ilimo ambacho hakinipi kuangalia sana ni cha baharini lakini wajua nchikavo utalinda mchana na usikumkulima anatakikana kuanat wakazi wengi ukanda wa pwani hujishughulisha na kilimo cha nafaka ambapo mbali na kuwa chakula kwao mara nyingine mazao yakiwa mengi wao huuza ili kupata pesa za kujikimu kimaisha katika kijiji cha kibuyuni kaunti ya kwale wanawake walikuwa wametegemea sana kilimo cha mahindi pojo kunde na mpunga nao wanaume wakitegemea sana shughuli za uvuvi baharini kujikimu kimaisha na familia zao lakini si wakati wote wanawake hao waliweza kukidhi mahitaji yao hataa ya mlo wa siku kutokana na changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo wanyama waharibifu wa mazao na ukame uliokithiri pamoja na mabadiliko ya tabia nchi hivyo basi kusababisha wao kupata mavuno duni ama hata kukosa mavuno kabisa kama anavyoeleza fatuma muhammed mwenye umri wa miaka hamsini na moja mama wa watoto wawili ambaye ni mkulima nilikuwa nalima kilimo cha mahindi ojo kunde basi mapato yangu nilikuwa tu nalima nipate chakula tu lakini kwa saa hii wamama wamejiegemeza kwenye hichi kilimo cha pata sababu hakulimiki tena wale wanaitwa manki zile zinaitwababun olo basi hebu lima mama waangalia akiingia kwa shamba anaeshambulia hapa na kua athari za mabadiliko ya tabia nchi ikiwemo ukame barani afrika zinaendelea kutatiza sekta ya kilimo hatua iliyosababisha biftma na wakulima wenzake kutafuta mbinu nyingine za kujikimu kimaisha kupitia bahari wakaanzisha ukulima wa mwani baharini yani seaweed. nilipata fursa ya kuungana na wakulima hao ambao wanajiita kibuyuni farmers wakiwa baharini wakifanya upanzi wa mwani na kufanya mahojiano na mwenyekiti wao msikilizaji nimefika katika eneo la kibuyuni na nimepatana na wanawake ambao wanafanya ukulima baharini ndiyo ukulima baharini kwa mda mrefu tumekuwa tukizoea ukulima unatekelezwa katika nchi kavu lakini eneo hili wamama wameona manufaa ya bahari na wameamua kupata uchumi kupitia bahari nimepatana na kiongozi wa kikundi cha kinamama hapa atanieleza kuhusiana na kilimo cha baharini mama nani mohamed unalima nini katika bahari nalima kilimo cha siwid chaambayo tunaitawai ya siu tunavuna tukakausha na tukaziuza na tukapata mapato tukatumia na ni kilimo ambacho hakichukui muda mrefu taidi ikifika ni siku nne ama siku tano tumemaliza tuna shughuli zetu za vijijini na mambo yetu haichukui muda mrefu ukienda saa mbili saa tatu saa nne umerudi tayari nyumbani unafanya mambo yako kilimo hicho umekifanya kwa miaka mingapi sasa kilimo hiki nimekifanya takriban karibu mwakau wa saba na kinatusaidia kitu gani kilipofanya utoke katika ukulima wa nchikavu ukaingilia ukulima wa baharini ukulima wa nchikavu kuna wanyama sana wananishambulia kwa shamba yangu ikiwemo manyani toita babuni na manki na olobas nikilima mpaka muda mahindi yamefika kulika wakiingia kwa shamba wanayaharibu hiyo chakula changu sasa mkwamba mapato ya, ya, ya chakula napata machache sana spati vile ambavyo nimehitaji ndiposa nikajiingiza ukulima wa i kwenye bahari kwa maana kule nikilima paka nikivuna nkikausha naona napata mapeni natumia nasomesha watoto naa chakula na judumia, mambo na hospitali akiba ndio maana nikajiingiza sana kwenye kilimo cha baharia mwani ni aina ya mimea inayoota na kukua kwenye maji na inapokomaa basi na kuvunwa inatumika katika matumizi mbalimbali mbali ya binadamu na wanyama sawia na kutengeneza mazalia mazuri ya samaki baharini bifatma anasema kwanza mtu hutafuta shamba baharini ambapo baadaye huweka vigingi maarufu wanaita pegs kisha wao hufunga mbegu za mwani kwa kamba jenga shamba kwanza uweke hizo pegi laii ukiweka hizo pegi unatafuta mbegu hisi mbegu tunaita mwani ambayo ni siwi unafunga mbegu zako kwa kamba zako kumaliza asubuhi ukiamka mama anaweka mbegu zake pagunia anabantika wa kichwa biftma anasema ukulima wa mwani baharini huchukua siku arobaia kuanzia kupanda hadi wakati wa kuvuna hivyo kutoa misimu zaidi ya sita kwa mwaka ya kulima na kuvuna ikilinganishwa na ukulima wa nchikavu ambao hufanywa kwa misimu miwili pekee kwa mwaka lootaidi