tusilale bila neti na twashukuru zikija pale dispensa huwa tunapata niko na neti hata kama ko jua kwanza mi sitaki kulala bila neti mi kilala bila neti najiona kambo niko nje safari yangu kukutana na wahudumu hao wa afya ilinifikisha hadi kijiji cha maereni huko kambe eneo bunge la rabai hapa na kutana na wahudumu wa afya wa kujitolea wakiwa wamefika kutoa ripoti zao za kila mwezi kwa wasimamizi wa zahanati ya lenga itapenda ni mwenyekiti wa wahudumu hao wa afya wa kujitolea ambaye amehudumu kwa miaka kumi na mbili sasa anasimulia baadhi tu ya mbinu ambazo walichukua kuwhamasisha jamii ili waweze kujikinga dhidi ya mbu anayesababisha homa ya chikungunya kuna sehemu kuna vidimbwi ambavyo vinaweka maji yanakaa kwa muda mrefu na pia hapo nyuma kabla ya watu walikuwa hawajahamasishwa alikuwa mtu anawezajaza maji kwenye mtungi anaweka akiba pengine mfereji uko mbali mitungi haikufinikwa hasa wale mbu wanazalia wana pale ndani lakini kupitia wakati wote huo tumejaribu kuongea nao unakuta sasa kila mmoja anaelewa kwamba kufanya namna hiyo ni makosa na ni hatari kwa jamii yake na jamii nzima maanake mbu akiwa pale ni tatizo kwa mambo training mengizai tukafanyiwazikaja utafiti mwingi ukafanywa mimi nikiwa mmoja wao kwenda kwa vidimbwi utafuta pale wanapozalia mbu nini wakibeba lakini tunashukuru tukawahamasisha kwenye mabaraza ya chifu sukuli tumetembea kuongea na wanafunzi waalimu na wengi wamefata hizo taratibu cristine majabu kutoka kijiji cha mbwaka amefanya kazi ya kujitolea kama mhudumu wa afya kwa miaka kumi na mbili sasa yeye huhudumia nyumba arobaini katika kijiji chake huku akitembelea takriban nyumba nne kwa wiki anasimulia baadhi tu ya majukumu aliyoyafanya kukabiliana na homa ya chikungunya inayosababishwa na mbo jukumu langu ilikuwa ni kuwahamasisha mambo na usafi kuhakikisha nyumba yako iko safi hakuna vidimbwi vya maji karibu na kulala ndani ya neti japo hapo nyuma ilikuwa changamoto kwasabu mtu kimwambia ne asema basi mimi sina pesa lakini tukashukuru mungu tukaletewa neti na tukawagawanyia eti maajabu anasema licha ya wengi kuwa na dhana potovu kuhusu viandarua walivyotoa dhana hizo zilizikwa katika kaburi la sahau kupitia hamasa zao hapo nyuma kulikuwa kuna ile yakuwa naongea wengi wakahwataki kabisa hizi neti za msada na kununua hata nunua kwasabbu hana pesa anafikiria mambo ya nini chakula na school fees lakini tulipowahamasisha mara hiyo ya kwanza watu wengi hawakuchukua neti lakini ya mwaka jana watu wengi sana hata wengine kwanza walikosa Jen sada pia ametoka kijiji hicho cha mbwaka amefanya kazi ya kuhudumia jamii kwa kujitolea kwa miaka saba sasa anahudumia nyumba thathii na saba katika eneo lake ambapo hutembelea nyumba hizo mara mbili kwa wiki anasema usafi wa mazingira ndio hoja anayoipa kipaumbele kwa jamii kuzingatia ili kujepusha na magonjwa yanayosababishwa na mbu ikiwemo chikungunya katika kijiji changu nimewaelimisha watu wengi kuweka usafi kwa nyumba kufyeka surrounding kufyekae za nyumba na vidude vidudevidude vikebevikebe ambavyo viko na maji pia tuviondoe kulala ndani ya neti na kuendelea na ule usafi ambao sisi kama madaktari wa nyanjani tunawaeleza hapo ndipo pia ugonjwa huo utazidi kwenda kabisa john teko yeye ametoka kijiji cha jeuri anahudumia nyumba 57 katika eneo lake baadhi ya nyumba ambazo anahudumia zilikuwa miongoni mwa zile ambazo zilifanyiwa utafiti huo tukatega mbu usiku kucha tukapata tumewanasa na pia tukaenda kwa yale mabawo ambayo yaka karibu na sisi tukapeleka kuletukaenda tukachukua sample ya yale mayai alafu wakaenda kwaye fana utafiti hata hivyo mwenyekiti wa wahudumu hao wa kujitolea peter penda anasema kazi hiyo haikosi changamoto zakemtu unaenda unamwambia hii boma yako hakikisha msitu fyeka hivi vikebekebe vchupa ambavyo vinaweka maji muda mrefu chimba shimo vizike ili mbu asiweze kuzaa pale lakini mtu atakuitikia utakwenda ukija ukipita tena siku nyingine unakuta hakufanya mwingine anafanya ukipita anakwambia mbona yule hujamwambia ni kama mbuyo sasa kuna ugombanishi zingine ni hali za kawaida unajua huku kwetu vijiji vingine viko mbali sasa kitambo utembelee hizo vijiji vyote ni hatua na mwanadamu lazima pia wekatutafute wakati wako wa mambo yako kutafuta riski vitu kama vile kwa hivyo ule muda pia ni changamoto huwa ni mchache kwa sababu kazi ya kujitolea huwa si commitment. huku wahudumu hao wa kujitolea wakitoa wito huu kwa jamii jamii yangu unayambia izidi kudumisha usafi