naume wako wingi ambao hawakubali hali ya hawa watoto lakini kukosa kuelewa lakini mtoto si mapenzi ya mama mtoto kutoka vile wala mama hana kasoro ndo mtoto akatoka vile usipojikaza kama mwanamume nakubali majukumu tamwachadidi chengo mganga ni baba wa watoto sita mtoto wake wa kwanza ana ugonjwa wakichwa maji na serebropalmtoto wangu alivyozaliwa vizuri kabisa lakini wiki ya kwanza akaanza kilio kalia kalia kalia sasa ajua kama miji kenda hachi mambo yake kamboini mambo ya kitoto ukaenda mda kama wiki mbili wiki tatu totuka na zile dalili kichwa kinaanza kukua kaangale ipaji la uso linaanza ku kama kung'ara mganga anasema baada ya kupata ushauri aliamua kwenda hospitali na mtoto wake hapo akaanza safari ya kutafuta matibabu anakiri kwamba kuna changamoto chungu nzima katika kushughulikia watoto walio na magonjwa hayo sa anakogonjwa na marambiko nah na hiyo pia maana saini ni mtu ambaye ni kumweka pale paka niweo mwenyewe ufanye kumchukua kumlisha pia najua kula kwao hawa hawakaunachukuakama ili unamlisha maana haezi ile ile polepoe vyakula vyake vykuchagua hk wanachangamoto upande wa maisha yao yani malezi yao lakini tunashukuru hakuna niseme nimegonga ukuta mpaka leo hana kitu chakula maana mahitaji yote ambayo lziyao uashkr e anasimulia kwamba huyu mara amefanya mtoto wake hivi amefaya mweka mtoto wake vile ashiii aoa shiii aipigania kama mzazi chengo akapuzilia mbali wito wa watu katika familia yake kumwacha mke wake na badala yake akaamua kushikana naye katika kila hali ya kumlea mwana wao kawaida vile mama waoilenavyosema kuna changamoto usipojikaza kama mwanamume na nakubali majukumu utamwacha bibi mimi kusema miisakusema keli hivisasa niko kwanu changamoto nimepitia maana kuna mambo mengi utakayoambiwa katika kifamilia anz sana sana kwa kwa bibi Tutabuwa kama katika familia ya bwana mambo haya hakuna ni nikasema kama kwa bibi iko mimi nikienda pale sikupata mtoto wa mjomba wake ama dada wake ama nani wake iko na hali hii hii mungu siwezi sema nimwache bibi yangu kwa ajili ya mtoto na na mkataba kwamba tukizaa mtoto mwenye fulani naye hiyo ilikuwa ilikuwa yangu likuwa ni enyeuane tuishi kama bibi na bwana kugawanyika kimaisha ni kuzikana mganga anasema ilibidi kwao nyumbani kinango kaunti ya kwale na kutafuta makao nyumbani kwa kina mke wake huko lungalunga kutokana na shinikizo za familia yake kuwa amuache mkewe na baadaye chengo akanunua ardhi yake na kujenga kwake katika eneo la ndavaya huko lungalunga nikiondoka kwetu nilikuwa na watoto wawili saeni baba watoto sita na nikamua siwezirudi nyuma wacha niendi niangalie maisha li anakuwa wenyewe walikuwa wanajuazi huyu jamaa anaenda lakini arudi nikasema asiezienda nikarudi wacha niende nijipange nikaenda huko nikatokakaenda nika ndavaa nika, nika kaza ploti sasa ikabidi wakubali kuondoka akuondoka kwamba huy ameondoka ni kichwa kama wenyewe wameridhia maana nao hata bado na naasshghuana na wao lakini sasa niko kwa sababu changamoto ya nini kchangamoto mtoto wangu awe na amani kwa sasa mganga anasimamia kituo cha shark and association coast kituo kinachowapa hifadhi wazazi ambao watoto wao wana magonjwa hayo alikuwa na wito huu kwa wahisani, wahisani pia tunaomba huu mjengo vile huko huo utazidi kuendelea kwa sababu imekuwa sasani senta ya watoto wote na hatungependa mtoto aje alale mahali ambapo hapajulikanijua sahii tua mtoto kama yule yule ni wangu maana changamoto yake mii mwenyewe naijua so najua ili anachopata na changamoto inayopitia mimi tamzazi mwenzangu anaepitia este hamisi ni msimamizi mkuu wa