ya kulima ikiisha tukilima siku nne hapa baharini hizo siku zote tunaacha tuko nyumbani na makazi mengine kwa maana kilimo chake kina muda mfupi siku nne memaliza tunarudi tunakaa nyumbani aasta uia nafkiri nikama awamu nanasimulia zaidi kilimo ambacho hakinipi stress, kuangalia sana ni chabarii mm-hmm. lakini wajua nchikavo utalinda mchana na usiku kama kuna wale pig wanakula maindi vibaya walinde na wanakua usiku kwa hivyo se kubwa naipata kwenye kilimo cha juu kwa mfano kilima ya mpunga inabidi ulinde ndege lakini baharini ni kilima silindi kwa maana maji yamefinika lakini sre kubwa naipata kwa kilimo hichi cha juu mahindi pojo mtrama ni mpunga biftma ananielezea baadhi ya faida wanazopata kutokana na kilimo hicho cha mwani wajua ile pesa ya basar haisomeshi mtoto ukitegemea mtoto wako atabaki nyumbani alfu 2 alfu tatu mtoto ni wadewe elfu hamsini wapya utachukua lakini mama anaenda kwa mwani siku rba amezalisha helfu zake 4robaini thelathii ishirini asoma mtoto asome pili wamama wenyewe walicenga nyumba kitambo tulikuwa tu nyumba za makuti na udongo lakini mama kama akona nyumba ya makuti atatoa makuti atapeleka bati analeta analetaanajenga nyumba ikiwa ya kisasa kilimo hicho cha mwani kinahusishwa sana na wanawake lakini kutokana na manufaa yake wanaume pia wameanza kujishughulisha na ukulima huo Pua baba baba waliingia hivi leo mama pesa alf, alf hata baba, Ebu wajua haaea baba haaaaabaankhesabu zile pesa Nisasema, kumbi wa mama atanipita kesho itasemamama atanipitasnamwambia bibiyangu bibi mimi kesho siendi baharini mtaenda pia nikusaidie vijiti kwa maana amepiga fikira mama leo ameleta elfu yuko peke yake je yeah. mimi kama niko naye pamoja tusitungeleta ishirini mambo yanaenda mazuri biftma anasema kwa sasa wameanza kutengeneza sabuni ya mmea wa mwani ili kupanua soko lao la kipato msikilizaji mmea wa mwani hutengeneza bidhaa mbalimbali ikiwemo chakula cha kuku chumvi na sabuni sabuni ya mwani husaidia sana kutibu ugonjwa wa ngozi ambapo sabuni kipande kimoja wanawake hao huuza kwa shilingi mimoj ndio maana wamama sisi tumeegemea sana kwa kipino cha a na kwa saa hii tunazifanyai navaladish tutajuuliza hiyo loshani imetoka kwa wawapi basi hiyo sabuni imetoka kwa d na imetoka kina mama tulipata nangurumisha mashine nakutoleasahio ndio mambouiofaidika kutoka wa nasoro muhamed ni mkazi wa kijiji hicho cha kibuyuni yeye pia amejiunga na wanawake hao kufanya ukulima wa mwani baharini ukulima anatakikana kuwa na nakatika hoanatakikana kuwa na na hizo katika hizo huwa zina kamba t kila blok moja huwe na kamba msini hizi 6 inatakikana kwamba kwa mkulima baada ya siku 45 kwa sababu hizi siili ukipanda machuriti iriodi inakuwa ni siku 4 kwa hivyo ndani ya siku 4bta inatakikana kwa mkulima yule mwenye bidii ambaye kwamba amepanda hizo o zake zote anatakikana kufikisha kilo alfu 1 hapa wakulima hao wa mwani wanasimulia baadhi ya changamoto wanazopitia hapo. Muda, na... na pia kuna misimu ya upepo wakati hule akiangazi ile mezi yakiangazi alafu na ile mezi ambao kwamba huwa kuna, kuna upepo mwingi sana ambao kwamba hukifanya bahari kuwa na mawimbi makubwa ambao mawimbi yale huzichukua zile na kuzipeleka katika rbiftma alikuwa na wito huu hasa kwa wanawake iwemo wakinamama wote ambao tumezingirwa na bahari tuweze kuamka wanasikia kuna blue bluonom itasaidia saa saahii wakazi ambao wanaishi maeneo ya pwani kwa hivyo wakulima wote ambao wako karibu na bahari waweze kulima wengie kwa bahari waweze pata watafiti wengie kwa bahari waweze kulima hichi kilimo cha mwani ambao ni swidi ambacho ni kilimo kiko na muda mfupi sana na unapata mapato akakusaidia msikilizaji ukulima wa mwani unawapa matumaini mapya ya maisha wanawake katika eneo hilo la kwale katika sehemu ya pili ya makala haya kilimo baharini nitakuwa anazungumza na, na baadhi ya wanawake kutoka kijiji cha mwazaro jirani na kijiji cha kibuyuni ambapo wanawake pia wameanza kukumbatia ukulima huo wa mmea wa mwani nimekuwa mtayarishi msimulizi wa makala haya kilimo baharini mimi ni ruth ker na hadi wakati mwingine masalam