tunawahimiza tu walale ndani ya neti na mazingira safi na ukijihisi kuwa unasikia homa uende kwa sahanati hiyo afya yenyewe asema tayari afya yetu jukumu letu umazi mturi kutoka kijiji cha kavumuni pawe ni miongoni mwa watu ambao wamefaidika na huduma hizo zinazotolewa na wadau wa afya katika eneo bunge la rabai kaunti hiyo ya kilifi kuhusu hamasa za kukabiliana na magonjwa yanayosababishwa na mbu ikiwemo homa ya chikungunya wa mara kwa mara na grupu yake huwa wako karibu na sisi wanawaelimisha mm. kuhisiana nini nini na nini, nini. kwanza wa usafi tunaotekana tuwe wasafi na kujilinda na mambo ya magonjwa pia tujilinde nayo na kujikinga na kuzidi kutuhoji na kutuelimisha sana kwanza wao wametuweka hali yingine kali sana kwa sabbu ukionekana umeenda kombo tu hawataki kujua hivyo wanatuelimisha kila mara mbali na hamasa alizopata za kuweka mazingira safi ili kujepusha na homa ya chikungunya yeye pia alifaidika na vyandarua vya bure ili kujikinga dhidi ya mdudu mbu tulipewa neti za kutosha hata kuna hivi juzi walikuja na wenzao wengine siuo wakubwa wao wakaja wakajaribu kuwashika au umu lakini hapa kwangu hawakupata waliweka mtego wao wakalala subuhi walivyorudi wakaja kuangalia angalia wakasema kwangu hawakupata umbu ndio sikua pili yake kukaja mwingine tena na ile mashine yake akajapu kupuliza apo ndani akatafuta lakini bado hakupata zaidi niko na neti hata kama ko na jua kwanza mi sitaki kulala bila neti mi kilala bila neti najionakambo niko nje hata kama ni msimu wa jua kali mimi niko ndanianeti na watu wangu kila rumu iko na neti iliminata wa kesho ni mkazi wa kijiji cha kavumoni eneo hilo la rabai anasema utumizi wa vyandarua ulipunguza uwezekano wa wao kupata homa homaya gunya endapo ungewafikia walituilimisha kuhusu kuwa na neti tusilale bila neti na twashukuru zikija pale dispenar huwa tunapata tunapatatat tulikuwa twatumia za madukani ha, tukapata nafuu sasa mm-hmm. eh, kwa hivyo twashukuru mungu salim kahindi ni muuguzi ambaye pia anasimamia zahanati hiyo ya lenga ananielezea baadhi ya juhudi ambazo wamezipa kipaumbele katika kukabiliana na magonjwa yanayosababishwa na mdudu mbu ikiwemo homa ya chikungunya tuhakikishe wanalala chini chinianeti ambayo imetibiwa pili ni kwamba pia sehemu zenye tunakaa zisiwe na manyasi kwa wingi ndio tuwe nao hatuwapatii muda wale umbu kuzaana pia tuhakikishe sehemu zetu ambazo tunaishi tusiache maji yakae sana wakati mwingine kunaponyesha hizi sehemu za kwetu naweza pata tumetengeneza mitaro ile ya maji lakini kuna mtu anaweza utengeneza ule mtaro na ukawa si mzuri maji bado yanakaa pale pale hayaendi kwa hivyo tuhakikishe kwamba maji yawe hayapatikani mara kwa mara kwamba yamesimama katika maeneo yetu ya makaazi na pia maji yetu ambayo tunatumia hata ya nyumbani tuakikishe tunayafinika kahindi anasema licha ya juhudi zao hizo bado kuna changamoto wanazopitia kule kwa nit wakati mwingine unaweza pata neti imepeanwa imefungwa kweli kwa nyumba lakini watu hawailali pili wakati mwingine pia ni kwamba ile neti hufika wakati pia ikachoka sasa kama hakuna mikakati ya kwamba inaweza kufanyiwa haraka naweza pata tumelala chini ya neti lakini inatundu kila mahali kwa hivyo haisaidii vizuri kwa hivyo ikija upande wetu pia wakati mwingine huwa tunakuwa na shortage ya neti ijapo huwa si kipindi kirefu lakini ule wakati tukiwa hatuna inakuwa pia ni changamoto moja mojaapo kahindi alikuwa na wito huu kwa jamii wito wangu mimi kwa jamii ni kuzingatia haya mambo ambayo tunazungumzisha kuhusiana na kukinga ugonjwa huu kulingana na mtaalamu wa masuala ya afya ya jamii na afisa mboreshaji wa afya katika gatuzi dogo hilo la rabai chimwaga mwamuye jumla ya nyumba 51b zilifikiwa katika kutolewa hamasa hizo katika gatuzi dogo lote hilo la rabai huku watu laki moja elusbt5 wakinufaika na jumla ya vyandarua elfu na, moja, na stini vikitolewa ambapo kila nyumba ilikuwa ikipata viandarua kulingana na idadi ya watu kwa mfano ikiwa familia moja iko na watu kumi na mbili basi watapokea viandarua sita chimwaga alikuwa na wito huu kwa jamii watu wazidi kulala ndani ya neti kila msimu kila wakati na pia wazingatie mazingira yao wasikubali kwamba kuwe na vidimbi vya maji ama maji kuua katika s ambayo iko wazi na kufikia hapo ndio wanatamatisha makala haya hamasa zilivyosaidia wakazi wa rabai kaunti ya kilifi kuepuka homa ya chikungunya nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthker na hadi wakati mwingine maasalam