kituo hicho ambacho mbali na kutoa hifadhi kwa wazazi na wana wao pia kinatoa mazoezi kwa watoto hao mara mbili kwa wiki pamoja na kutoa hamasa kwa wengine kuhusiana na tatizo hilo kituo hicho kilijengwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne huku esthe akisema kulingana na madaktari wanaotoa huduma hapo takriban watoto kumi na mbili hadi ishirini na nne hufanyiwa mazoezi kwa wiki huku akitoa wito kwa wazazi walio na watoto walio na magonjwa hayo utoa ficha wazazi wa walioficha watoto waweze kutoa watoto wao manyumbani na tuungane kwa pamoja tukijua kwamba sisi ni watu wamoja tukifika manyumbanikwetu tunaporudi katika omunit tuweze kuelezewa tuweze kutoa watoto sisi tunapenda watoto wetu sisi tumejihamasisha kama wazazi na kuhakikisha kwamba tumejieleza na tumejielewa kama wazazi kwamba tupende watoto wetu tukipenda watoto wetu na i yegon ni daktari wa mazoezi yani therapist hapa anazungumzia kuhusu maradhi ya mgongo wazi na kichwa maji kinachosababisha spina bifida ni ile kukosa madini ya ya folic kuna ile inaitwa calcium inaitwazazi wakikosa ile tunaita folic acid wakati wako na mimba hiyo ndio inafanya kunakuwa na shida ambapo watoto wanazaliwa kama uti wa mgongo haijashikana vizuri kichwa kikubwa huwa saa zingine utapata ni pale ambapo kwa ile kichwa utapata kuna zile mishipa ambazo zinapeleka zile maji tunaita mipira kwa kizungu tunaita CSF ile fluid tunaitailehuwa inazunguka kutoka kwa uti wa mgongo huo maji hu unasafisha akili inapeleka chakula na inafanya vitu kadhaa so utapata wale watoto wakati wamezaliwa hiyo mipira inapita pale kwa kichwa ni kama ina haipeleki maji vizuri na ndo ikimwaga ile, ile fluid kwa kichwa ndi unapata hapo ndi ambapo watoto wako na kichwa kikubwa accumulation ya celebralsinal fluid dktr yegon akipuzilia mbali dhana za watu kwamba maradhi hayo ni yakishirikina si mambo na ushirikina ni ugonjwa ambayo huwa imefanyiwa na imepatikana kuna vitu ambazo zinaleta shida kama hiyo lako folic acid. na ni kitu ambacho inawezazuiliwa na inatibiwa kabla tuseme kama spina bifida kuna pale ambapo wamama huo wanapatiwa mafunzo wakati wako na mimba wanakula zile tembe za folic acid na pia kuna chakula ambazo ziko na hizo madini so huwa wazazi wanahimizwa wana ile mwezi ya kwanza wa wakuwa wakizitumia na wakikula chakula so hapo ukijaribu kuangalia hakuna mambo ya ushirikina ama kitu chochote ambacho kinasababisha na labda tuseme watoto wamezaliwa na tayari washapatikana na spina nasbid ama hiyo watoto ambao tunasema kwa kiswahili mgongo wazi ama kichwa kikubwa inatibiwa na watoto wanarudi vizuri wanafanyiwa sajari hiyo uti wa surgery, mgongo unarekebishwa Ha, wenye na kichwa kikubwa huwa inarekebishwa kuna mipira ambayo huwa inawekwa na wanaishi vizuri kama watoto wengine daktari yegon anasema wao huangalia kati ya watoto sti hadi sabini kila baada ya miezi miwili hawa wakiwa ni wale ambao tayari wanaendeleza matibabu yao huku akiwa na wito huu kwa wanaume ningependa kuambia wanaume wanaumewa mama kwa sababu si kitu ambapo kuna ile wanaume wako na ile utasikia una mama nakuambia niliambiwa kwetu atukupata mtoto kama huyu nini nini vitu kama hizo mm. so hakuna kitu hote tunawezabainisha ya kwamba hati ni wanawake ndio aliyo na hiyo shida so wanaume tuspot wanawake kwa hii safari na jamii itazidi kuendelea vizuri na kufikia hapo ndi anatamatisha makala haya wazazi wa kiume waanza kukumbatia ulezi wa watoto walio na maradhi yanayosababisha ulemavu nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkea na hadi wakati mwingine maasalam