi ya wanajamii ambao wamefaidika na mradi huo pamoja na wataalam nimekuwa mtayarishi msimulizi wa makala haya ruthker na hadi wakati mwingine masalam